ผู้เขียน หัวข้อ: mazda 3 minorchange 2017 จะมาให้ใช้เมื่อไรครับ  (อ่าน 10095 ครั้ง)

ออฟไลน์ K_kabbb

• Newbie
  • *
mazda 3 minorchange 2017 จะมาให้ใช้เมื่อไรครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 00:50:31 »
ตามนั้นเลยครับ
ผมกำลังอยากได้รถใหม่  ตัดสินใจระหว่าง Civic Turbo RS กับ Mazda 3 sedan ใหม่
รวมทั้งรีวิวดีเหลือเกิน  เบาะหลังพับได้และเบาะหลังหุ้มมาเต็ม
(ตอนแรกจะจอง Civic ละครับ  แต่ติดตรงเบาะหลังเนี่ยแหละ ... เซลล์บอกว่าเพราะเค้าทำแบบนี้เพราะความปลอดภัย ผมเลยเปิดเว็บฝรั่งให้ดูว่าเค้าพับเบาะได้ และหุ้มเบาะมาเต็ม  ไม่มีขอบพลาสติกแข็ง .... เซลล์หน้าซีดไป ผมเลยเก็บเงินจอง 10,000 เข้ากระเป๋าแล้วขอตัวไปตัดสินใจอีกที)

คือตอนนี้อยากได้น้อง 3 ใหม่ครับ  (น้อง 3 sedan เก่าดันไม่มี cruise control, i-activesense และ ถุงยาง 6 ลูก) เลยอยากจะรอครับ

แต่ไม่รู้จะต้องรอไปนานเท่าไร  ถามเซลล์ก็บอกว่าจวนแล้วๆ  โปรรุ่นเก่าก็ยั่วยวนเหลือเกิน
ผมอยากได้รถมาขับพาครอบครัวเที่ยวช่วงฤดูหนาวนี้ครับ (รถคันเดิมเก่าแล้ว)
ใครมีข่าวคราวแว่วมาบ้างไหมครับ  บอกผมหน่อยครับ  ขอบคุณค้าบ  //กราบไม่แบบมือ :D :D :D

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
Re: mazda 3 minorchange 2017 จะมาให้ใช้เมื่อไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 01:22:12 »
รถให้ถุงยางมา6ลูกเลยหรอครับ อิอิ
長樂.文

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: mazda 3 minorchange 2017 จะมาให้ใช้เมื่อไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 01:47:12 »
ถุงลมครับ 5555

เป็นผมตอนนี้เลือก 3 mc ครับ เครื่องยนต์เริ่มเสถียรแล้ว ปัญหาที่ถูกติงก็แก้หมด อ็อปชั่นก็จัดเต็ม ราคาถูกกว่า

เท่าที่ฟังมาต้นปีน่าจะได้ใช้นะครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 04:19:30 »
กัดฟันรอ ตัวใหม่ครับ  8)

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 06:36:09 »
ถุงยาง6ลูก??? ที่ผมมีอยู่กล่องนึง 3ลูกครับ เด๋วส่งหั้ย กลัวเมียเห็นคอมเม้นจัง 555+

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 08:41:25 »
เครื่อง SKYACTIV-D 2.2 บ้านเรา คงไม่ใจพอที่จะเอาเข้ามาขาย ดังนั้น เลือก Civic Turbo RS

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 08:55:10 »
คงจะต้นปี และน่าจะเปิดตัวปลายปี  :D (คาดการนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2016, 08:58:26 โดย Suriya 640 »

ออฟไลน์ mackiez_krg

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 09:02:55 »
รอเป็นเพื่อนครับ  :)

ตัวใหม่น่าจะเปิดตัวมอเตอร์โชว์และน่าจะรีบรถไม่นาน

เซลแจ้งว่าตัวเก่าเลิกผลิตแล้ว เหลือแค่ที่ค้างสต็อก (ส่วนลดเยอะมาก)

