ผู้เขียน หัวข้อ: เนื้อถนน Motorway กรุงเทพ ชลบุรี ทำไมมันเกาะกับยางดีจังครับ  (อ่าน 6785 ครั้ง)

ออฟไลน์ anantachin167

• Jr. Member
  • **
  • Just a bad day not a bad life
โดยปกติเป็นคนขับรถเร็วครับ (เอารถที่บ้านมาขับ) แล้วแอบโรคจิตนิดๆ คือเวลาขับรถดึกๆทางโล่งๆ (ไม่มีรถ) แล้วตอนฝนตกหนักๆ จะชอบกระทืบเบรกให้ ABS ทำงานเล่นครับ
โดยถนนเส้น Motorway  นั้นเวลาฝนตกต้องวิ่งไปให้ถึง 160 แล้วต้องกระทืบเบรกอย่างแรง รถถึงจะลื่น แล้วระบบ ABS ถึงจะเข้ามารับหน้าที่ในการทำงาน แล้วความเร็วของรถก็จะตกลงมาอย่างรวดเร็ว แต่ถ้ากดเบรกแบบปกติ
กับความเร็วของรถระดับนี้ ABS ก็จะยังไม่มีการทำงานให้ผมได้เห็นเลยแม้แต่น้อย

อันนี้ถนนมอเตอร์เวย์ครับ (ขับเอง)

แต่พอมาวิ่งถนนเส้นกาญจนาภิเษกเท่านั้นแหล่ะ(ลองประจำ)หรือถนนหลวงเส้น(ตจว)บ้างอะไรบ้าง เวลาฝนตก(ดึกๆไม่มีรถ)กดเล่นๆ แค่ความเร็วระดับ 130-140
แตะเบรก 20% ABS มันก็เข้ามาทำงานแล้ว แล้วถ้ากดเบรกลึกมากกว่านั้นอีก(มิดแป้น) มันก็ไม่มีผลอะไร อาการมันก็จะเหมือนเดิมแหล่ะ ตึ๊กๆๆๆๆตามสไตล์เบรก ABS  แต่ความเร็วแทบไม่ลดลงเลย จะเหมือนฟิวแบบ
แค่ปล่อยคันเร่งรถ(แต่ไม่ขนาดนั้น) ล้อของรถไม่ล็อกก็จริง (เพราะABSมันช่วยควบคุมไว้อยู่) แต่อาการมันเหมือนกับล้อลอยไปกับถนนไม่ได้ยึดเกาะอะไรเลย
ถ้าเกิดเหตุฉุกเฉินสถาณกราณ์จริง อาจมีชนแน่

อันนี้เนื้อถนนกาญจนาฯ

อยากทราบว่าทำไมเนื้อถนนมอเตอร์เวย์มันถึงเกาะดีจังครับ
 ทั้งๆมันก็แทบไม่มีอะไรที่แตกต่างไปกับถนนธรรมดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2016, 01:55:02 โดย anantachin167 »

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
Esport หละสิ

• **
  • Just a bad day not a bad life
Esport หละสิ
                 1.6G ออโต้ Cvt Dual vvt-i  ธรรมดาครับผม แห่ะๆ ;D

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
ลองเบรกถนน คอนกรีตดูมั้งนะครับ น่าจะยิ่งเกาะยางเข้าไปใหญ่

เรื่องถนนราดยางเหมือนกัน แต่เหนียวกว่า ก็คงเพราะถนนเก่าถนนใหม่มั้งครับ เส้นมอเตอร์เวย์ ช่วงไหนครับที่ลอง

ราดยางที่ลื่นที่สุดผมยกให้ หน้า RCA ตรงใต้ทางด่วนเลยครับ ลื่นแบบ มหาลื่น แห้งว่าลื่นแล้ว เปียกนี่โคดลื่น กลับรถทีจะหมุนเอา

ออฟไลน์ TeslaX

ถนนหน้าศาลอาญานี่ผมก็ชอบนะพอขับผ่านทีไรมันดูดเสียงยางไปเลย เงียบมาก

• **
ลองเบรกถนน คอนกรีตดูมั้งนะครับ น่าจะยิ่งเกาะยางเข้าไปใหญ่

เรื่องถนนราดยางเหมือนกัน แต่เหนียวกว่า ก็คงเพราะถนนเก่าถนนใหม่มั้งครับ เส้นมอเตอร์เวย์ ช่วงไหนครับที่ลอง

ราดยางที่ลื่นที่สุดผมยกให้ หน้า RCA ตรงใต้ทางด่วนเลยครับ ลื่นแบบ มหาลื่น แห้งว่าลื่นแล้ว เปียกนี่โคดลื่น กลับรถทีจะหมุนเอา
ช่วงก่อนถึงสนามบินบ้าง และช่วงด่านพานทองบ้าง แต่เนื้อถนนมันหนึบจริงๆครับ

