ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Mu-X กับ Pajero Sport  (อ่าน 18366 ครั้ง)

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
ระหว่าง Mu-X กับ Pajero Sport
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 16:57:14 »
      พอดีว่าที่บ้านมีหลานเพิ่มขึ้นมา 2 คนรวมแล้วกลายเป็นผู้ใหญ่ 6 เด็กน้อย 2 (1 ขวบ กับ 3 ขวบ) เลยมองเรื่องรถที่สามารถไปเที่ยวด้วยกันได้ในคันเดียวซึ่งประเภทที่มองไว้ก็น่าจะเป็น PPV โดยที่บ้านค่อนข้างชอบแบรนด์ ISUZU เป็นการส่วนตัว แต่ก็ไม่ได้อคติกับแบรนด์อื่นๆ เลยมีตัวเลือกอยู่ 2 รุ่นได้แก่ MU-X และ Pajero Sport งบก็อยู่แถวๆ 1.2-1.3ล้านครับ ส่วนตัวผมชอบเรื่องเทคโนโลยีซึ่งแน่นอนปาปอตได้ใจไปเต็มๆในเรื่องนี้(แต่ก็กลัวรวนในอนาคต) รวมถึงสมรรถนะก็ไม่เป็นรองใคร จะมีเรื่องที่กังวลก็คือปัญหาจากตัวรถยังมีให้ได้ยินอยู่ รวมถึงภาษีที่ต้องจ่ายทุกปีสูงตามความจุกระบอกสูบ ส่วนฝั่งมิวเอกซ์เทคโนโลยีมีมาให้น้อยกว่าอีกเจ้าแต่เรื่องระบบควบคุมการทรงตัว ขึ้นทางลาดชั้น ก็มีมาให้ทรบทุกรุ่นย่อย ถุงลมก็ด้อยกว่าเขามี 2 ใบ และเรื่องสุดท้ายคือศูนย์บริการกลัวใจมิตซูมากๆ อีซูซูนี่ไม่ค่อยห่วงเลย

ปล.เหตุผลที่ไม่เอาฟอร์ดเพราะที่บ้านคงใช้งานยาวๆทนอาการจุกจิกไม่ไหว , ฟอร์จูนเนอร์ก็ช่วงล่างย่ำแย่เกินไปรวมถึงราคาก็แรงเกินไปเช่นกันครับ

สมมุติพี่ๆ ใน HLM จะต้องซื้อ PPV โดยมีตัวเลือก 2 ตัวนี้ มีเหตุผลอะไรที่จะเลือกระหว่างสองตัวนี้บ้างครับ

ออฟไลน์ Thanakrit P.

• Newbie
  • *
Re: ระหว่าง Mu-X กับ Pajero Sport
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 17:18:03 »
mu-x แน่นอนครับ เพราะ defect ไม่น่าเยอะ และสาหัส เท่า pajero
เคยใช้ isuzu ประทับใจศูนย์ครับ
แต่ pajero เท่าที่อ่านในกระทู้ ผมไม่กล้าเสี่ยอ่ะคับ

แต่ขอรอ ให้เป็นหน้าใหม่ก่อน (ที่อยู่ใน d-max ปัจจุบัน)
หน้าตอนนี้ ดูยังงัยก็ไม่สวยอ่ะคับ...อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคับ (^o^)

ปอลิง.ปัจจุบันใช้ฟอจูนครับ ศูนย์บริการ สู้ isuzu ไม่ได้คับ อันนี้ก็ความเห็นส่วนตัวอีกนะคับ (^0^)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2016, 17:23:56 โดย Thanakrit P. »

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
Re: ระหว่าง Mu-X กับ Pajero Sport
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 17:22:08 »
PJS จะมีปัญหาพวงมาลัย
Mu-X กั๊กออฟชั่น ไฟหน้าถึงจะเป็นไฟโปรเจคเตอร์ แต่หลอดยังเป็นฮาโลเจน
ก็เลยไม่ได้เลือกทั้งคู่ แต่ผมไม่ได้ต้องการแถว3 ผมเลยเบนเข็มไป HRV แทน(เพิ่งจองวันนี้เอง)
ถ้าต้องเลือกในสองตัวเลือกนี้ บอกตรงๆว่าเลือกยากครับ แต่ตามโจทย์...ใช้ยาวๆไม่จุกจิก ผมคงเลือก Mu-X ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 17:22:39 »
ถ้าให้เลือกคงเอา ตัวที่เหมาะกับคนที่บ้านครับ พาไปลองทั้งหมดราคาความคุ้มคงเลือก pa แต่ถ้าห่วงเรื่อง 0 ก็ x แต่ถ้าให้เลือกได้อีกตัวคงเอา H-1 ครับ ขนสะใจ นั่งสบาย กว่าเยอะครับ พ่อกับแม่ไม่บ่นเรื่องปีนขึ้นรถแน่นอนไม่สวยไม่สูงแต่ใช้งานได้จริง
พ่อกับแม่ผมยังบ่นเลยว่ามันขึ้นลงลำบาก พวกppv