ใช้ช่วงหน้าหนาวผมว่าสุ่มเสี่ยงจะไม่ทัน แต่ถ้าได้รถต้นปีหน้าก็ดีนะครับ

รถใหม่ขึ้นปีใหม่ เอาฤกษ์เอาชัยซะหน่อย แหะๆ

ปล. ตัวใหม่ผมว่าคุ้มแค่ พวงมาลัยสวย และมี Cruise control adaptive มาให้
ถ้า Cruise มาตั้งแต่รุ่น S จะดีมาก เพราะ SP ของเล่นเยอะไป คงเพิ่มเงินอีกเยอะ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 09:03:58 »
ผมว่ายังไง rs ก็แรงกว่า แถมต้องใช้รถเที่ยวหน้าหนาว ผมกะว่าเดือนหน้า
งั้นสอย rs เลยครับ จองตอนนี้ได้รถเมื่อไหร่หว่า ช้างในใหญ่กว่าด้วย

ออฟไลน์ phatta

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 09:08:47 »
ข้างใน civic คิดว่านั่งสบายกว่านะครับ
แนวครอบครัวด้วย ลองดูที่นั่ง แต่ถ้ารับได้
ถ้าอยากลอง Mazda3 ก็ รอ MC ดีกว่าครับ
แต่ Civic อายุตลาดอีกนาน สดกว่าแน่ๆ
ของ Civic เบาะหลังเมืองนอก ขอบก็พลาสติก เหมือนกันนี่ครับ
เพียงแต่มันพับลงได้ ตามแนวขอบสุดของเบาะนั่นแหล่ะ?

ว่า civic ในไทย เคยมีรุ่นไหน พับเบาะหลังได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2016, 09:10:54 โดย phatta_nin »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 09:12:54 »
ให้ดูดีๆด้วยครับ ว่าได้ถุงยาง6ลูก8ตำแหน่ง  หรือแค่ถุงยาง6ตำแหน่ง เพราะมันมีแค่4

ออฟไลน์ poom7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 09:34:01 »
รอเป็นเพื่อนครับผม ตอนแรกก็ลังเลกับ Civic 1.5T RS แต่ยังไม่โดนครับ ชอบ Mazda 3 มากกว่า

แต่พอเป็นตัว MC ออกมา เลยตัดสินใจรอเลยครับ

แต่ถ้าจะเอามาขับหน้าหนาวนี้ คงต้องไป RS แล้วละครับ เผลอๆจองตอนนี้ก็คงรับรถไม่ทันหน้าหนาวแล้ว
2013 : Honda City SV
2017 : BMW 320d F30

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 10:26:02 »
เชื่ออยู่อย่างนึงว่า ยังไง Mazda ก็ทำภายในกว้างและสบายไม่เท่า Civic แน่ๆ ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 10:37:47 »
Civic หลังเหมือนจะกว้างกว่า แต่นั่งไม่ค่อยสบายนะครับ เบาะมันนั่งแล้วจม เข่าชันขึ้นมาเลย แถมนั่งเบียด 3 คนนี่มีโดนพลาสติกอีก 555  :-X
ผมนั่งมาสด้า 3 แล้วสบายกว่า แต่เหมือนกับว่า leg room จะสู้ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2016, 13:44:45 โดย nonp »

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 10:56:03 »
ลองนั่ง กับลองขับเทียบกันแล้วใช่มั้ยครับ
เครื่อง Turbo ของ Civic แรงกว่าอย่างชัดเจน แต่ถ้าไม่ใช่คนเท้าหนักอะไร เครื่อง 2.0 ของ Mazda ตัวนี้เพียงพอแล้วกับการใช้ในชีวิตประจำวันครับ
ส่วนอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ใช้จริง Mazda ประมาณ 11-12 km./L ส่วน Civic ของเพื่อนผมเป็นตัว 1.8 ก็ได้ประมาณ 13-14 km./L เส้นทางใกล้ๆกัน เทียบเคียงกันได้ วิ่งชานเมือง เข้าเมืองบ้าง ประมาณนี้

ส่วนภายใน Civic กว้างกว่าทุกมิติครับ เบาะหน้า เบาะหลัง legroom headroom แต่ แต่ แต่
นั่งไปนานๆ Civic แอบเมื่อยหลังครับ เบาะต่ำมาก ยิ่งเบาะหลังจมมาก แต่ถ้าชอบก็คงไม่เป็นไร
ส่วนตัวถ้าต้องนั่งยาวๆ ผมขอเลือก Mazda3 ดีกว่าครับ กระชับหลังผมได้ดีกว่า

