ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยจอดเทียบเสียงเครื่องยนต์ Revo กับ Dmax หรือเปล่าครับ  (อ่าน 7860 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
Revo ที่บ้าน เสียงมันเงียบมากเลยนะครับ จากที่สังเกตุฟัง หรือรถรุ่นใหม่เงียบแบบนี้ทุกค่าย แล้วมีพี่ๆ ท่านใดเคยจอดเทียบกับ Dmax หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2016, 07:34:07 โดย sengausa »

ออฟไลน์ Jo_Jungko

• Sr. Member
รีโว่ยังไม่เคยจับหรือฟัง แต่ดีแมก 1.9 เท่าที่ได้ลองขับมันเงียบกว่าเครื่องก่อนๆเยอะครับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
เท่าที่เคยฟังรถดีแม็ก 1.9 (รถส่งน้ำแข็ง) รอบเดินเบามันเสียงเบาใช้ได้ ส่วนรีโวผมว่ามันดังกว่าวีโก้อีกนะ แต่เท่าที่เคยฟังเสียงสองรุ่นนี้ผมว่ามันพอๆกันแหละครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ
พอดี Revo เป็นรถคันแรกของที่บ้านครับ

ออฟไลน์ johnlee

หลายๆคนบอก อีสุ 1.9 เงียบกว่ารีโว่ 2.4 ครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

การที่เครื่องเงียบลง แสดงให้เราเห็นถึงอะไรได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

เทียบเฉพาะ 2 ตัวนี้ Dmax เก็บเสียงดีกว่า เสรยงเครื่องเงียบกว่าครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Amj

Revo กับ Dmax ใครลองเทียบแล้วได้ผู้ชนะ  รอบต่อไปลองเอาไปเทียบไทตันเครื่องใหม่ 2.4 ดูครับ

ไทตันเครื่อง 2.4 ลากรอบ 3500 เครี่องเงียบลากเนียนมาก  เสียดายรถครับ เพราะหน้าตามันแท้ๆ

ออฟไลน์ Ex_machina

มีใครเอามาจอดเทียบกันหรือยัง

แต่ revo เงียบกว่า vigo เยอะนะ

ออฟไลน์ Sammy_

ผมเพิ่งเที่ยบมากับตัวเองเลย
เครื่องเย็น Dmax 1.9 Revo 2.4 เสียงดังเท่าๆกันครับ
เครื่องอยู่ในอุณหภูมิการทำงาน (เครื่องวอมแล้ว เข็มอุหหภูมิอยู่ตรงกลาง) Dmax เงียบกว่า Revo

ถ้าให้ผมเทียบเสียงจากความรู้สึกผม Dmax 1.9 เงียบใกล้เทียงกับ เครื่องดีเซลของ BMW F10 เลย เพียงแต่ว่า Dmax 1.9 จะมีเสียหอนเบาๆ ถ้าไม่มีเสียงหอนนี้ผมให้เงียบเท่า เครื่องดีเซลของ BMW F10 เลยครับ

ปล.ฟังเสียงจากข้างนอกเท่านั่นนะครับ ส่วนเสียงด้านใน ผมรู้สึกว่า Dmax 1.9 ดังกว่า ทั้งเครื่องเย็นและเครื่องร้อน

ออฟไลน์ Shiro

ผมเพิ่งเที่ยบมากับตัวเองเลย
เครื่องเย็น Dmax 1.9 Revo 2.4 เสียงดังเท่าๆกันครับ
เครื่องอยู่ในอุณหภูมิการทำงาน (เครื่องวอมแล้ว เข็มอุหหภูมิอยู่ตรงกลาง) Dmax เงียบกว่า Revo

ถ้าให้ผมเทียบเสียงจากความรู้สึกผม Dmax 1.9 เงียบใกล้เทียงกับ เครื่องดีเซลของ BMW F10 เลย เพียงแต่ว่า Dmax 1.9 จะมีเสียหอนเบาๆ ถ้าไม่มีเสียงหอนนี้ผมให้เงียบเท่า เครื่องดีเซลของ BMW F10 เลยครับ

