ผู้เขียน หัวข้อ: ปั๊มติ๊กอัลเมร่าพัง เกิดจากอะไรได้บ้าง  (อ่าน 12366 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สวัสดีทุกท่านค่ะ
  ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนว่า มาตั้งกระทู้เพื่อขอความรู้และไม่ได้มาเพื่อดิสเครดิตใคร เพราะเบื่อสุดๆแล้ว ถ้ารวยขายทิ้งแล้ว
จากก่อนหน้านี้รถดับ เพื่อนๆในนี้ก็ได้ให้ทั้งกำลังใจและให้เอาเรื่อง 0 ก็ขออภัยที่ไม่ได้มาอัพเดทเรื่องราว ครั้งนั้นพอสงบสติได้ก็คิดแค่ว่า คงไม่ไปเถียงอะไร เบื่อ พอไปเอารถก็ถามพอเป็นพิธี เจอประโยคเดียวของช่าง 0 ไปไม่เป็นเลย คือ "พวกผมรับผิดชอบงานซ่อม 1 ปีครับ เป็นอะไรจากสาเหตุที่ซ่อมเอาเข้ามาเลย ไม่ต้องไปอ่านแล้วเชื่อใครเขาครับ" เครร เอายังไงก็เอา เบื่อมาก

ครั้งนี้ใช้รถมีอาการเหมือนจะดับ เลยเอาเข้า 0 เจ้าประจำนายกรรมนายเวร (ไม่บอกจังหวัดแล้วกันเดี๋ยวโดนฟ้อง) เขาบอกว่าปั๊มติ๊กพังเพราะใช้แก๊ส เสียไป 4 พันกว่าบาท ok เอายังไงเอากัน คือเราคงไม่ไปเถียงอะไรอีกแล้วเพียงแต่มีคำถามมาถามเพื่อนสมาชิกว่า ปั๊มติ๊กพังจากสาเหตุอะไรได้บ้างจะได้ระมัดระวัง

คือเราไม่เชื่อว่าเกิดจากแก๊ส เพราะเราติดแก๊สมาแทบไม่ได้ใช้เลย เคยจะถอดขายด้วยซ้ำแต่ได้ราคาต่ำมากเลยไม่ขาย ประมาณว่า 1 อาทิตย์เราจะใช้แก๊สประมาณซัก 1-2 กิโล พอให้ระบบมันไม่พัง อีกอย่างตอนนี้น้ำมันถูกมากเลยไม่ได้ใช้แก๊ส อีกอย่างถ้าหลายๆท่านจำได้ตอนปีแรกๆที่ใช้รถ เราก็เคยเจออาการดับ ซึ่ง 0 ก็แจ้งว่าน่าจะมาจากการติดแก๊ส และก็ไม่ได้แก้ไขอะไรให้และอาการมันก็หายเอง ประมาณว่าตอนนั้นทำไมไม่บอกว่าเป็นเพราะปั๊มติ๊ก จะได้เปลี่ยนตอนอยู่ในประกัน (ตอนนี้รถ 3 ปีกว่า พึ่งพ้นประกันมา 1 เดือน)

ขอบพระคุณทุกท่านค่ะ
ปล.ย้ำอีกครั้งว่าไม่ได้มาตั้งกระทู้เพื่อดรามา แต่อยากทราบสาเหตุที่เป็นไปได้ จะได้ระมัดระวัง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Re: ปั๊มติ๊กอัลเมร่าพัง เกิดจากอะไรได้บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 13:22:25 »
ถอดระบบแกสออก เปลี่ยนปั๊มติ๊กอีกครั้งนึง ถ้ายังจะพังอีก จะได้ไม่ต้องโทษระบบแกสกันครับ

เพราะของแบบนี้พูดยากจริงๆ ใช้มาก-ใช้น้อย-ไม่ใช้ แต่มันมีการดัดแปลงเกิดขึ้นอยู่ตรงหน้าน่ะครับ

----

ส่วนปั๊มติ๊กพัง ที่เคยใช้รถติดแกสนะครับ

เป็นเพราะ ระบบปั๊มมันไม่ได้ตัดการทำงานเลย ในขณะที่ปั๊มน้ำมันไปที่หัวฉีดทิ้งไว้ตลอดเวลา แล้วดันกลับผ่านวาล์ว ลงสู่ถัง