ส่วนความสวย Mazda รอตัว minor โลดครับ ภายในพอไม่มีเบรกมือแบบก้าน สวยขึ้นเยอะเลย จอกลาง เรือนไมล์ ผมเทใจให้น้องสาม
ส่วนซ๊วิค ผมมีความรู้สึกว่าแรกๆมันสวย แต่มองนานๆไปแล้วดูน่าเบื่อ ส่วนเรือนไมล์อันนี้สวยตื่นตาดี

ภายนอก ถ้าตัว RS สวยกว่าน้อง 3 ครับ แต่ถ้าตัวธรรมดา ผมว่าน้อง 3 สวยกว่า

ออฟไลน์ Suriya 640

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 12:33:22 »
แปะ ให้ครับกระทู้ เก่า  Mazda 3 Minorchange (เวอร์ชั่นไทย)

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54002.0

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 17:12:44 »
มากลางปีหน้าครับ เมื่อวานเซลบอกผมมา ตอนไปลองขับ CX-3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 17:16:52 »
ขอบคุณทุก comments เลยครับ

จริงๆ Civic RS นี่มีรถว่างในโชว์รูมเลยครับ  (ถ้าไม่มีคนมาตัดหน้าคงได้ของทัน)
แต่ใจก็อยากได้น้อง 3 มากกว่านิดนึงครับ  มันมีสีแดง  มันมีความโฉบเฉี่ยว  พับเบาะหลังได้เนี่ยแหละคับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 17:21:23 »
มากลางปีหน้าครับ เมื่อวานเซลบอกผมมา ตอนไปลองขับ CX-3

นานจังครับ เดิมทีควรเปิดปลายปีนี้ หลายข่าวว่าแบบนั้น ถ้ากลางปีหน้าจริงถือว่าเลื่อนไกลมากเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 19:40:42 »
ข้อดี-ข้อเสีย
(จากที่ลอง Test drive มาทั้งคู่นะครับ + Option Mazda3ตัวใหม่ที่จะให้มา)
1. แอร์ก่อนเลย Civic turbo RS ปรับแอร์ที่หน้าจอครับ ผมหงุดหงิดมาก คือถ้าจอเป็นอะไรไป(ซึ่งมันต้องเป็นแน่ๆ ไม่ปีใดก็ปีหนึ่งหลังใช้ไปสักพัก ดูอย่างมือถือสิครับ ขนาด gorilla ยังพังได้ touch screen เป็นอะไรที่บอบบาง เอาแน่นอนไม่ได้ ) ก็จบเลย ปรับแอร์ไม่ได้
แต่ Mazda ทำออกมาถูกต้อง อะไรที่มันควรเป็น "หลัก" มันต้องยึดไว้ เผื่ออย่างอื่นพัง จอพัง แอร์ก็ยังปรับได้ อันนี้ถูกแล้ว

2. ตำแหน่งคนขับ และนั่งหน้า ใน Civic สบายเหลือหลาย ผมว่าดีกว่า Mazda พอควร ตำแหน่งวางมือที่คอนโซลก็พอเหมาะ ด้านข้างพอได้ แต่เบาะ Mazda ก็ไม่ได้ไม่ดี กระชับเหมือนกัน แต่ว่า Civic มันดีกว่า
3. civic มี เบาะไฟฟ้า แต่ Mazda ไม่มี แต่มีเบาะไฟฟ้าแต่ไม่ให้เมมโมรี่เบาะมา ก็ลำบากเหมือนกัน เพราะปรับคืนที่เดิมยาก เผลอๆ MD3 จะปรับง่ายกว่า