ออฟไลน์ Smith686

ถนนราดยางใหม่ๆยางรถเกาะดีมาก  แต่ถ้าราดยางเก่าๆมีสิ่งสกปรกบนผิวถนนเยอะๆยางก็ไม่ค่อยเกาะ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ถนนก็ไม่ต่างกันครับ

ต่างกันที่ฝุ่น เศษดิน

มอเตอเวย์ช่วงนั้นมันสะอาด  สนามบินสุวรรณถุมิผมขับทุกวันบ้านผม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

PKS8

• บุคคลทั่วไป
มอเตอร์เวย์ผมก็กดเพลินๆ พอผ่านสนามบินมาแล้ว เจอคอสะพานอย่าเพลินนะครับ ไม่รู้เมื่อไหร่จะแก้ซะที

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
น่าจะเป็นที่คุณภาพของยางมะตอยและส่วนผสมนะครับ
ในกรณีของคอนกรีตก็เช่นกัน
คุณภาพ ส่วนผสม  วิธีการปู  และเวลา มีส่วนให้หน้าสัมผัสไม่เหมือนกัน 

ออฟไลน์ AkE

น่าจะเคยขับบนบูรพาวิถีกับทางด่วนในเมือง ที่เค้าทำใหม่หลายปีก่อนที่ลาดยางมาแล้วจะสากๆหน่อยที่เค้าวิจัยมาแล้วว่าทำให้รถเกาะขึ้นและระยะเบรคสั้นลง ที่เวลาวิ่งเสียงจะดังมากกว่ายางมะตอยที่เรียบๆเนียนอะครับ ผมว่าอันนั้นยิ่งกว่า motorway อีกนะ รถคันไหนแรงไม่พอไปใส่ยางเกาะมากๆยกคันเร่งทีความเร็วลดเยอะมากครับ

ออฟไลน์ Mike

ระวังนะครับ รถบางรุ่น ABS ทำงานแล้ว รถเป๋

ส่วนเรื่องเนื้อถนน asphalt ถ้าใหม่ๆ น้ำฝนยังไม่ทำให้พันธะของมันขาด หรือเสื่อม มันก็นุ่นแน่น แระครับ
ยิ่งเนื้อถนนมีรูเล็กๆ ระหว่างเนื้อ asphalt เยอะก็ยิ่งเงียบ ดูดซับเสียงได้ดี แต่ก็ทำให้หน้าสัมผัสน้อยลง แรงเสียดทานระหว่างล้อน้อยลง
อีกอย่าง ยางรถยนต์เกรดดี ก็เป็นอีกปัจจัย

ผมชอบ ถนนรัชดา ฝั่งศาลอาญา มาก เมื่อ 2 ปีก่อน มันเนียน นิ่งเงียบ กว่าตอนนี้อีก รู้สึกยางมันดูดถนนดี
ทางด่วนช่วงราบบ่อนไก่ ก็เช่นกัน ไม่แน่ว่าเป็นถนนยางพารา ที่ทดสอบ หรือเปล่า

แต่จริงๆ กรมทางหลวง มีสูตรถนนใหม่ ที่เป็น asphalt + ยางพาราแล้วนะ (แพง) มีทดสอบกระจายๆอยู่ เช่นที่ สงขลา ตรัง ฉะเชิงเทรา หรือ เชียงใหม่
ผมกะว่าจะไปลอง เชียงใหม่ หลายทีละ  ;D
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ madboy

ทางด่วน ช่วงราบบ่อนไก่นี่เงียบจริงๆครับ ยางสปอร์ตเก่าๆ ยังเงียบอ่ะ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
ครั้งนี้160  ปลอดภัยไม่เดือดร้อนไตร

ครั้งหน้าอยากเห็นtop speedแล้วเบรกเต็มๆอะครับ
ครั้งหน้ามาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

ระมัดระวังด้วยนะครับ

• **
ครั้งนี้160  ปลอดภัยไม่เดือดร้อนไตร

ครั้งหน้าอยากเห็นtop speedแล้วเบรกเต็มๆอะครับ
ครั้งหน้ามาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

ระมัดระวังด้วยนะครับ

ใจไม่ถึงหรอกครับ 555 แค่นี้ก็แย่ล่ะ ยางรถมันรีดน้ำไม่ทันครับ ถ้าไปมากกว่านี้ไม่มั่นใจฝีมือตัวเองและประสิทธิภาพของรถด้วยครับ กลัวลงไปเก็บหน่อไม้ข้างทางครับ 555