ปล.ฟังเสียงจากข้างนอกเท่านั่นนะครับ ส่วนเสียงด้านใน ผมรู้สึกว่า Dmax 1.9 ดังกว่า ทั้งเครื่องเย็นและเครื่องร้อน
Dmax ห้องโดยสารเก็บเสียงได้แย่ครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่า สายดีเซล คงไม่มีใครเครียด ยกเว้นคนที่ขับรถเบนซินด้วย แล้วเทียบ อิๆ  :-*

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).......ใช้ผ่านไป 1 ปีเศษ REVO ดีเซล ก็ดังขึ้นอีก เท่าตัวเหมือนกัน ไม่เหมือน BMW ดีเซลยังเงียบดีเช่นตอนออกรถใหม่เมีื่อ 3 ปีก่อนครับ :-X

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รีโว่เงียบแล้ว แต่1.9ผมว่าเงียบกว่า รอบเดินเบานะ
แต่ตอนเร่ง ตอนกดไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Arado_kung

D-Max 1.9 เงียบครับ แต่ 3.0 ที่เป็นเครื่องเก่ามาตั้งแต่รุ่นแล้วดังมาก แต่ก็ยังแพ้เครื่อง 2.5,2.8 Duramaxx Gen1 อันนี้กระหึ่มสุดในบรรดากระบะยุคใหม่

ออฟไลน์ O_o"

ต้องใช้เครื่องวัดแล้วละครับ คาดเดาจะความรู้สึก เอาเป็นตัวเลขไม่ได้แน่

Revo เสียงไม่ได้ดังมากนะเท่าที่ยืนฟัง แต่ d-max 1.9 ถือว่าพัฒนาดีขึ้น จากเมื่อก่อนเสียงจะมาก่อนรถ

แต่ถ้ามานั่งฟังเสียงเครื่องในรถ revo กินขาดเลยเพราะเก็บเสียงดีมากเลยในห้องโดยสาร

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตามความรู้สึกผมนะ เสียงเครื่องยนต์ Revo เทียบ Dmax
Revo เงียบกว่ามาตลอดจน Dmax 1.9 ออกมานี่แหละ
ส่วนการเก็บเสียงห้องโดยสารรวมๆ Revo ยังคงดีกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tomz

1.9 เงียบกว่าครับ แต่ไม่เยอะ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ใหม่ๆเงียบทุกคัน เริ่มปีที่2เริ่มมีดังบ้าง ปี3ดัง ปี4ขึ้นไป ดั้งดัง
จากที่อยู่กับกระบะมาตลอด

ออฟไลน์ xman2029

revo บางคันก็เงียบ บางคันก็ดัง อย่างคันข้างบ้านเสียงดังมากยังกับดีเซลรุ่นเก่าๆ แต่ของพี่ที่ออฟฟิศกลับเงียบกว่าเยอะ ทั้งๆที่เครื่องตัวเดียวกัน

ออฟไลน์ Shiro

revo บางคันก็เงียบ บางคันก็ดัง อย่างคันข้างบ้านเสียงดังมากยังกับดีเซลรุ่นเก่าๆ แต่ของพี่ที่ออฟฟิศกลับเงียบกว่าเยอะ ทั้งๆที่เครื่องตัวเดียวกัน
ตลาดที่ผมขายของอยู่ก็เหมือนกัน มีอยู่2 คัน เสียงเครื่องดังไม่เท่ากัน
คันนึงเงียบ อีกคันเสียงมาก่อนตัวรถ ไม่รู้ว่าคันที่ดังวิ่งระยะทางมากกว่ารึป่าว

ออฟไลน์ Darkart

Dmax 1.9 เงียบกว่า Revo นิดๆหน่อยๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Noz4club

• Jr. Member
  • **
ผมว่า Dmax 1.9 เน่าจะงียบกว่า Revo มาก เพราะเครื่องก็เล็กกว่า รอบเดินเบากว่า แต่เรื่องความประหยัดน้ำมันกลับพอๆกันแฮะ