4. เครื่อง Turbo Civic แรงจริงไรจริง ตรงนี้ MD3 คงต้องยอมเขา
5. ประหยัดน้ำมันผมว่าไม่ต่างกัน น่าจะ 15-16 กก./ลิตร
6. ช่วงล่าง civic ตัวนี้ไม่น่าเกลียด ดีเลยล่ะ ถ้าไม่มี MD3 มาเทียบ ผมว่าดีแล้ว แต่ MD3 ดีกว่าตรงจะมี G-vector control
7. ฺBrake hold ใน MD3 ไม่มีให้
8. ปุ่มปรับ control จอแบบหมุนมือที่ console กลางของ MD3 ใช้งานได้จริง ต่อให้จอพังก็ยังควบคุมได้ แต่ civic พังนี่ก็ลำบากอยู่
9. หน้าปัด Civic ฟรุ้งฟริ้งมาก ละลายตา พอลองขับจริง ผมว่ามันแสงสีมากไป รบกวนสมาธิ พอมาขับ Mazda3 อ่าว มีจอ pop up ขึ้นมาข้างบน พอกันเลย แต่ผมว่า MD3 ดีกว่า เพราะมันไม่รกสายตาเกินไป

10. เบาะหลัง ดีอย่างเสียอย่าง civic นั่งสบายนะ แต่ลุกยากตอนจะลง คนแก่ๆนี่มีฉุด แต่ head room , leg rom ประเสริฐมาก อย่างกับ accord เผลอๆผมว่ามากกว่า accord อีก แต่ MD3 เบาะหลังกระชับ ผมชอบนะ ผมว่านั่งแล้วไม่เมื่อยดี แต่ ช่วงเข่าแคบไปหน่อย แล้วตอนหลังมันดูอับๆทึบๆ ดูอึดอัก เพราะขอบประตูสูง
11. ระบบไฟหน้าของ MD3 ตัวใหม่ได้ adaptive LED - Intelligent LED ที่ปรับอัตโนมัติเวลารถสวน หรือตามหลังคันอื่น แบบตัว top CX-5 เลย แต่ civic ไม่มี
12. pre-collision MD3 จัดหนักมากงวดนี้
13. adaptive cruise control ใน MD3 ตัวใหม่ มันน่าใช้นะ แต่ไม่ใช่แบบ volvo ที่มีเริ่ม start ออกตัวได้เองเมื่อหยุดนิ่ง

คือเป็นผมนะ ผมเอา MD3 ใหม่นี่ล่ะ
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 20:27:39 »
ขับมาทั้งคู่ นั่งมาทั้งคู่ ต่างสไตล์ครับ

ถ้าชอบสบาย Civic ชนะหมด ทั้งความกว้าง เบาะหน้าสบายกว่า เบาะหลังนั่งนาน ๆ สบายกว่า (สำหรับผมเบาะหลัง Mazda3 ชัน นั่งไกล ๆ เมื่อยมากครับ) เรื่องพื้นที่นี่ Civic ชนะ แต่ ๆ ถ้ามีคนแก่ Civic นั้นลุกยากมากเพราะเบาะเตี้ยครับ 3 ลุกง่ายกว่า แต่ประตู 3 ก็แคบมากเช่นกัน

เครื่อง Civic แรงกว่า ประหยัดกว่าประมาณ 2 โลลิตร (ขับทางไกล แบบขับตาม ๆ กัน) แต่ความสนุกให้ mazda3 เพราะเกียร์ครับ อารมณ์มาเต็ม

ช่วงล่าง mazda เกาะกว่า แต่ Civic สบายกว่า อันนี้แล้วแต่ชอบต้องลองเอง ถ้าขับไม่นานชอบ 3 แต่ถ้าต้องใช้ชีวิตกับมันนาน ๆ ทั้งวันขอไป civic

อุปกรณ์ ให้ 3 ชนะไป เบาะไฟฟ้าไม่ซีเรียส ถ้ามีมาแล้วไม่มี memory มาให้ขอปรับมือดีกว่า ชอบระบบความปลอดภัยของ 3 มากกว่า

ถ้าให้เลือกผมก็ยังเลือก civic อยู่ดี เพราะใช้ชีวิตอยู่ด้วยนาน ๆ แล้วสบายกว่าไม่อึกอัดครับ (ผมตัวใหญ่) เคยนั่ง 3 ตอนรถติด ๆ แล้วรู้สึกไม่สบายอึดอัด รู้สึกถูงแผงประตูบีบครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 21:55:38 »