แล้ววาล์วมันโดนดันทุกวัน มันก็เสื่อม (ปกติมันไม่ได้ออกแบบมาให้ไหลย้อนกลับตลอดเวลาแบบนี้) กลายเป็นน้ำมันฉีดเข้าหัวไม่ได้

เพราะไหลกลับหมด รถดับ สตาร์ทยาก

นี่ระบบที่เคยใช้นะ

----

ส่วนความทนทานของปั๊มติ๊กมาร์ช-อัลเมรา ก็เคยมีเพื่อนเปลี่ยนอยู่เคสนึง ทราบมาว่ากรองเบนซินตัน (ทั้งชิ้นติดกัน 4 พันนั่นล่ะ)

ส่วนกรองตัน ก็อาจมาจากคุณภาพน้ำมันที่ใช้ครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
Re: ปั๊มติ๊กอัลเมร่าพัง เกิดจากอะไรได้บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 13:22:55 »
ก็คงแบ่งเป็น 2 กรณี
1 เสียเพราะเสื่อมสภาพไปเอง ถึงอายุการใช้งาน
2 เสียเพราะปัจจัยภายใน
- ปล่อยให้น้ำมันใกล้หมดก้นถังบ่อยๆ เพราะปั๊มติ๊กต้องใช้น้ำมันระบายความร้อน
- เติมน้ำมันที่ไม่มีคุณภาพ เพราะอาจมีสิ่งแปลกปลอมทำให้ตันได้

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 13:25:57 »
....เสียเพราะ 1. น้ำมันแห้งถังบ่อย(ไฟโชว์)  ปั๊มใช้น้ำมันหล่อลื่นโอริงปั๊ม...ไม่มีหล่อลื่นก็สึกหรอเร็ว  ลองเอานิ้วไปทิ่มในขันน้ำ  โอริงก็คือข้อนิ้ว  ถ้าปั๊มจุ่มแค่ปลาย  ข้ามคืน  มันก็แห้งแล้วครับ..
                  2. โอริง ทนปริมาณแอลกอฮอล์ได้ไม่เท่ากัน  ถ้าใช้ผิดประเภท มันก็บวมและพัง...
                  3.  แปรงถ่านหมด  มอเตอร์มันจะมีแปรงถ่านคาร์บอน  ถ้าถ่านหมด ก็จบกัน...

มาตรฐานอายุการใช้งานปั๊มติ๊ก ซาบ เขาให้มา .หกหมื่นโล   บางท่านพอครบปั๊บ  เปลี่ยนปุ๊บ  ไม่เสี่ยง....

แต่ใช้จริง ๆ แบบไม่ให้น้ำมันต่ำกว่า1/4 ถัง  อย่างน้อย ๆ ใช้ได้เกินสองแสนโล...
     บางแบรนด์ใช้ได้มากกว่านี้อีกครับ...

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 13:30:42 »
ขอบคุณทุกท่านค่ะ
อ่านๆแล้วน่าจะมาจากถึงอายุการใช้งาน เพราะรถเราเติมแบบเต็มถังตลอด ไม่มีแบบเหลือขีดสองขีด
ตอนนี้ก็เข็มไม 3 หมื่นนิดๆ

ส่วนแก๊สก็คงเป็นอีกสาเหตุที่เสริมกัน

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 13:35:20 »
ติด gas ต้องทำใจเรื่อง ปั๊มติ๊ก ครับ

ทายว่าไม่ได้ตัดปั๊มติ๊ก เวลาเราใช้ gas มันก็ทำงานตลอด พังสิครับ :(

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 13:42:30 »
ติด gas ต้องทำใจเรื่อง ปั๊มติ๊ก ครับ

ทายว่าไม่ได้ตัดปั๊มติ๊ก เวลาเราใช้ gas มันก็ทำงานตลอด พังสิครับ :(
ต้องทำยังไงคะ หรือเข้าร้านแก๊สแล้วบอกเขาทำให้? แล้วปกติเขาตัดกันมั้ย

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 13:54:57 »

