ผู้เขียน หัวข้อ: ลักษณะของรถ บ่งบอกถึงบุคลิก มีผลต่อเพื่อนร่วมทางหรือป่าว  (อ่าน 6477 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมจะพยายามปาดทุกคันอยางเท่าเทียมครับ ถ้าขับช้าแช่ขวา ผมพยายามจะปาดทุกคันจะได้ไม่มีใครน้อยหน้าใครครับ อิอิ ที่ปาดก็เพราะว่ามันหาช่องแซงไม่ได้จริง ถ้ามีช่องโล่งๆผมก็แซงห่างๆครับ แต่ถ้าช่องมีแคบๆผมก็จะพยายามแทรกตัวไปให้ได้ ต่อให้เหลือระยะปลอดภัยแค่ประมาณเมตรเดียวก็จะไป

แต่ผมจะปาดขวาเท่านั้นครับ ส่วนการปาดซ้าย ผมจะรักษาระยะห่างให้คนที่ถูกปาด ไม่เสียว
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
เป็นตามหลักจิตวิทยาครับ รุ่นรถบ่งบอกบุคลิกนิสัยของคนขับส่วนมาก

แต่หลายๆครั้ง ผมเห็นลงรถมานี่สวนทางเลย เช่น ขับมารยาททรามมาก ลงรถมาหน้าอย่างติ๋ม555
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ Tan Int

ผมว่ามีผล เพราะตอนขับอัลติสไปจี้ท้ายใครไม่ค่อยมีใครหลบให้ ต้องได้ตบไฟไม่ก็กดแตรก่อน แต่พอเป็นวีโก้ขนาดยังไม่ทันได้จี้เลย เพิ่งเร่งมาไกลๆทุกคนหลบแล้ว 55555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ namemaxs

• Jr. Member
  • **
ผมมองว่าไม่ค่อยเกี่ยวกับบุคลิกของรถครับ...แต่เกี่ยวกับขนาดของรถมากกว่า

รถที่คันใหญ่ๆหน่อยเวลามองจากกระจกมองข้างหรือกระจกมองหลังมันจะดูใหญ่ ทำให้รู้สึกว่ารถขับมาใกล้แล้ว
แต่รถที่คันเล็กๆหน้าเพรียวๆหน่อย เวลามองแล้วมันดูเล็ก ถ้าคนที่กะระยะจากกระจกมองข้างหรือกระจกมองหลังไม่ถูกเขาจะนึกว่ารถยังอยู่ห่างออกไป ส่วนมากจึงมักตัดสินใจเปลี่ยนเลนขวาเลยเพราะคิดว่าระยะแค่นี้น่าจะพอแซงคันหน้าแล้วกลับเข้าซ้ายทัน

ผมอยากจะเตือยคนที่ชอบขับแช่ความเร็วสูงนานๆ 140-160 ขึ้น เวลาเจอรถบรรทุกวิ่งต่อแถวกันอยู่ให้ชะลอคันเร่งลงหน่อย  เตรียมใจไว้เลยว่ามีโอกาสที่รถบรรทุกจะออกขวาแซงกันเอง
เพราะคนขับเขาคิดว่าขวาว่างแล้วมักจะออกมาเลย โดยที่เขาก็กะไม่ถูกว่าเราจะมาเร็วมากแล้วมันมีโอกาสที่จะเบรคไม่ทัน
จริงครับรถบรรทุกจะกระชากออกทีเดียวเลย

ออฟไลน์ namemaxs

• Jr. Member
  • **
หากเล่าว่า รถที่มาปาดส่วนใหญ่คือรุ่นไหน  จะช่วยวิเคราะห์ให้ได้ง่ายขึ้น

ในสายตาผม ผมมองว่า civic มันเป็นรถซิ่งนะ ไม่ว่าหญิง-ชายขับ บุคลิกรถน่ะ  เพราะเคยมาปาดหน้าผมหลายครั้ง

ผมเดาว่า รถที่ชอบปาดหน้า  คงต้องเป็นพวก เหล่านี้
 ยาริส วิออส บริโอ มาสด้า2,3 ,ฟอจุนเนอ,เรนเจอ, สตราด้า, อัสติส,e90,e46

สำหรับผมเอง  หากใช้รถw212,G8 ไม่เคยโดนอะไร ต่อให้ขับเร้วและอาจจะเคยแช่บ้างลืมๆเพลินๆ
แต่วันไหนใช้โฟกัสดึกๆทีไร  จะต้องมีปัญหาแนวๆคุณเลย  ปาด ดัน มอเตอเวย์
หลักๆ ฟอจุนเนอตัวเก่า ยาริสซิ่ง อัลติสไหม่ ซีวิคซิ่ง G7ซิ่ง Mazda2 กะบะควันดำ e90

...ไม่เคยเล่นด้วยสักครั้ง เดาว่าคงเป็นพวกเกรียนๆ
ส่วนใหญ่จะเจอรถหน้าตาบ้านๆเหมือนกับผมนั่นแหละครับ อยู่ๆก็ออกมาแบบลอยๆ อย่างไร้สาเหตุ แล้วไม่เร่งเพิ่ม ทำให้ต้องเบรกกันหัวทิ่ม จำพวกต่อมาคือบรรดารถซิ่ง เช่นฟอจูนตีนผี สิงห์กระบะควันดำ 1500ccซิ่ง พวกนี้ออกมากระชั้นชิดมากก็จริงแต่เราเบรกแปปเดียวเขาก็กดคันเร่งหนีขึ้นไป ทำให้เราไม่ต้องเบรกเยอะ พอแซงรถกลางได้เห็นว่าเรามาเร็วกว่าเขาก็หลบให้ หรือเขาแรงกว่าก็เร่งหายไปเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ได้แต่ไม่ทั้งหมดแค่ส่วนนึงหรือไม่ได้บอกอะไรเลยเพราะรถพ่อแม่ซื้อให้หรือเอารถที่บ้านมาใช้