ผู้เขียน หัวข้อ: การขอทางด้วยการกระพริบไฟสูง ..... รู้สึกยังไงกันครับ ?  (อ่าน 7387 ครั้ง)

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
คันทางตรงกระพริบ ไม่มีปัญหา ถึงจะชวนสับสนบ้างว่าจะใช้สัญญาณสากล (แปลว่าให้ไป) หรือใช้สัญญาณไทย (แปลว่าอย่ามา) แต่โดยรวมผมโอเค ถือว่ามีมารยาท

แต่ถ้าคันรอเลี้ยวกระพริบไฟนี่ .... ผมถือว่าเสียมารยาทมาก โดยเฉพาะถ้าเป็นจังหวะไหลๆช้าๆตามๆกันมา นี่ถแทบจะขยับไปปิดช่องให้ไม่ต้องออกเลย
ผมก็รู้สึกแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
เป็นประเทศที่แปลกนะครับ มีข่าวให้เห็นบ่อยเหมือนกัน
บีบแตร ฆ่ากันตาย เพราะอีกฝ่ายบีบแตรใส่
เปิดไฟสูงใส่ กระพริบไฟใส่ ไล่ชนกัน เพราะอีกฝ่ายกระพริบไฟใส่
เสียงแตร กับไฟที่กระพริบใส่ มันทรมานใจขนาดนั้นเลยเหรอ อยากรู้เหมือนกัน ถึงโกรธ โมโห ถึงขั้นลงมือกระทำต่อกันได้

เฉยๆ ถ้าใครตบไฟใส่ นั่นคือส่งสัญญานให้ผมรู้ว่า ต้องระวัง ต้องหลบ ต้องให้ทางอีกฝ่าย
หรือ ทางถนนฝั่งตรงข้ามส่งสัญญานว่า ข้างหน้าเกิดอุบัติเหตุนะ ระวังด้วย ปกติสัญญานแบบนี้ รถใหญ่ๆจะส่งสัญญานบอกกัน

ที่ผมไม่ชอบคือการกดแตรค้างดังนานๆ ตามตูดเรา คือ ไม่รู้จะกดค้างอะไรนักหนา เหมือนโกรธแค้นกันมาแต่ชาติปางก่อน
อันแรกว่าโกรธแล้ว แต่อันนี้ผมโกรธกว่า
คือพวกเปิดกระจกรถแล้วชอบเอาอาวุธมาโชว์ มายิงขู่ แบบนี้ผมโกรธกว่าและโกรธสุดๆ

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
ก็คนในรถมันคุยกันไม่ได้อะครับ มันก็ต้องหาวิธีสื่อสารที่คิดว่าซอฟกันสุดๆ  บีบแตร คนส่วนมากก็หาว่าด่า  คนส่วนมากเลยจบพี่กระพริบไฟขอทางน่าจะซอฟสุดแล้วนะครับ  แต่ก็ยังไม่วาย มีคนไม่พอใจอยู่

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
ก็คนในรถมันคุยกันไม่ได้อะครับ มันก็ต้องหาวิธีสื่อสารที่คิดว่าซอฟกันสุดๆ  บีบแตร คนส่วนมากก็หาว่าด่า  คนส่วนมากเลยจบพี่กระพริบไฟขอทางน่าจะซอฟสุดแล้วนะครับ  แต่ก็ยังไม่วาย มีคนไม่พอใจอยู่

อ่านดีๆ นะครับ ไม่ได้มีใครต่อว่าเรื่องการกระพริบไฟเพื่อเตือน
แต่ผมพูดถึงกรณีที่รถฝั่งตรงข้ามรอเลี้ยวตัดหน้าเราเพื่อเข้าซอยหรือกลับรถแล้วกระพริบไฟสูง .... เพื่ออะไรครับ ? แยงตาให้รำคาญจนต้องหยุดรถ ?