ฝากไว้เป็นการบ้านนะครับ ถ้าไปเที่ยวพร้อมกัน คาร์ซีท สองตัวจะติดยังไงอะครับ เด็ก 2 คน ผู้ใหญ่6
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 17:41:58 »
มาเชียร์ mu X
ผมว่า npjs นั่งเต้มคันมันย้วยๆนะครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 17:56:47 »
เลือกPJS เพราะกำลังเครื่องยนต์+ดีไซน์ความล้ำสมัยของตัวรถ

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 17:58:02 »
Pajero ก็ไม่ได้น่ากลัวขนาดน้านนน ช่วงล่างเปลี่ยนโช๊คแล้วดีขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 18:21:09 »
ผมคงแตกไปh1แหละคับ บ้านผม7คน นั่งmu7 แถว3มันไม่สบายเลยนะคับ ยิ่งแล้ว ผ.6ด.2 จะอันกันแน่นเลยนะคับ ใช้ยาวเด็กก็ตัวใหญ่ขึ้นมาอีก ที่นี้ไปกันไม่หมดแล้ว ถ้าจะเอาคันนี้ไว้เที่ยวครอบครัว โดยที่มีรถใช้ประจำวันอยู่แล้ว ไปh1ดีกว่านะคับ

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 18:32:04 »
เข้ามาเชียร์muxครับ ราคาเบาๆ ใช้ยาวๆน่าจะคุ้มกว่า

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 18:41:54 »
ถ้าแนะนำคงจะแนะนำ MU-X ล่ะครับ สบายใจดี
แต่ถ้าซื้อเองคงเอาPajero "รู้ว่าเสี่ยง.. แต่คงต้องขอลอง"  :-*

ออฟไลน์ runing

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 18:50:44 »
เป็นผม ปาเจโร่ครับ เบาะโซฟานิ่มๆ ที่ขัดใจก็ช่องแอร์หน้าคอลโซลเหละครับ ::) ::)

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 18:53:01 »
     SUV นั่งได้ไม่เกิน 7 คนทั้งนั้นนี่ครับ  ถ้าผู้ใหญ่ 6 เด็ก 2 คงต้องเป็นรถตู้หรือไม่ก็ปิกอัพ 4 ประตูใส่หลังคาด้านหลัง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 19:09:49 »
สำหรับผม mu-x คือตัวเลือกท้ายๆครับ ไม่ชอบหน้าตาภายนอกและภายในที่ออกจะโบราณ ส่วน Pajero ผมมีปัญหากับคอนโซลกลางฝั่งคนขับ มือจับประตูที่ขวางๆแขนเวลาอยากวางระหว่างขับรถ ขับยาวๆคงลำบาก และเรื่องพวงมาลัยที่ไม่รู้แก้หาย 100%รึยัง เป็นผมเลือกแค่ foruner+ปรับปรุงช่วงล่าง(เดิมๆก็ไม่นาาเกลียดนะครับ) กับ everest ที่ชอบแทบทุกอย่าง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 19:17:54 »
สายย้วยทั้งคู่   ถ้าก่อนนั้นเอา npjs
ถ้าให้เลือกใหม่และไม่มีช๊อยอื่นก็คงเอา mux

ปล รำคาญพวงมาลัย npjs

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 19:35:06 »
ถ้าเน้นนั่งผมเชียร์ MU-X ครับ ถ้าถ้าหน้าตาต้อง Pajero Sport ครับ MU-X หน้าตาดูไม่ค่อยทันยุคทันสมัยเขาเท่าไหร่แต่เรื่องการใช้งานเน้นนั่งผมว่าดีนะ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 20:21:10 »
เลือก Isuzu เพราะคลิป moose test อันนั้นครับ อิอิ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 22:34:30 »
ฟอร์จูนเนอร์ เปลียนโช๊๊คเอา

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 22:40:30 »
พวก 2.4mivec ถ้าไม่ใช่คนขับรถเร็วผมว่ามันไปด้วยกันไม่ค่อยเหมาะนะ แต่ถ้าคุณเป็นพวกขับ 140 ยืนพื้น 2.4mivec มันใช่เลย
สำหรับผมคงจิ้ม mu-x ติดเหล็กกันโคลงครับ ไม่งั้นก็รอให้มัน mc อีกซักครั้ง เผื่อได้ถุงลมรอบคัน

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 22:50:34 »
ผมเลือก Toyota Innova คริสต้า ตัวใหม่ครับ 55555555555555555 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 23:20:55 »
ขอบคุณมากๆครับ จริงๆที่บอกก็เคยมอง H-1 เอาไว้เหมือนกันครับแต่ว่ามันเทอะทะไปหน่อยเอาไปใช้จ่ายตลาดดูลำบากไปหน่อย

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 00:25:40 »
ถ้าขับ 2 ผมเลือก mu-x 1.9 แบบไม่ต้องคิด แต่ถ้าขับ 4 เลือก PJS แบบไม่ต้องคิดเช่นกัน (ใช้อยู่)

