ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น CHR HV Premium VS City HB e:HEV  (อ่าน 4126 ครั้ง)

ออฟไลน์ rawcee

• Newbie
  • *
ขอความเห็น CHR HV Premium VS City HB e:HEV
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 12:11:24 »
ปัจจุบันใช้ Yaris 1.2 ครับ อยากจะเปลี่ยนไปเป็น hybrid มีที่เล็งๆไว้ 2 ตัวคือ CHR HV Premium และ City HB e:HEV ไปลองมาแล้วทั้งคู่ แล้วคิดไม่ตกครับว่าจะเลือกคันไหนดี เลยอยากขอความเห็นพี่ๆเพื่อนๆครับ ส่วนตัวได้ข้อสรุปออกมาดังนี้ครับ

ช่วงล่าง
- เท่าที่ลอง chr จะดีกว่า แต่ของ city ก็ไม่ได้แย่น่าจะเกาะถนนพอๆกัน(ของ city ไม่ได้ลองเข้าโค้งหนักๆ) แต่ของ city จะตึงตังกว่าด้วยความเป็นคานแข็ง

เครื่องยนต์
- ส่วนตัวชอบอัตราเร่งของ city ที่มีมากกว่า chr ในช่วง 0-120 แต่ของ chr ก็ไม่ถึงกับอืดแต่ก็ไม่ได้จี๊ด น่าจะพอใช้งานในชีวิตประจำวัน
- (อันนี้คิดเอาเองนะครับ ถูก/ผิดเสริมได้นะครับ) ตัวระบบไฮบริดของ Toyota น่าจะมีความเสถียรและทำงานได้ smooth กว่าของ honda (ลองของ city ช่วงที่เครื่องติดมาปั่นไฟแอบตกใจเสียงอยู่เหมือนกัน)

ภายใน/ระบบ
- ภายใน/การประกอบ/เก็บเสียงชอบ chr มากกว่า(ตรงนี้เข้าใจว่ารถคนละเกรดกัน)
- เบาะโดยสารด้านหลังไม่ซีเรียสครับ ปกติใช้รถ 2 คน
- พวกระบบต่างๆ เช่น Lane Centering, Lane Departure จากที่ลองมารู้สึกว่าของ Honda จะค่อนข้างไวกว่าของ Toyota(ถูก/ผิดเสริมได้นะครับ)
- Adaptive cruise ขับในกทม.เป็นส่วนใหญ่ ตรงนี้ไม่แน่ใจว่า option นี้จำเป็น/ช่วยได้มากหรือเปล่าพอดีไม่เคยใช้เลยครับ ของ chr จะเป็น stop&go แต่ของ city จะทำงานถึงแค่ 30km/h

ปัจจัย
- ดาวน์ประมาณ 2 แสน
- base salary 47k
- ค่าใช้จ่ายอื่นๆต่อเดือน บัตรเครดิต ~10k(รูดค่าน้ำมัน+ค่ากินค่าเที่ยว) นอกนั้นไม่มีอะไรที่เป็นภาระผูกพัน(ไม่นับค่างวดรถปัจจุบันที่จะเทิร์น)ครับ
- ปกติเป็นคนขับรถเร็ว(เท่าที่ถนนและการจราจรจะเอื้อ ไม่ใช่ว่าจะมุดตลอดเวลานะครับ)

ปัญหาเฉพาะรุ่น
- ไม่ทราบว่าเรื่องสนิมของ city ได้รับการแก้ไขหรือยังครับ
- อื่นๆคิดว่าไม่น่าจะมีอะไร เพราะเท่าที่ค้นดูเหมือนจะเป็นปัญหาเล็กๆน้อยๆและสามารถเครมได้ง่ายทั้งคู่

อยากรบกวนขอความเห็น/มุมมองพี่ๆ เพื่อใช้ในการตัดสินใจเพิ่มเติมครับ เพราะนอกจากข้อสังเกตุที่กล่าวมาข้างต้นแล้ว ยังมีเรื่องค่างวดที่ค่อนข้างจะต่างกันพอสมควร(chr~16k,city~12k) เลยทำให้คิดไม่ตกครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2022, 12:22:26 โดย rawcee »