ต้องทำยังไงคะ หรือเข้าร้านแก๊สแล้วบอกเขาทำให้? แล้วปกติเขาตัดกันมั้ย

รถแก๊สที่บ้านคันแรกๆไม่ตัด ปั๊มติ๊กพังครับ
ต่อมาก็เอาไปตัด คันที่ติดทีหลังก็ตัดกันหมด ปัญหาก็จบไปครับ

แต่ข้อเสียก็มีนะครับ คือเวลาสลับมาใช้น้ำมันขณะที่ขับอยู่จะไม่สมูทเท่ารถไม่ตัดนะครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 14:00:30 »
ตามข้างบนเลยคับ ไม่มีอะไรพูดต่อ

แต่จะแนะนำว่า ขายรถก็คงขายต่อยาก เพราะ จขกท ติดแก๊ซแล้ว

ทำใจอย่างเดียวคับ ผมเองกับมาร์ช ยังสองจิตสองใจ อยากขายนะ แต่ก็ใช้มาห้าปี 4 หมื่นกว่าเอง ใช้อีก 2-3 ปีต่อให้เหลือ 1 แสนก็คุ้มคับ

ประกอบกับรถที่อยากได้ ไม่มี (มีแต่ก็ไม่ประหยัดและราคาแพงเกิน) กับช่วงนี้ต้องลงทุนเลย ชลอไปก่อน

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 14:51:02 »
เอาแพะออกก่อนครับ แล้วยังมีอาการอีกค่อยจัดการ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 14:52:41 »
ผมใช้มาร์ชรุ่น V CVT วิ่งแก๊สมาประมาณ 1 แสนโล ใช้งานมา6ปีแล้วครับ ปั๊มติ๊กยังไม่พังนะครับอาศัยว่าถ้าน้ำมันเหลือ2ขีดไม่ปล่อยไว้นานจะหาที่เติมครับ  สำหรับสาเหตุของ จขกท.อาจเกิดจากอะไหล่ครับ  แต่ยังมีคำถามถาม จขกท.ต่อว่า ถ้ารถที่ใช้แก๊สแล้วปั๊มติ๊กพัง พอเปลี่ยนตัวใหม่ที่ศูนย์ เขาจะรับประกันปั๊มติ๊กให้อีก2หมื่นกิโลหรือภายใน 1ปีหรือไม่ครับ / ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 15:01:31 »
รถผมยังไม่พังครับ อี20 ตลอด 5 ปี 9 หมื่นโล

หมดถังก็เติมไม่เคยปล่อยแห้งถังนะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 15:38:07 »
ผมใช้มาร์ชรุ่น V CVT วิ่งแก๊สมาประมาณ 1 แสนโล ใช้งานมา6ปีแล้วครับ ปั๊มติ๊กยังไม่พังนะครับอาศัยว่าถ้าน้ำมันเหลือ2ขีดไม่ปล่อยไว้นานจะหาที่เติมครับ  สำหรับสาเหตุของ จขกท.อาจเกิดจากอะไหล่ครับ  แต่ยังมีคำถามถาม จขกท.ต่อว่า ถ้ารถที่ใช้แก๊สแล้วปั๊มติ๊กพัง พอเปลี่ยนตัวใหม่ที่ศูนย์ เขาจะรับประกันปั๊มติ๊กให้อีก2หมื่นกิโลหรือภายใน 1ปีหรือไม่ครับ / ขอบคุณครับ
เอ่อออ อันนี้ไม่รู้เหมือนกันค่ะ
ซ่อมเสร็จก็จ่ายตังเอาออกมาเลย
แต่ที่เราติดใจคือ เราใช้แก๊สน้อยมากๆๆ แบบว่าเปิดพอให้มันไม่พัง
แต่ก็คงถึงเวลาพังของมันล่ะเนาะ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 16:15:00 »
เตือนอีกอย่างนะคับ สำหรับการตัดปั๊มติ๊ก อันนี้เป็นอันตรายอีกพอสมควรนะครับ เพราะพอเราตัด หากวาล์วกันกลับอ่อน

น้ำมันไหลย้อนลงถัง ตรงหัวฉีดจะไม่มีเชื้อเพลิงไปเลี้ยง ท่อบริเวณนั้นจะว่าง อุณหภูมิในห้องเครื่องที่สูงจะทำให้ท่อตัวนั้นกรอบแตกได้ครับ