หว่ายยย ถ้ากลางปีหน้าคงได้ไป civic ก่อนแน่ๆเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 22:01:59 »
ข้อดี-ข้อเสีย
(จากที่ลอง Test drive มาทั้งคู่นะครับ + Option Mazda3ตัวใหม่ที่จะให้มา)
1. แอร์ก่อนเลย Civic turbo RS ปรับแอร์ที่หน้าจอครับ ผมหงุดหงิดมาก คือถ้าจอเป็นอะไรไป(ซึ่งมันต้องเป็นแน่ๆ ไม่ปีใดก็ปีหนึ่งหลังใช้ไปสักพัก ดูอย่างมือถือสิครับ ขนาด gorilla ยังพังได้ touch screen เป็นอะไรที่บอบบาง เอาแน่นอนไม่ได้ ) ก็จบเลย ปรับแอร์ไม่ได้
แต่ Mazda ทำออกมาถูกต้อง อะไรที่มันควรเป็น "หลัก" มันต้องยึดไว้ เผื่ออย่างอื่นพัง จอพัง แอร์ก็ยังปรับได้ อันนี้ถูกแล้ว

2. ตำแหน่งคนขับ และนั่งหน้า ใน Civic สบายเหลือหลาย ผมว่าดีกว่า Mazda พอควร ตำแหน่งวางมือที่คอนโซลก็พอเหมาะ ด้านข้างพอได้ แต่เบาะ Mazda ก็ไม่ได้ไม่ดี กระชับเหมือนกัน แต่ว่า Civic มันดีกว่า
3. civic มี เบาะไฟฟ้า แต่ Mazda ไม่มี แต่มีเบาะไฟฟ้าแต่ไม่ให้เมมโมรี่เบาะมา ก็ลำบากเหมือนกัน เพราะปรับคืนที่เดิมยาก เผลอๆ MD3 จะปรับง่ายกว่า

4. เครื่อง Turbo Civic แรงจริงไรจริง ตรงนี้ MD3 คงต้องยอมเขา
5. ประหยัดน้ำมันผมว่าไม่ต่างกัน น่าจะ 15-16 กก./ลิตร
6. ช่วงล่าง civic ตัวนี้ไม่น่าเกลียด ดีเลยล่ะ ถ้าไม่มี MD3 มาเทียบ ผมว่าดีแล้ว แต่ MD3 ดีกว่าตรงจะมี G-vector control
7. ฺBrake hold ใน MD3 ไม่มีให้
8. ปุ่มปรับ control จอแบบหมุนมือที่ console กลางของ MD3 ใช้งานได้จริง ต่อให้จอพังก็ยังควบคุมได้ แต่ civic พังนี่ก็ลำบากอยู่
9. หน้าปัด Civic ฟรุ้งฟริ้งมาก ละลายตา พอลองขับจริง ผมว่ามันแสงสีมากไป รบกวนสมาธิ พอมาขับ Mazda3 อ่าว มีจอ pop up ขึ้นมาข้างบน พอกันเลย แต่ผมว่า MD3 ดีกว่า เพราะมันไม่รกสายตาเกินไป

10. เบาะหลัง ดีอย่างเสียอย่าง civic นั่งสบายนะ แต่ลุกยากตอนจะลง คนแก่ๆนี่มีฉุด แต่ head room , leg rom ประเสริฐมาก อย่างกับ accord เผลอๆผมว่ามากกว่า accord อีก แต่ MD3 เบาะหลังกระชับ ผมชอบนะ ผมว่านั่งแล้วไม่เมื่อยดี แต่ ช่วงเข่าแคบไปหน่อย แล้วตอนหลังมันดูอับๆทึบๆ ดูอึดอัก เพราะขอบประตูสูง
11. ระบบไฟหน้าของ MD3 ตัวใหม่ได้ adaptive LED - Intelligent LED ที่ปรับอัตโนมัติเวลารถสวน หรือตามหลังคันอื่น แบบตัว top CX-5 เลย แต่ civic ไม่มี
12. pre-collision MD3 จัดหนักมากงวดนี้
13. adaptive cruise control ใน MD3 ตัวใหม่ มันน่าใช้นะ แต่ไม่ใช่แบบ volvo ที่มีเริ่ม start ออกตัวได้เองเมื่อหยุดนิ่ง