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: ขอความเห็น CHR HV Premium VS City HB e:HEV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 12:47:41 »
รถสองคันนี้ราคาต่างกันมาก /
เซ็กเมนต์รถก็ต่างซึ่งมีผลต่อความแน่นหนา ความหนักแน่นของตัวรถ
แนวคิดการสร้างรถก็คนละขั้ว คันนึงสร้างเพื่อความแหวกแนว
ส่วนอีกคันสร้างเพื่อมวลชนคนทั่วไปให้ใครเห็นก็รับได้ กลางๆ

เอาจริงๆ แล้ว ไม่ต้องลงรายละเอียดเชิงเทคนิค เพราะมันมาแนวๆ
จ่ายมากกว่าก็ได้อะไรมากกว่า แต่ก็ต้องถือว่าได้สมน้ำสมเนื้อกับเงิน
ที่จ่ายทั้งคู่

เอาเป็นว่า ชอบคันไหน มี passion กับคันไหนก็จิ้มได้เลย
แต่ถ้าไม่อะไรมาก แค่มีรถขับก็พอ ก็จิ้มเอาตัวถูกไว้ก่อน

ปล 1 ถ้าเป็น City ส่วนต่างระหว่าง 1.0T กับ ไฮบริดก็เยอะอยู่
ก็เป็นอีกเรื่องที่น่าคิดเหมือนกันว่า จ่ายเพิ่มแล้วได้ใช้สิ่งที่เพิ่มมา
คุ้มมั้ยครับ

ปล 2 ที่บ้านผมมี CHR จอดอยู่คัน มาด้วยเรื่อง Passion ครับ

ออฟไลน์ Devil13

Re: ขอความเห็น CHR HV Premium VS City HB e:HEV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 12:49:36 »
กลัวสนิม แนะนำให้ข้าม city ไปเลยครับ ยังมีคนเจออยู่ เดี๋ยวเจอเองจะจิตตก

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 13:18:44 »
หน้าตาผมชอบซิตี้ แฮชแบ็คมากกว่า chr  ครับ แต่ระบบไฮบริดผมชอบ chr มากกว่าเพราะมีเกียร์จักรวาลช่วยอยู่ทำให้วิ่งทางไกลน่าจะประกยัดกว่าครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 13:35:08 »
ถ้าชอบกว้างๆ โล่งๆ ทัศนวิสัยดี เลือก city
ถ้าชอบช่วงล่างมั่นๆ เลือก chr
ถ้าชอบการบำรุงรักษาง่าย อะไหล่ราคาไม่แรง เลือก city
ถ้าชอบเปิด acc ยาวๆ ไม่ต้องห่วงเรื่องตัดที่ความเร็วต่ำ เลือก chr

chr ทำอัตราสิ้นเปลืองทางไกล กรุงเทพ-เชียงใหม่ ความเร็วเฉลี่ย 100-110 ได้ประมาณ 20-21 km/l ส่วน city ไม่รู้ ไม่เคยใช้ทางไกล

chr มีคานกันกระแทกหลัง โดนรถจิ้มท้ายเบาๆจะไม่เสียหายอะไร แต่ city ท้ายยุบแน่นอน ถ้าซื้อ city แนะนำให้ไปติดคานกันกระแทกหลังเพิ่มหน่อยก็ดี

เรื่องเสียงก๊อกแก๊กตามจุดต่างๆ chr มีเยอะไม่แพ้ city

ถ้าคิดซื้อ chr เพราะอยากได้ยกสูงขึ้นมาอีกนิด เลิกคิดได้เลย ground clearance อยู่ที่ 155mm พอกันกับ jazz ge ที่ ground clearance อยู่ที่ 160mm แต่ที่รู้สึกมันสูงขึ้นเพราะตำแหน่งเบาะมันสูง

เรื่องสนิม ผมเฉยๆนะ ตอนใช้ jazz ก็เจอสนิม ใช้มาสิบปีกว่ามันก็ไม่ได้ผุพองเพิ่มอะไร แต่โดนเพื่อนแซวบ่อยหน่อย

เรื่องการงัดแงะแกะเกา เล่นแร่แปรธาตุ แต่งนู่นนี่นั่นเอง chr มีข้อมูลงัดแงะที่ tochr.net ให้ศึกษาอยู่ ส่วน city ก็หา iso file ที่หลุดตามคลับต่างๆ เอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2022, 13:57:52 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 14:03:27 »
ถ้างบถึงไม่ตึงมือ ผมว่าchrจบกว่า