(โดนมาแล้ว ตอนนั้นแกสหมด พอสับเป็นน้ำมัน เครื่องสั่น น้ำมันหึ่ง จอดรถเปิดฝากระโปรงน้ำมันพุ่งปริดๆๆๆๆๆ

และนี่เป็นสาเหตุหลักๆ ที่ทำให้รถติดแกสไฟไหม้)

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 16:53:04 »
เอ่อออ อันนี้ไม่รู้เหมือนกันค่ะ
ซ่อมเสร็จก็จ่ายตังเอาออกมาเลย
แต่ที่เราติดใจคือ เราใช้แก๊สน้อยมากๆๆ แบบว่าเปิดพอให้มันไม่พัง
แต่ก็คงถึงเวลาพังของมันล่ะเนาะ
[/quote]

- ขอบคุณครับ

เตือนอีกอย่างนะคับ สำหรับการตัดปั๊มติ๊ก อันนี้เป็นอันตรายอีกพอสมควรนะครับ เพราะพอเราตัด หากวาล์วกันกลับอ่อน

น้ำมันไหลย้อนลงถัง ตรงหัวฉีดจะไม่มีเชื้อเพลิงไปเลี้ยง ท่อบริเวณนั้นจะว่าง อุณหภูมิในห้องเครื่องที่สูงจะทำให้ท่อตัวนั้นกรอบแตกได้ครับ

(โดนมาแล้ว ตอนนั้นแกสหมด พอสับเป็นน้ำมัน เครื่องสั่น น้ำมันหึ่ง จอดรถเปิดฝากระโปรงน้ำมันพุ่งปริดๆๆๆๆๆ

และนี่เป็นสาเหตุหลักๆ ที่ทำให้รถติดแกสไฟไหม้)

+1 กดไลท์ให้ครับ  ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2016, 16:55:00 โดย puo »

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 16:55:59 »
ไหนๆก็ไม่ใช้แก๊ส น่าจะถอดทิ้งเลยดีกว่านะครับ ขายไปได้เงินคืนกลับมาน้อย ก็ยังดีกว่าปล่อยทิ้งไว้ในรถเฉยๆ
รถผมก็ติดแก๊ส ใช้มาประมาณแสนโลแล้ว แก๊สอย่างเดียวเลย ใช้น้ำมันแค่ตอนสตาร์ทกับตอนแก๊สหมดแค่นั้น
ที่เปลี่ยนไปมีแค่หม้อต้มกับกรองแก๊ส ระบบเกี่ยวกับน้ำมันก็มีแค่หัวเทียนกับคอยด์

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 19:02:44 »
สู้ๆ ครับ พอดี ผมขายนิสสันออกไปหมดบ้านแล้ว ::)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 21:26:17 »
หลายท่านตอบไปหมดละ...

อยากบอก จขกท. เหลือเกินว่า ดัดแปลงรถหรือซ่อมนอกศูนย์ แล้วให้ช่างศูนย์ที่ไม่รู้มือ มาเก็บอาการเนี่ย ยังไงก็ไม่จบ...

อย่าว่าแต่นิสสันเลยครับ ยี่ห้ออื่นก็เป็น ผมอ่านกระทู้รีโว่ตัวใหม่เอาไปเปลี่ยนโช้ค ผมยังเสียวไส้เลย อีกหน่อยจะมีปัญหาเคลมไหมนะ...
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 22:31:53 »
จขกท เจอกับ Nissan อีกแล้วนะครับ คันสุดท้ายที่เหลือในบ้านแล้วสินะครับ อีกคันเปลี่ยนเป็น Revo ไปแล้ว

ลาจาก almera คันนี้แล้ว ผมว่า Nissan เสียลูกค้าไปอีกคนนึงแล้วล่ะ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 22:37:12 »
หลายท่านตอบไปหมดละ...

อยากบอก จขกท. เหลือเกินว่า ดัดแปลงรถหรือซ่อมนอกศูนย์ แล้วให้ช่างศูนย์ที่ไม่รู้มือ มาเก็บอาการเนี่ย ยังไงก็ไม่จบ...

