ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนผ้าเบรคยี่ห้อไหนดีคับ  (อ่าน 14534 ครั้ง)

ออฟไลน์ DP kung

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนผ้าเบรคยี่ห้อไหนดีคับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 21:25:44 »
ใช้ Teana L33 อยู่คับผม ไม่เคยเปลี่ยนผ้าเบรคเลย เลยไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนของยี่ห้ออะไรดีคับ แนะนำยี่ห้อไหนบ้างคับผม ขอแบบที่โอเคเลยอ่าคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: เปลี่ยนผ้าเบรคยี่ห้อไหนดีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 21:27:52 »

กลางๆ ก็  mu spec   akebono

ออฟไลน์ Barracuda

Re: เปลี่ยนผ้าเบรคยี่ห้อไหนดีคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 07:16:43 »
N Sport Mu spec ครับนุ่มผมใช้กะcamry ahv41 ยุ

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 08:03:24 »
แค่อย่าใช้เบนดิกพอครับ สิบปีผ่านไป ยังฝุ่นบานเหมือนเดิม ไม่คิดจะพัฒนาเลยครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 08:10:14 »
ต้องถามว่าไม่ชอบอะไรของเดิมบ้าง (เช่น ไม่นิ่ม ไม่ดูดเท้า มาเร็วแล้วมีเหวอๆ) จะได้ไปต่อถูก

ถ้าบอกไม่ได้ว่าไม่ชอบของเดิมตรงไหน ใช้ของเดิมต่อไปดีสุดครับ ... ของดีสุดคือของที่ตรงกับความต้องการเราที่สุดครับ "ดี"มัน subjective "ดี"เขากับ"ดี"เราไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 11:20:52 »
ดีกว่าของเดิม N-sport Mu-spec
ขับเร็ว N Sport N500
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 12:04:34 »
แค่อย่าใช้เบนดิกพอครับ สิบปีผ่านไป ยังฝุ่นบานเหมือนเดิม ไม่คิดจะพัฒนาเลยครับ
แฟนโดน ช่างบีควิกหลอกขาย เบนดิก ครับ (อัลติสหน้าแบนปี08)

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 17:46:03 »
ผมก็ใช้ L33 นะครับ คิดว่า เปลี่ยนของศูนย์เหมือนเดิมดีกว่า เบรคอยู่แน่นอน
์์N-Sport มันจะฝุ่นเยอะจากที่เคยใช้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 21:03:34 »
ปัญหาของผ้าเบรกที่ทนความร้อนสูงคือเสียงดังเวลาเบรก ถ้าทนจุดนี้ได้ค่อยว่ากันครับ

ผมอยู่กับตระกูล National สีชมพูมานาน ตอนนี้รู้สึกว่าผ้าชุดล่าสุดที่ใส่ไม่ประทับใจเหมือนก่อน ก็เลยขับเข้าร้านแถวบ้าน เปลี่ยนเป็น Bendix MetalKing ดู ลองใช้มา 2-3 พันโล รู้สึกว่าผงฝุ่นดำมี แต่น้อยกว่าชมพู เสียงดังมี แต่น้อยกว่าชมพู บุคลิกการจับผ้าไม่เหมือนกัน ชมพู ทิ่มเบรกแล้วจึ้กทันที แต่ MetalKing จะเบรกนุ่มๆ บางคนจึงไม่ชอบเพราะรู้สึกว่าเบรกแล้วรถไหล แต่ผมชอบตรงที่เวลาขับให้ผู้ใหญ่นั่ง เบรกแล้วหน้าไม่ค่อยทิ่ม กำหนดแรงเบรกได้ง่าย แต่ความเร็วสูงๆ จาก 200 เหลือ 100 ทำแบบนี้ 2-3 ครั้ง MetalKing อยู่ได้ ทนได้ แต่ยังไม่ทนเท่าผ้าชมพูสมัย 2 ปีก่อนที่ขนาดใส่กับเบรกเล็กจิ๊ดริดของ Tiida ยังเอาอยู่ ขับในสนามแข่ง 3 รอบยังเอาอยู่ ล็อตหลังๆนี่ไม่อยู่ละ

ผมติดตาม Facebook ของกลุ่ม Smart Tuning Group เห็นน้าเมย์แนะนำผ้าของ Rokbul สีชมพู ราคาถูกกว่า MetalKing อีก และน่าลองใช้ ระดับน้าเมย์ขับไม่ช้าแน่นอน ผมว่าจะลองตัวนั้นเป็นตัวต่อไป ดีไม่ดี ไม่รอให้ MetalKing หมดหรอก เสี้ยน อยากลองเลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 01:16:27 »
ปัญหาของผ้าเบรกที่ทนความร้อนสูงคือเสียงดังเวลาเบรก ถ้าทนจุดนี้ได้ค่อยว่ากันครับ

ผมอยู่กับตระกูล National สีชมพูมานาน ตอนนี้รู้สึกว่าผ้าชุดล่าสุดที่ใส่ไม่ประทับใจเหมือนก่อน ก็เลยขับเข้าร้านแถวบ้าน เปลี่ยนเป็น Bendix MetalKing ดู ลองใช้มา 2-3 พันโล รู้สึกว่าผงฝุ่นดำมี แต่น้อยกว่าชมพู เสียงดังมี แต่น้อยกว่าชมพู บุคลิกการจับผ้าไม่เหมือนกัน ชมพู ทิ่มเบรกแล้วจึ้กทันที แต่ MetalKing จะเบรกนุ่มๆ บางคนจึงไม่ชอบเพราะรู้สึกว่าเบรกแล้วรถไหล แต่ผมชอบตรงที่เวลาขับให้ผู้ใหญ่นั่ง เบรกแล้วหน้าไม่ค่อยทิ่ม กำหนดแรงเบรกได้ง่าย แต่ความเร็วสูงๆ จาก 200 เหลือ 100 ทำแบบนี้ 2-3 ครั้ง MetalKing อยู่ได้ ทนได้ แต่ยังไม่ทนเท่าผ้าชมพูสมัย 2 ปีก่อนที่ขนาดใส่กับเบรกเล็กจิ๊ดริดของ Tiida ยังเอาอยู่ ขับในสนามแข่ง 3 รอบยังเอาอยู่ ล็อตหลังๆนี่ไม่อยู่ละ

ผมติดตาม Facebook ของกลุ่ม Smart Tuning Group เห็นน้าเมย์แนะนำผ้าของ Rokbul สีชมพู ราคาถูกกว่า MetalKing อีก และน่าลองใช้ ระดับน้าเมย์ขับไม่ช้าแน่นอน ผมว่าจะลองตัวนั้นเป็นตัวต่อไป ดีไม่ดี ไม่รอให้ MetalKing หมดหรอก เสี้ยน อยากลองเลย

สอบถามนิดนึงครับ
เจ้า Rokbul สีชมพู เนี่ย ฟิลลิ่งจะคล้ายๆกับ metalking ใช่มั้ยครับ  แต่ว่า Rokbul ราคาย่อมเยาว์กว่า  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 10:13:05 »
ล่าสุดจัด ebc yellow มาคับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 02:30:43 »
งบไม่ใช่ปัญหาและขับเร็วมาก = ebc เหลือง
งบน้อยขับเร็วกลางๆ = N sport N500 (Pro spec)
งบน้อยขับเร็วมาก = N Sport N800 (Race spec)