คือเป็นผมนะ ผมเอา MD3 ใหม่นี่ล่ะ

อ้ายเขียนได้ตรงประเด็นมากเลยครับ  จริงๆนี่คือความในใจผมเลย (แต่หลายข้อผมก็ไม่รู้นะ  อิอิ) แต่ผมไม่สามารถเขียนออกมาเป็นข้อๆแบบนี้ได้
ลองไปนั่งน้อง 3 มาข้างหลังมันดูอึดอัดๆจริงๆด้วยครับ  แต่ปกติมีแต่แมวนอน  พับเบาะลงได้เค้าน่าจะชอบมากกว่าด้วยซ้ำ (มั้ง)
ใจก็อยากรอน้อง 3 แต่มาช้าเกิ๊นนน
-*-

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 22:03:49 »
รอดูตัว MC ก่อนครับ อีกไม่นาน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 22:06:14 »
ขับมาทั้งคู่ นั่งมาทั้งคู่ ต่างสไตล์ครับ

ถ้าชอบสบาย Civic ชนะหมด ทั้งความกว้าง เบาะหน้าสบายกว่า เบาะหลังนั่งนาน ๆ สบายกว่า (สำหรับผมเบาะหลัง Mazda3 ชัน นั่งไกล ๆ เมื่อยมากครับ) เรื่องพื้นที่นี่ Civic ชนะ แต่ ๆ ถ้ามีคนแก่ Civic นั้นลุกยากมากเพราะเบาะเตี้ยครับ 3 ลุกง่ายกว่า แต่ประตู 3 ก็แคบมากเช่นกัน

เครื่อง Civic แรงกว่า ประหยัดกว่าประมาณ 2 โลลิตร (ขับทางไกล แบบขับตาม ๆ กัน) แต่ความสนุกให้ mazda3 เพราะเกียร์ครับ อารมณ์มาเต็ม

ช่วงล่าง mazda เกาะกว่า แต่ Civic สบายกว่า อันนี้แล้วแต่ชอบต้องลองเอง ถ้าขับไม่นานชอบ 3 แต่ถ้าต้องใช้ชีวิตกับมันนาน ๆ ทั้งวันขอไป civic

อุปกรณ์ ให้ 3 ชนะไป เบาะไฟฟ้าไม่ซีเรียส ถ้ามีมาแล้วไม่มี memory มาให้ขอปรับมือดีกว่า ชอบระบบความปลอดภัยของ 3 มากกว่า

ถ้าให้เลือกผมก็ยังเลือก civic อยู่ดี เพราะใช้ชีวิตอยู่ด้วยนาน ๆ แล้วสบายกว่าไม่อึกอัดครับ (ผมตัวใหญ่) เคยนั่ง 3 ตอนรถติด ๆ แล้วรู้สึกไม่สบายอึดอัด รู้สึกถูงแผงประตูบีบครับ

เรื่องที่นั่งหลังผมลองนั่งแล้ว คนนั่งเมื่อยจริงๆครับ  วันไหนรับพ่อแม่ไปเที่ยวนี่คงมีบ่นยาว
สุดท้ายฟังทุกคนแล้วยังตัดใจไม่ได้ซักคัน
  T_T
ด่าผมเยอะได้เลยครับ  ตอนนี้ยอมรับความจริง

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 14:31:06 »
ข้างใน civic คิดว่านั่งสบายกว่านะครับ
แนวครอบครัวด้วย ลองดูที่นั่ง แต่ถ้ารับได้
ถ้าอยากลอง Mazda3 ก็ รอ MC ดีกว่าครับ
แต่ Civic อายุตลาดอีกนาน สดกว่าแน่ๆ
ของ Civic เบาะหลังเมืองนอก ขอบก็พลาสติก เหมือนกันนี่ครับ
เพียงแต่มันพับลงได้ ตามแนวขอบสุดของเบาะนั่นแหล่ะ?

ว่า civic ในไทย เคยมีรุ่นไหน พับเบาะหลังได้ไหมครับ

มีครับ Civic Coupe ปี 95-2000 ครับ พับเบาะหลังลงได้

อีกตัวน่าจะ EG 3D ครับ