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 14:16:09 »
CHR ผม วิ่งในเมืองแบบไหลๆ เร่งๆ หน่วงๆ ตามๆ กัน ติดไฟแดงบ้างนิดๆ หน่อยๆ ไม่ติดแช่ ได้ 25-27 กม/ลิตร

แต่ถ้ามีขึ้นทางด่วน กดยาวๆ สลับในเมืองทั้งถัง เติมกลับอยู่ที่ 22-23 กม/ลิตรครับ

ปล เรื่อง ground clearance ไม่เคยสังเกต แต่ยังไม่เคยขูดอะไร ที่แน่ๆ overhang หน้า-หลัง สั้นจุ๊ด
ปีนป่ายสบายมาก

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 14:19:59 »
เชียร์ C-HR สุดๆ

เพราะ City ไม่สวยหนึ่งล่ะ ส่วนสองก็ "สนิม"

ออฟไลน์ aleebahbah

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 14:24:52 »
ถ้าไม่ตึงมือเกินไป เชียร์ CHR ครับ
แม้อัตราเร่งไม่จี๊ดมาก แต่ก็ไม่อืด ใช้ในเมืองประหยัดมากๆครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 15:03:21 »
CHR ครับ
แต่สำหรับผมจะมี comment นิดหน่อยตรงฝาท้ายหนักมาก (ไม่ใช่ฝาท้ายไฟฟ้า) ขอแขวนเสื้อข้างหลังไม่มี ที่วางแก้วน้อยกว่ามาตรฐาน โตโยต้า
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 15:35:24 »
น่าใช้ทั้งคู่ครับ แต่ตำแหน่งการขับchr นั่งแล้วดีกว่า ไม่โย่งๆแบบcity ส่วนเบาะนั้น ขับไกลๆเท่าที่ผมใช้

ไม่สบายทั้งคู่ ขับต่ำกว่า 120km/h ประหยัดดีทั่งคู่ ถ้าขับ140+ กินทั้งคู่แต่ชองchr hv จะลงไวมาก

เหมือนรถถังรั่วเลยครับ ถ้าขับเร็วๆ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 15:56:16 »
กลัวน้องหนิมอย่าใช้Hondaครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 15:58:07 »
ผมคงเอา City ครับ เก็บเงินส่วนต่างไว้ดีกว่า

อัตราสิ้นเปลือง คงไม่ต่างกันมาก ยิ่งมีเงินส่วนต่างตอนแรกอยู่แล้วด้วย

ไม่อยากให้ตึงเกินไปครับ จะเครียด เก็บเงินไว้ทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

สนิม ยี่ห้ออื่นก็มีครับ

และผมชอบห้องโดยสารที่โปร่งๆ นะครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 16:10:33 »
จากโจทย์ที่ตั้งมาล้วนเป็นรถ Hybrid เดาว่าคงไม่ได้เอาไปซิ่งมาก เป็นผมถ้าส่วนต่างค่างวดไม่ตึงกับชีวิตประจำวัน ไป CHR ครับ รถ Segment สูงกว่า ภาพรวมหลายๆด้าน ทั้งส่วนที่มองเห็นกับไม่เห็นมันดีกว่าแน่นอนครับ ซื้อรถทั้งที่ไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อย เอาที่ดีที่สุดที่เราจ่ายไหวครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 16:18:53 »
ถ้ามีแค่ 2 ตัวเลือกนี้และงบไม่ตึงเกินไป ไป Chr ครับ

Chr ผมเจอแค่ ลูกหมากกันโครงหลังดังเวลาขึ้นที่จอดรถห้าง  ที่เหลือไม่มีเสียงอะไรเลย

Honda ตอนนี้ผมกลัวสนิมกับงานประกอบ
Crv นี่ เบาะหลังหลวม กันชนตก แป้นเบรคดัง แร็คพวงมาลัยสั่นและดังเบาๆเวลาหักเลี้ยวสุด สนิมยังไม่เจอ คันนี้อายุ 3 ปีกว่า
ถ้าไม่ได้รำคาญหรือสนใจเสียงพวกนี้ Honda ก็โอเคครับ
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 16:21:31 »
เลือกรถที่ชอบจะมีความสุขกว่าเลือกรถที่ราคาครับ แพงกว่าไม่ได้หมายความว่าขับไปแล้วจะมีความสุขในการขับมากกว่าครับ
อยากได้คันไหนซื้อคันนั้น
มองคันไหนแล้วมีความสุขซื้อคันนั้น
ขับคันไหนแล้วฟินซื้อครับ