ออฟไลน์ ps000000

ผมนี่นั่งอ่านยังเสียวแทน  :-*

ออฟไลน์ akewizard

ถนน Motorway ผมไม่ค่อยชอบตรงที่มันไม่เรียบสม่ำเสมอเท่าไหร่ ขับเร็วๆแล้วรถโคลงเคลงไปตามเวฟถนนเหมือนนั่งเรือคลองแสนแสบ  แต่ดีตรงที่ถนนกว้างฝั่งละ 4 เลน เวลาเจอกลุ่มรถช้าแล้วหาช่องแซงง่าย

ถ้าวิ่งไปภาคตะวันออกผมจะชอบวิ่งบูรภาวิถีมากกว่าครับ แต่ก็มีข้อเสียคือเลนน้อยกว่าและโดนลมทะเลตีข้างมากกว่า
แต่ความเรียบนิ่งของถนนดีกว่า ขับสบายกว่า วิ่งสะดวกกว่าโดยเฉพาะช่วงวิ่งเข้า กทม.แล้วมีทางเชื่อมไปรามอินทราได้เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันเกาะดีแต่บางช่วง สะพานมันเยอะเกิ๊น

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เส้นนี้ขับระมัดระวังนะครับ จับพวงมาลัยให้แน่นทางมันไม่เสมอกันสะทีเดียว ลมตีข้างตลอด
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
กาญจนาภิเศก รถบรรทุกวิ่งตรึมครับ โดยเฉพาะรถจากฝั่งสมุทรปราการ สมุทรสาคร

คาดว่าน่าจะมีเมือกลื่นๆ หล่นบนพื้นถนนบ่อย
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ SM.

คงอยู่กับผู้รับเหมา และสเปคที่ต้องการครับ อยากได้แบบไหน ผมว่าผู้รับเหมาทำได้นะ

ส่วนเรื่องการประมูลจ้างงาน เราอย่าไปพูดถึงเลย  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Barracuda

ขากลับเข้า กท ก่อนถึงด่านทับช้าง คอสะพานนั้นจั๊ม มีเหินครับ ผมเกือบโดนแล้ว จำได้ติดตาเลย

ออฟไลน์ Darkart

ถนน เลน 1-2 เริ่มแย่แล้ว เลน3-4 ถนนดี เรียบ
แต่เบื่อสะพานเยอะ ต้องระวังคอสะพานครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• **
ถนน Motorway ผมไม่ค่อยชอบตรงที่มันไม่เรียบสม่ำเสมอเท่าไหร่ ขับเร็วๆแล้วรถโคลงเคลงไปตามเวฟถนนเหมือนนั่งเรือคลองแสนแสบ  แต่ดีตรงที่ถนนกว้างฝั่งละ 4 เลน เวลาเจอกลุ่มรถช้าแล้วหาช่องแซงง่าย

ถ้าวิ่งไปภาคตะวันออกผมจะชอบวิ่งบูรภาวิถีมากกว่าครับ แต่ก็มีข้อเสียคือเลนน้อยกว่าและโดนลมทะเลตีข้างมากกว่า
แต่ความเรียบนิ่งของถนนดีกว่า ขับสบายกว่า วิ่งสะดวกกว่าโดยเฉพาะช่วงวิ่งเข้า กทม.แล้วมีทางเชื่อมไปรามอินทราได้เลย
บรูพาวิถีมันขับไม่ค่อยสนุกอ่าครับ ถนนมันขับง่ายไป มันเหยียบอย่างเดียว แทบไม่ต้องใช้ฝีมือเลย  แต่มอเตอร์เวย์มันเหมือนจะได้ใช้ฝีมือ
 เยอะกว่าครับเพราะมันออกซ้าย-ขวาได้ ขับสนุกกว่าครับ มีคอสะพานให้เบรกบ้างอะไรบ้าง ถนนเส้นนี้มันวัดฝีมือคนขับ,จังหวะการแซงของรถ,ด้วยอ่าครับ แต่บรูพาวิถี มันวัดความแรงรถอย่างเดียว ขับโล่งๆน่าเบื่อครับ  555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2016, 20:41:24 โดย anantachin167 »

ออฟไลน์ akewizard

ฝีมือมันไม่สำคัญเท่าความปลอดภัยน่ะสิ โดยเฉพาะเวลาที่ต้องการขับเร็ว...
เราใช้ถนนร่วมกันกับคนอื่น ความปลอดภัยควรมาก่อนนะครับ 8)

ออฟไลน์ dragonlance

• **
เดือนที่แล้วขับ L33 ขับเพลินไปเหินคอสะพานความเร็ว 160 เล่นซะหายใจไม่ทั่วท้องเลยครับ รู้สึกได้เลยว่ารถมันลอยขึ้นจากพื้น น่ากลัว