ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านเราภาษีรถยนต์แพงจริงหรือไม่ถ้าเทียบกับต่างประเทศคับ(ช่วยเปรียบเทียบหน่อยคับ)  (อ่าน 7513 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมอยากรู้ครับว่าต่างประเทศอัตราภาษีเท่าไรครับ เมื่อเทียบกับบ้านเรา

เช่น ญี่ปุ่น เกาหลี อินเดีย จีน สหรัฐอเมริกา ยุโรป

และวิธีการคิดภาษีของบ้านเรากับต่างประเทศเป็นอย่างไร

และอัตราภาษีบ้านเราควรจะปรับเพิ่มหรือปรับลดลงหรือไม่

ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
บ้านเพื่อนเป็นดีลเลอร์เบนซ์ มันเคยบอกว่าภาษีเข้าบ้านเราตั้ง 300% ไม่รู้มันมั่วรึเปล่า ^^
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
ก็แพงจริงครับ สำหรับภาษีรถในเมืองไทย อย่างบ้านพ่อผมที่ฮ่องกง ซื้อรถคันนึงถูกมากครับ ยิ่งรถมือสองด้วยแล้ว สภาพแหล่มๆ รุ่นหรูๆ ยั่วน้ำลายมากๆ แต่ว่าค่าเซอวิสเค้าแพงกว่าบ้านเราอยู่เยอะครับ น้ำมันก็แพงมากด้วย ก็ชดเชยกันไปในแต่ละส่วนครับ

อาผมทำอู่ซ่อมรถญี่ปุ่น(ส่วนมากรับเป็นLexus)+รถยุโรป+ซุปเปอร์คาร์บ้าง เล็กน้อย มีพวกเศรษฐีฮ่องกง เงินเหลือใช้เหลือขว้าง เอาBMWรุ่นเก่าๆมาฝากทิ้งประจำ ย้ำว่าฝากทิ้งนะครับ
พวกเก่าๆอย่างE30 หรือE36เนี่ย ที่นั่นมันไม่มีใครอยากได้แล้วครับ อะไหล่ก็แพง แถมรถ10ปี+ ภาษีแพงshipหายครับ
ก็ไม่วายอาผมต้องแยกอะไหล่ ที่พอขายได้ออกมาขาย แล้วที่เหลือก็ส่งไปที่ทำลายซากรถ แล้วไอทำลายซากรถเนี่ย เสียตังนะครับ -*- ถ้าเป็นบ้านเรา คงรวยเละไปแล้ว

คิดดูและกันครับ เมื่อ4-5ปีก่อนHonda S2000 สภาพสวย เนี๊ยบๆ ที่HKขายเป็นมือสองแค่1.2-1.3ล้านบาท  :P

ที่อู่อาผมครับ Lexusทั้งนั้น รถพวกนี้ขายเข้าเต้นท์ที่นั้น รับไม่เกิน8แสนแน่นอน อาจจะต่ำกว่าด้วยซ้ำ ::)

ส่วนRolls Royceคันนี้ เจ้าของเอามาให้อาผมทำเครื่องกับเก็บระบบไฟให้นิดหน่อย ก่อนจะเอาไปบูรณะในระดับต่อไป
ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ ซากคันนี้เจ้าของประมูลมาจากJunkในราคาไม่ถึง4แสนบาทไทย !!!
วงการรถยนต์ที่HKเป็นอะไรที่สนุกครับ สำหรับคนชอบรถ
**ว่าแต่รุ่นนี้มันRolls Royceรุ่นอะไรครับ?

ตรงนี้ผมมองว่าบ้านเราเก็บภาษีแพง แต่เราจะได้รับส่วนอื่นมาชดเชยครับ เช่นค่าซ่อมที่ถูกกว่า ค่าแรงถูกกว่า
หากเห็นบิลค่าซ่อมรถBMWที่HKแล้วล่ะก็ ที่บ่นว่าแพงๆในไทยจะกลายเป็นจิ๊บๆ ;)

ขอโทษด้วยครับหากนอกเรื่อง อยากแชร์ประสบการณ์หน่อย
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ขนาดภาษีเมืองไทยแพงๆ รถก็ยังเต็มบ้านเต็มเมืองครับพี่น้อง..  ;D
จัดงานมอเตอร์โชว์ทีไร ยอดจองทะลุเป้าตลอด..  :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Newhang

ราคารถผมว่ายังไม่เท่าไหร่นะ  แต่ขอoptionเท่า ตปท หน่อยเถอะ
ส่วนรถนำเข้าเจอภาษีเยอะไป  เอาเข้าจริงรถประกอบในประเทศเริ่มกระแทกไหล่รถนำเข้าแล้วส่วนนึงนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

แพงแล้วบ้านเมืองไม่เห็นเจริญขึ้นเท่าไหร่เลยครับ เอาแค่ส่วนการคมนาคมก็ไม่เห็นอะไรดีขึ้น

keanetona

สมัยก่อนฟองสบู่แตกนะครับ พี่ผมตอนที่ไปเรียนที่อเมริกาเคยถอยปอร์เช่ 944turbo ปี85 ราคาคันละ 10000 USD ตีเป็นเงินบาทได้ประมาณ 250000 บาทไทย เสียดายที่ตอนเรียนจบเอากลับมาไม่ได้ เพราะฟองสบู่แตก ค่าเงินบาทตกรูด เอาเข้ามาไม่ไหว

.........................

จุดสังเกตคือ ค่าภาษีประจำปีรถของต่างประเทศ ปีแรกๆจะถูก แต่ปีหลังๆจะแพง ในขณะที่บ้านเราภาษีประจำปีรถใหม่แพงอิ๊บอ๋าย แต่พอเก่าๆภาษีถูกยังกะอุนจิ แถมบางคันมันไม่ต่อทะเบียนด้วย

GreenG

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
สมัยก่อนฟองสบู่แตกนะครับ พี่ผมตอนที่ไปเรียนที่อเมริกาเคยถอยปอร์เช่ 944turbo ปี85 ราคาคันละ 10000 USD ตีเป็นเงินบาทได้ประมาณ 250000 บาทไทย เสียดายที่ตอนเรียนจบเอากลับมาไม่ได้ เพราะฟองสบู่แตก ค่าเงินบาทตกรูด เอาเข้ามาไม่ไหว

.........................

จุดสังเกตคือ ค่าภาษีประจำปีรถของต่างประเทศ ปีแรกๆจะถูก แต่ปีหลังๆจะแพง ในขณะที่บ้านเราภาษีประจำปีรถใหม่แพงอิ๊บอ๋าย แต่พอเก่าๆภาษีถูกยังกะอุนจิ แถมบางคันมันไม่ต่อทะเบียนด้วย

เห็นด้วยเลยครับ จริงๆผมว่าระบบภาษีบ้านเรามันแปลกๆทั้งระบบจริงๆ

ขอบคุณครับ

เห็นรูปท้ายกระทู้แล้วใจจะละลายเลยครับ ~

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

เป็นความรู้ที่หลากหลายด้วยครับ