ราคาและฟังชั่นเป็นแค่ปัจจัยภายนอกครับ
สิ่งสำคัญอยุ่ที่ความอยากครับ  ;D

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 17:15:09 »
เชียร์ CHR แต่อยากเชียร์ให้เก็บเงินเพิ่มเงินดาว์นก่อนค่ะ

เราเงินเดือนเท่าๆกับเจ้าของโพสต์
ทุกวันนี้ผ่อน Forester อยู่เดือนละ 12.5k ก็มีสะอึกบ้างเหมือนกัน
ยิ่งปีที่สองจะมีค่าใช้จ่ายอื่นๆด้วยเช่นค่าจดทะเบียน ค่าประกันภัยชั้น 1 (ถึงจะผ่อนรายเดือนได้)

แต่ตัวเราเอง มีค่าใช้จ่ายอื่นๆด้วย (ประกันชีวิต ประกันสุขภาพ ผ่อนบัตรเครดิต 0%)
ถ้าคุณเจ้าของโพสต์ไม่มีค่าใช้จ่ายตรงนี้ น่าจะสบายกว่าเราเยอะอยู่ค่ะ ^^”
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 18:20:01 »
1-2 ผู้โดยสาร จบที่ CHR ครับ ช่วงล่าง แฮนดลิ่ง สุดแล้ว

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 18:27:20 »
ถ้าจะซื้อ city เอา ora good cat ไม่ดีกว่าเหรอ ตอนนี้ลดราคามาแล้ว ตัว 400 tech ถูกกว่า ehev อีก ประหยัดน้ำมันแน่ๆ เพราะไม่ต้องเติมเลย 55  แรงกว่าด้วย

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 20:47:30 »
คุณป้าผมไปออก City 1.0T มา ได้ช่วยขับอยู่บ้าง ส่วนตัวผมขับ CHR มาจะ 4 ปีแล้ว ถ้างบไม่ใช่ปัญหา จ่ายกว่าก็ได้มากกว่า CHR ก็ให้อะไรมากกว่าจริงๆครับ ความแน่นหนาในการประกอบก็ต่างกัน ภาพลักษณ์คันนึงเป็น eco car อีกคันเป็นกลุ่มล้านบวกลบ ก็ย่อมแตกต่างกัน

ดังนั้นก็ต้องอยู่ที่โจทย์ตัวเองครับว่าถ้าเลือก City รับได้ไหมว่าช่วงล่างถ้ามุด ยังไงก็ไม่ดีเท่า CHR แน่นอน (ซึ่งอันนั้นเข้าขั้นดีมาก) แต่ก็ไม่แย่เกินไป ภาพลักษณ์ด้อยกว่า ความเนียนในการทำงานระบบไฮบริดด้อยกว่า จุของได้น้อยกว่านิดๆเมื่อพับเบาะเหมือนๆกัน แต่พวกของสูงๆ เช่นต้นไม้ City จะใส่แบบตั้งได้ แต่ CHR ต้องวางตะแคง และรับได้ไหมถ้าเจอสนิม รับได้ไหมเรื่องเสียงประตูโคตรก๊องแก๊งของมัน และรับได้ไหม กับพื้นที่โดยสารด้านหลังที่แคบกว่า CHR ชัดเจน (แม้ CHR จะกระจกเล็กกว่า)

ถ้าเลือก CHR ก็ต้องถามตัวเองว่า รับได้ไหม? ถ้ามันจะเป็นรถที่อนาคตไม่มีรุ่นต่อไป (แต่ก็ใช้อะไหล่ร่วมกับ Cross ทั้งห้องเครื่องนะ) รับได้ไหมเรื่องเบาะหลังถ้ามีคนนั่งจะคุยไม่รู้เรื่อง ต้องตะเบ็งเสียง เพราะข้างหลังมันเก็บเสียงห่วย + แอร์ไปไม่ค่อยถึง จะร้อนๆหน่อย ต้องติดฟิล์มมืดๆ รับได้ไหมถ้าเจอ City แซง แต่เราก็แรงสู้พวกกระบะเดิมๆได้ไม่น่าเกลียดนะ และรับได้ไหมถ้าคนนั่งหลังมีโอกาสเมารถเพราะกระจกที่เล็กของมัน (ต้องไล่ให้นอน ไม่ก็เล่นมือถือไป)

