ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความต่างการขับขี่ GLC 250d Off Road กับ AMG Dynamic  (อ่าน 8739 ครั้ง)

ออฟไลน์ iSit

• Newbie
  • *
กำลังตัดสินใจซื้อ GLC 250d ครับ แต่ที่ลองมาได้ลองแค่ตัว AMG ครับ ที่ศูนย์ไม่มี Off Road ให้ลอง เลยอยากถามประสบการณ์คนใช้รถรุ่นนี้ที่ได้ลองขับทั้งสองรุ่นว่า

1. รุ่น Off Road เกาะถนนในโค้งดีแค่ไหนครับ (ขับทางไกลใช้ความเร็วไม่เกิน 140km/h)
2. การเก็บเสียงเหมือนกันมั้ยครับ รุ่นนี้เริ่มมีเสียงลมเข้าที่ความเร็วประมาณเท่าไรครับ ตอนเทสขับได้ไม่เกิน 100km/h ครับเทสในเมือง
3. ความคมของพวงมาลัยเหมือนกันมั้ยครับ
4. สุดท้ายดีเซลใช้ไปนานๆ เสียงจะดังมากมั้ยครับ (ไม่เคยใช้รถดีเซลมาก่อนครับ)
5. เบาะนั่งสบายเหมือนกันมั้ยครับ รุ่น AMG เบาะนั่งแล้วสบายดีครับ

ออฟไลน์ Woodpecker

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามความต่างการขับขี่ GLC 250d Off Road กับ AMG Dynamic
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 17:20:57 »
ตอนที่จะซื้อต้นเดือน ก็เจอคำถามแบบนี้เหมือนกันครับ เพราะไม่มีตัว off road ให้ลอง เอาเท่าที่เข้าใจนะครับ
1. การเกาะถนนไม่น่าต่างกันมาก Sale บอกว่าช่วงล่างเดียวกัน แต่ในโบรชัวร์จะบอกว่าตัว off road ช่วงล่างเป็นแบบ comfort แต่ AMG เป็นแบบ sport จะว่าไปถ้าจะต่างนี่ส่วนนึงอาจจะเพราะหน้ายางด้วยครับ ตัว AMG หน้ายางกว้างกว่านิดๆ แล้วก็ตัว off road น่าจะหนุ่มกว่าหน่อย ล้องเล็กกว่า แก้มยางหนากว่า
2. การเก็บเสียงน่าจะไม่ต่างเพราะส่วนต่างของชุดแต่งมันแค่ด้านหน้า กะด้านหลัง ที่เหลือเหมือนๆ กัน เรื่องลมผมลืมดูไมล์ตอนเทสแต่ก็ไม่ได้มีเสียงอะไรมากมายนะฮะ ลองไปถึงแถวๆ 140
3. พวงมาลัยนี่น่าจะแปรผันตามความเร็วเหมือนกันนะครับ
4. ใช้ยังไม่นานนะครับ
5. เบาะนี่ก็เหมือนกันนี่ครับ

ปล. ตัว off road อาจจะมีปัญหาเรื่องเสียงตอนเบรคนะครับ ถ้ามีปัญหาก็เอาไปเคลมได้ครับ ศูนย์จะเปลี่ยนผ้าเบรคให้

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: สอบถามความต่างการขับขี่ GLC 250d Off Road กับ AMG Dynamic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 19:20:05 »
ช่วงล่าง Comfort vs Sport ใช้เบอร์อะไหล่ช่วงล่างคนละตัวครับ ถ้ามีโอกาสลองกรอก VIN เทียบได้เลย ช่วงล่าง Sport จะมีเบอร์อะไหล่เพิ่มมา

E, S ใช้ช่วงล่างเหมือนกันไม่ว่าจะชุดแต่งแบบไหน แต่ตระกูล C จะมีช่วงล่าง 2 แบบครับ AMG Dynamic ได้ช่วงล่าง Sport เตี้ยลง 15 มม.

นอกนั้นแทบไม่มีอะไรแตกต่างเพราะชุดประกอบเหมือนกันทั้งหมด ดีเซลก็คือดีเซล ถ้ากลัวเสียงดังขนาดนั้นไปหารถเบนซินใช้ดีกว่าครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D