ปล. ย้วยทั้งคู่ โดยส่วนตัวว่า Mu-x ย้วยกว่าหน่อย

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 02:05:17 »
ไปเที่ยวแนวครอบครัวไม่ได้ลุยหรือชอบขึ้นเขา เข้าอุทยาน   ผมว่าไป Innova  ใหม่ดีกว่านั่งสบายกว่าเยอะ หรือ H1  ตามที่ทุกคนบอกคุ้มกว่าใช้ PPV  เพราะครับเพราะขึ้นลงลำบากนั่งไม่สบายเท่า MPV   อยุ่แล้ว  อีกทั้งเปลี่ยนยางทีก็แพงรถมันสไตล์ ลุย ๆ ถึก ๆ  ซื้อมาวิ่งแบบแนวครอบครัวก็ไม่ค่อยคุ้มอ่ะ แต่ถ้าเน้นเที่ยวทุกที่เป็นชีวิตจิตใจและครอบครัวชอบเที่ยวแบบนั้นใช้รถพวกนี้จึงจะคุ้ม    ไม่งั้นไป MPV  สบายกว่า

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 03:23:53 »
ตอนนี้ผมใช้ Lancer Ex กับ กระบะ Dmax ถ้ามี Plan PPV ผมไป Mu-x อย่างไม่ลังเลครับ...
เรื่องบริการล้วนๆๆ ครับ...

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 07:05:44 »
ขอตอบตรงๆนะ ถ้าผู้ใหญ่ 6 คน คันไหนก็ไม่สบาย ไปรถตู้เหอะครับ ฟอจูน ปาปอต มิวเอก เทือกเขา ถ้าผู้ใหญ่6ก็จบละไม่มีสบายสักรุ่น รถมันเหมาะแค่นับคนที่จะเดินทาง 5คนดีสุด เกินนี้ อึดอัดไม่ว่าคันไหน ข้างหลังพับใส่ของดีสุดละ  ไปพวกรถ MPV ดีกว่าครับ ถ้ามีรถประเภทนี้แล้วมี AWD นะ ผมคงสอยเป็นรถครอบครัวหลักแน่นอน น่าจะเหมาะกับครอบครัวใหญ่ที่สุดละ รถ PPV พวกนี้ เหมาะสำหรับครอบครัวขนาดเล็กถึงกลาง รวมแล้วไม่เกิน 5คนมากกว่าครับ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 07:40:33 »
คนเยอะ ของคงเยอะตาม เน้นเครื่องแรงๆ อย่าง Pajero ละกันครับ อัตราเร่งมันติดเท้าดีมาก เว้นแต่จะขับแบบชิลๆ ก็ไป mu x จะได้ไม่ต้องกังวลปัญหาพวงมาลัยของ Pajero ส่วนช่วงล่างย้วยทั้งคู่ ไม่ชอบก็เปลี่ยนเอาครับ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 08:55:56 »
ผมคนนึงจะซื้อรถตอนนี้คิดถึงการบริการ เรื่องอะไหล่มาก่อนเป็นอันดับแรกเลยครับ

มีรถขอให้ได้ใช้ ดีกว่ามีไว้จอด ผมเลือก Mu-x ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 09:01:50 »
ผมเอา For ทำใจกะ2 คันนี้ไม่ได้จริงๆแต่ถ้าต้องเลือกขอ pjs ครับ

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 10:35:08 »
    ผมเลือก PJS แต่ขออัปเป็นตัวท็อปน่ะครับ รถรุ่นนี้ขับไป อีก 10 ปีมันก็ยังดูทันสมัยอยู่  เครื่องก็แรง  เกียร์ 8สปีด ระบบขับ 4wd ก็เจ๋งสุด ออปชั่นก็ครบ ราคาดี  สิ่งพวกนี้มันลบล้างข้อด้อยมันไปหมดเลยครับ 
    ส่วน MU X  ไม่ชอบดีไซด์เลย หน้าพอรับได้ ครึ่งท่อนหลัง มันดูล้าหลังกว่าเพื่อนๆในกลุ่มมาก  สมรรถนะการขับขี่ก็กลางๆไม่เด่นไปด้านใดด้านหนึ่ง สิ่งที่มันยังชนะใจคนไทยอยู่ก็คือแบรนด์ และการบริการ 

เห็นมีคนบ่นเรื่องพวงมาลัย PJS เยอะมาก แต่ผมก็เห็นยอดขายเดือนล่าสุดมันเยอะกว่า Mu-X อยู่ดี   

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 11:08:54 »
ถ้าขอบIsuzu ตั้งแต่แรก และ ศูนย์บริการ ไป MU-X  นั่ง 5 เด็ก1  กำลังพอดี นั่งสบายๆ ครับ
ถ้านั่งเยอะ ไปลอง All New Toyota Innova Crysta ดูก่อนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 12:23:03 »
ขอโทษครับ

เห็นบอกว่ารับไม่ได้กับช่วงล่าง ฟอร์จูนเนอร์   ผมว่าเทียบกับ Mu-X คงไม่ต่างกันครับ

สองตัวนี้  ใจมีให้ ISUZU ไปแล้ว ตัดสินใจไม่ยากครับ