ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องช่วงล่างเนื่องจากเกิดอุบัติเหตุมาครับ  (อ่าน 5204 ครั้ง)

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
คือรถผมประสบอุบัติเหตุมาครับ ผมขับอยู่เลนเลนฝั่งนึงความเร็วสัก 30-40 km/h  อีกเลนนึงรถกระบะออกจากปั๊มไม่ทันดูมอเตอร์ไซ
เลยชนมอเตอร์ไซ คนขี่ลอยออกจากรถไม่เป็นไรมากข้อมือแตก ไหล่ร้าว แต่มอเตอร์ไซ slide ข้ามมาเลนผม ผมชนไปมอเตอไซจังๆไม่ทันเบรคเลยคับ ส่วนรถกระบะ ไม่เป็นไรเลย แค่กรอบป้ายทะเบียนแตก T_T
ตอนนี้ รถไปอยู่ศูนย์Nissan วิภาวดีละ ตอนแรกผมนึกว่าเสียหายแค่ ยาง แมก กันชน ไฟตัดหมอก ถังน้ำปัดกระจก

วันนี้ช่างศูนย์โทรมาบอกว่า ล้อหน้าขวาที่ชน มีการยุบถอยไปด้านหลังด้วย เบื้องต้นต้องเพิ่มปีกนก โช๊ค

ผมกลัวว่าซ่อมมาจะจบมั๊ยครับ อีกอย่างไม่รู้ว่าเพลาขับจะมีปัญหาด้วยหรือเปล่าเนี่ยสิ ทางศูนย์ยังตอบไม่ได้บอกต้องรื้อออกมาดูก่อน

ขอความเห็นหน่อยครับ 

ปล. เซ็งตรงพึ่งเปลี่ยนยางมาสองอาทิตย์ ประกันบอกออกครึ่งเดียว เก็บสีกันชนหน้ามาเดือนกว่าๆ
ปล2. ยังดีใจที่คนขับมอเตอร์ไซไม่เป็นไรมาก โชคดีที่ไม่ได้ slide มาพร้อมรถไม่งั้นผมคงแย่กว่านี้

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
แรงเอาการ เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ Turin

ซวยๆก็อาจจะมีคอม้าเพิ่มมาอีกรายการนึงครับ (แต่ถ้ายังไม่อยากเสียเงิน ก็ดัดไปก็ได้)

แต่คิดว่าไม่น่านะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าไม่ถึงเบ้าโช้คคงไม่น่าห่วงมากนัก
ซ่อมตามที่ช่างว่าแล้วลองใช้ดูก่อน ถ้าไม่เหมือนเดิมค่อยเก็บไปตามอาการครับ
ขอให้หายไวๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
ยังไงดีที่ไม่มีใครเสียชีวิต รถกระบะมีประกันมั้ยครับ หรือเค้ารับผิดชอบทั้งหมดหรือเปล่า? จัดซ่อมเอาให้เต็มที่ไปเลยครับ

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
ยังไงดีที่ไม่มีใครเสียชีวิต รถกระบะมีประกันมั้ยครับ หรือเค้ารับผิดชอบทั้งหมดหรือเปล่า? จัดซ่อมเอาให้เต็มที่ไปเลยครับ

กระบะมีชั้น1  กรุงเทพประกันภัย แต่ตอนนี้ยังไม่รู้ว่า กระบะหรือมอไซผิดคับ หลังจากชน ก็ไปส.น. ลงบันทึกกัน เห็นประกันกระบะบอกจะให้ฝ่ายกฏหมายมาดูก่อน ส่วนผมเองประกันผมอาคเนย์ ออกใบเคลมให้แล้วก่อนยกไปศูนย์คับ

ออฟไลน์ Sammy_

เอาใจช่วยครับ ขอให้เรื่องจบไวไว

ออฟไลน์ tierak

จากข้อมูลที่ จขกท. บอก กระบะผิดแน่นอนครับ

ถ้าเรามี ป.1 ก็เคลมกับประกันของเราแหละครับ แต่กำชับช่างให้เช็กละเอียดที่สุด เคสแบบนี้ บ.ประกันของเราจะไม่ค่อยงอแง เพราะไปไล่เบี้ยเอากับ บ.ประกัน ฝ่ายผิดได้

ออฟไลน์ tew

ผมจู๊ค ขับมา140 km/h ชนเกาะกลางถนน กระโดดข้ามไปอีกฝั่งของถนน ผลคือ แท่นคด ยังไม่ได้ดัด ปีกนกคดดัดแล้ว 160บาท ยางระเบิดสองเส้น ขอบแม็กบิด ถุงลมทำงาน ตอนนี้ผมยังไม่ได้ดัดแท่น ก็ขับปรกติดี แต่โช้ค มีความรู้สึกว่าตึงๆกระด้างกว่าเดิม ก็อาจจะเปลี่ยน ผมไม่มีประกันหมดไปเป็นแสนเลยครับ แพงกะชุดถุงลมนิรภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2016, 22:12:46 โดย tew »

ออฟไลน์ J_Serie5

" ล้อหน้าขวาที่ชน มีการยุบถอยไปด้านหลังด้วย "

รถผมอีกคันเคยเจอเคสแบบนี้ครับ เปลี่ยนช่วงล่างยกยวง ดึงตัวถังก็ไม่หาย ประกอบกับเป็นคนขับรถเร็วและค่อนข้างจับอาการได้ไว รู้ว่าไม่นิ่งเหมือนเดิม ออกแนวร่อนกว่าเดิม สุดท้ายต้องดัดปีกนกเพื่อแก้อาการให้รถกลับมาวิ่งตรง 

เคสแบบนี้ให้ทำใจเผื่อไว้เลยครับ ว่าอาจจะกลับมาเหมือนเดิมยาก

ออฟไลน์ Barracuda

มีประกันอุ่นใจระดับนึง แต่ถจะกลับมาเหมือนเดิมทั้ยนี้สิ พี่เขยเคยขับรถพลิกมาแล้วประกันเสนอซื้อซาก 5แสนไม่เอาจะซ่อมหาอู่ซ่อมหมดไป 4แสนกว่า รถขับแย่มากหลังจากซ่อม ช่วงล่างไม่ไหว นึกเสียใจน่าจะกำเงิน 5แสนแล้ว ซื้อใหม่ดีกว่า ใช่มาอีกปีนึงขายได้3แสนปลาย รีบวิ่งออกจากเต้นเลย

ออฟไลน์ SM.

มีประกันอุ่นใจระดับนึง แต่ถจะกลับมาเหมือนเดิมทั้ยนี้สิ พี่เขยเคยขับรถพลิกมาแล้วประกันเสนอซื้อซาก 5แสนไม่เอาจะซ่อมหาอู่ซ่อมหมดไป 4แสนกว่า รถขับแย่มากหลังจากซ่อม ช่วงล่างไม่ไหว นึกเสียใจน่าจะกำเงิน 5แสนแล้ว ซื้อใหม่ดีกว่า ใช่มาอีกปีนึงขายได้3แสนปลาย รีบวิ่งออกจากเต้นเลย

เสียดายแทนจริงๆ แต่ตอนนั้นคงคิดว่าซ่อมจบและราคาไม่แพงขนาดนั้น

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ก็ไม่ต้องดัดเปลี่ยนใหม่ยกชุด ชิ้นไหนเสียก็จับเปลี่ยนไม่ซ่อม ถ้าไม่แรงโครงสร้างตัวถังไม่มีปัญหา 8)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day