อย่าว่าแต่นิสสันเลยครับ ยี่ห้ออื่นก็เป็น ผมอ่านกระทู้รีโว่ตัวใหม่เอาไปเปลี่ยนโช้ค ผมยังเสียวไส้เลย อีกหน่อยจะมีปัญหาเคลมไหมนะ...

เห็นด้วยคับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 09:05:54 »
สำหรับมาร์ช / อัลเมร่า เป็นเรื่องปกติของปั้มติ๊กที่พังเร็วครับ

มาร์ชผมน้ำมันเต็มถังตลอด และเติมน้ำมันเองด้วย อัดเต็มชนิดคอถังทุกครั้ง ถ้าหมดครึ่งถังก็ต้องรีบเติมกลับ (ใช้ E20 ตลอด)

แต่พอเลขไมล์ 8500 กม. ปั้มติ๊กก็พังอยู่ดี สังเกตได้จากเสียงตอนติดเครื่อง เหมือนใครเปิดที่เป่าผมเบอร์ 1 อยู่หลังรถ

แต่กับวีออส คุณแม่ปล่อยน้ำมันก้นถังตลอด อย่างมากก็ 3 ขีด (จากทั้งหมด 8 ขีด) เดือนนึงวิ่งประมาณ 2 -3  ครั้ง ครั้งละ 15 กิโลเมตร

รวมๆ ปีนึงวิ่งแค่ 4000 กม. บางทีก็ไม่ถึง เพราะคุณแม่ไม่ค่อยไปไหน

แต่ปั้มติ๊กไม่เคยพัง นี่ก็ปีที่ 9 แล้ว ก็ยังใช้งานได้ปกติ แสดงว่าอะไหล่ทนกว่ากันหรือ ??

-------------------------------------

แต่ถ้าไปติดแกีส ช่างจะจะโบ้ย อ้างว่ารถติดแกีสมา ดัดแปลงระบบเชี้อเพลิง จึงทำให้ปั้มติ๊กพังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2016, 09:10:47 โดย No Trespassing »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 12:04:57 »
สำหรับมาร์ช / อัลเมร่า เป็นเรื่องปกติของปั้มติ๊กที่พังเร็วครับ

มาร์ชผมน้ำมันเต็มถังตลอด และเติมน้ำมันเองด้วย อัดเต็มชนิดคอถังทุกครั้ง ถ้าหมดครึ่งถังก็ต้องรีบเติมกลับ (ใช้ E20 ตลอด)

แต่พอเลขไมล์ 8500 กม. ปั้มติ๊กก็พังอยู่ดี สังเกตได้จากเสียงตอนติดเครื่อง เหมือนใครเปิดที่เป่าผมเบอร์ 1 อยู่หลังรถ

แต่กับวีออส คุณแม่ปล่อยน้ำมันก้นถังตลอด อย่างมากก็ 3 ขีด (จากทั้งหมด 8 ขีด) เดือนนึงวิ่งประมาณ 2 -3  ครั้ง ครั้งละ 15 กิโลเมตร

รวมๆ ปีนึงวิ่งแค่ 4000 กม. บางทีก็ไม่ถึง เพราะคุณแม่ไม่ค่อยไปไหน

แต่ปั้มติ๊กไม่เคยพัง นี่ก็ปีที่ 9 แล้ว ก็ยังใช้งานได้ปกติ แสดงว่าอะไหล่ทนกว่ากันหรือ ??

-------------------------------------

แต่ถ้าไปติดแกีส ช่างจะจะโบ้ย อ้างว่ารถติดแกีสมา ดัดแปลงระบบเชี้อเพลิง จึงทำให้ปั้มติ๊กพังครับ
ok ค่ะ จากคอมเมนต์ของเพื่อๆทั้งหมดน่าจะพอสรุปได้ว่าพังเพราะตัวอะไหล่มากกว่า

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 18:33:34 »
น่าจะอะไหล่ล้วนๆละครับ march ผมใช้แก๊สมา 210000 โลแล้ว ไม่ตัดปั้มติ๊กกะเค้าด้วย จะเข้าปีที่ 6 แล้ว รอลุ้นระเบิดเวลาอยู่ น้ำมันไม่เคยต่ำกว่า สองขีด ตั้งแต่ 60000 โลมา e20 เพียวๆ เลย ตอนแรกมี 95 + e20
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้