สุดท้ายมันดีทั้งคู่เลยครับ มองดูว่าข้อเสียที่ผมบอกมา อันไหนรับได้มากกว่ากัน ก็เลือกคันนั้น
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 20:54:39 »
City เก็บเสียงห่วยกว่า Yaris ระวังเปลี่ยนค่ายจะทนไม่ได้  ไป CHR ดีกว่าเยอะ  รถคนละเกรด ในเมือง city เลขตัวเดียว CHR 19+

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 21:39:42 »
ถ้าไม่ลำบากจนเกินไป จบที่ C-HR ใช้ยาวๆครับ เปลี่ยนรถทั้งทีถ้ายัง segment เดิมก็อาจจะไม่ว้าวเท่าไหร่
ส่วนตัวผมจัดมาตั้งแต่รถออก และจัดอีกคันเมื่อต้นปี กับเชียร์จนคนน่าจะเอียนกันหละ ฮา  ::)

ตามหลายๆท่านว่ามาเลย อะไหล่ใช้ด้วยกันทั้ง altis ทั้ง cross ทั้งเมืองนอกก็ยังมีขายรุ่นถัดมา
กับที่จีนก็มีขาย รับรองอะไหล่เชียงกงเหลือเฟือ หาดีๆ อะไหล่มือ 1 จากโรงงานที่จีนก็หาได้ครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ rawcee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 22, 2022, 09:25:55 »
ฮื้อออออ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากเลยนะครับที่เข้ามาตอบกัน จะนำไปคิดดูนะครับ

ส่วนตัวคิดว่าถ้า City ถูกลงกว่านี้ซัก 4หมื่น ตามที่พี่แพนว่าไว้หรือราคาเท่าเดิมแต่ปรับอะไรต่างๆให้ดูดีขึ้นก็น่าจะทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้น
หรือถ้า CHR ได้เครื่อง hybrid dynamicforce หรืออย่างน้อยเป็นหน้ายุโรป/ญป.ก็น่าจะมาทางนี้ได้โดยไม่ลังเลเหมือนกัน 55555

ยังไงขอบคุณทุกท่านมากๆเลยนะครับ ได้มุมมองเพิ่มขึ้นมากเลย

ออฟไลน์ snif

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 22, 2022, 23:03:24 »
login มาตอบโดยเฉพาะเลยครับ

ปัจจุบันผมใช้ CHR มาได้ 5เดือนกว่าๆแล้ว

ส่วนตัว ผมเคยตัดสินใจระหว่าง city ehev กับ chr เหมือน จขกท เลยจะมาแชร์ คห ผมนะครับ

ผมมองว่า 2ตัวเลือกนี้ chr จะดูหล่อ ดูพรีเมี่ยมกว่าครับ ด้วยรูปทรงต่างๆ ภายในที่ดูดีกว่า

ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ city แรงกว่า แต่ ความประหยัด พอๆกันครับ
chr ขับดีกว่า city ครับ ในด้าน ช่วงล่าง การเกาะถนน

ส่วนเรื่องห้องโดยสาร city กว้างกว่าหน่อยๆ และ คนด้านหลัง จะนั่งสบายกว่า
ถ้ามีคนนั่งด้านหลังบ่อยๆ ไป city ได้เลย

อีกอย่างนึงเลยคือ chr จะค่อนข้าง unique ^^

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 24, 2022, 10:21:28 »
ตัวเลือกตามโจทย์ ถ้าการเงินไหวก็ไปCHRครับ
ผมใช้งานมาครบปีแล้ว ภาพรวมในแง่การขับขี่ผมไม่มีอะไรจะติมันเลย
นอกจากเบาะนั่งคู่หน้าที่โตโยต้าแสนใจภูมิใจ..แต่ออกแบบมาให้ดันกบาลจนเมื่อยต้นคอ

แต่จากลักษณะการใช้งาน ผมเชียร์Nissan Kicksอีกตัวเลือกครับ
รถขับดี จะเอาแรงเอาประหยัดมันทำได้หมด และปัญหาตัวรถแทบไม่มี(นอกจากแอร์เย็นเกินไปเพราะไม่มีฮีตเตอร์)
ที่สำคัญส่วนลดช่วงนี้ยืนพื้นกันที่150,000ขึ้น เพราะเห็นว่าเคลียร์สต็อคเพื่อรอเปิดตัวรุ่นปรับออปชั่น(ลองสอบถามในกลุ่มKicksอีกที)