ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานผลิตชิ้นส่วนรถยนต์ให้โตโยต้าที่สมุทรสาคร ปิดหรอครับ?  (อ่าน 5652 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เห็นพนักงานประท้วงกัน? ใครอยู่แถวนั้นอัพเดทหน่อย

ได้ยินแต่ย้ายไปเวียดนาม อะไรนี่ล่ะ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
อ้าว ยังไงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ???

ออฟไลน์ Jacob

ค่าแรงที่นั่นคงถูกกว่าบ้านเรามั้งครับ อย่าไปถามหาความยุติธรรมอะไร เค้าก็คิดแค่จะทำไงให้ลดต้นทุน

ออฟไลน์ Arado_kung

ปิดแบบถูกต้องหรือว่าล้มบนฟูกชิ่งหนีไปดื้อๆครับ

ออฟไลน์ SLuang

อย่าอ้างค่าแรงสูงเป็นพิษอีกนะ  เพราะเพิ่งประกาศเพิ่มขึ้นไปหยกๆ  เขาทำซับพอร์ตช่วงออเดอร์เยอะหรือเปล่า พอยอดรถ ก็งดผลิต เลยอยู่ไม่ได้   ความน่ากลัวของเศรษฐกิจไม่ใช่แค่หุ้นตกชั่วครั้งชั่วคราว แต่มันอยู่ที่สถานประกอบการไม่มีรายได้

ออฟไลน์ sukhontha

....พาร์ทรถยนต์  มีคู่แข่งเยอะครับ

สมติผมรับงานมา  ชิ้นละ 20 บาท  คำนวณจากแม่พิมพ์ ค่าคนงาน  มีกำไรอยู่ได้สบาย ๆ

อีกสองเดือน บริษัทแจ้งเข้ามาว่า  มีคู่แข่งเสนอเข้าไป  ชิ้นละ 18 บาท  คุณจะลดราคามาได้ไหม?  ไม่งั้นเราจะสั่งบริษัทนี้.... เราก็ต้องลดตาม  จนเมื่อไรอยู่ไม่ได้ ก็ต้องปิด...แค่นั้นครับสำหรับเรา

วิธีแก้ไขอีกวิธี  ก็ย้ายไปทำที่ลาว เขมรเสียเลย  แล้วส่งพาร์ทพวกนี้เข้ามา  มันเป็น aec  แล้ว  ง่ายกว่าเยอะกำไรดีกว่าด้วยครับ....

ออฟไลน์ SM.

วงจรธุรกิจ ใครอยู่ไม่ได้ก็ต้องไป

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมล่ะกลัวว่าไทยจะจบแบบDetroit เราอาจจะแย่กว่าตรงที่ไม่มียี่ห้อผลิตภัณฑ์ของไทยที่ใหญ่พอจะเลี้ยงคนมากๆแบบ Google Apple Microsoft GM GE ..เรามีแต่นักลงทุนมาลงทุน พอหมดประโยชน์ก็สบัดก้นหนี

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
ผมล่ะกลัวว่าไทยจะจบแบบDetroit เราอาจจะแย่กว่าตรงที่ไม่มียี่ห้อผลิตภัณฑ์ของไทยที่ใหญ่พอจะเลี้ยงคนมากๆแบบ Google Apple Microsoft GM GE ..เรามีแต่นักลงทุนมาลงทุน พอหมดประโยชน์ก็สบัดก้นหนี

บริษัท IT เลี้ยงคนได้น้อยมากครับ ถ้าเทียบสัดส่วนจำนวนพนักงาน ต่อ รายได้

เทรนของการทำธุรกิจมันเปลี่ยนไปครับ เดี๋ยวนี้อะไรๆก็เอ้าท์ซอร์ส

กิจกรรมที่ใช้วงจรชีวิต 50 ปีในอดีต มันใช้เวลาแค่ 1-2 ปีในปัจจุบัน

ปรับตัวคือคำตอบสุดท้าย ทำไม่ได้ก็ต้องไปครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

รุ่นลูกหลานเรา ที่ทำอะไรด้วยตัวเองได้น้อยๆลง เรื่อยๆ ทำอาชีพได้ไม่หลากหลาย และไม่มีความสามารถเฉพาะตัวที่โดดเด่น ก็จะลำบากขึ้นเรื่อยๆครับ

รุ่นลูกหลานเรา ที่มีเเต่ที่ดินบนตึกสูงเสียดฟ้า ก็จะช่วยตัวเองได้น้อยลงเรื่อยๆ ทางเลือกในการดำรงชีวิต จำกัดมาก ถ้าไม่มีเงินเหลือเยอะพอ

รุ่นลูกหลานเรา ที่ทำงานได้เงินมา ก็นำไปหาความสุขใส่ตัวจนไม่มีเงินออม ไม่มีการวางแผนอนาคตในอีก 20 ปีข้างหน้า ก็จะลำบากขึ้นเรื่อยๆ เพราะค่ารักษาพยาบาลสูง สวนทางกับการใช้ชีวิตที่ผลาญต้นทุนด้านสุขภาพไปโดยไม่รู้ตัว หรือไม่มีทางเลือก

เรารับระบบทุนเข้ามาแบบครึ่งๆกลางๆ ขายทรัพยากรเก่ากิน ไม่รักษา ไม่พัฒนาความสามารถของตัวเองให้เผื่อว่าวันนึง ระบบทุนสะบัดก้นหนีไป ด้วยเหตุผลใดๆก็ตามที

ปลาใหญ่ กินปลาเล็ก หรืออีกนัยหนึงก็ งูกินหาง กินไปกินมากินกลางตลอดตัว แบบโบราณว่าไว้

ยังไม่สายครับ แต่ต้องต่อสู้กันอีกเยอะแน่ๆในอนาคตข้างหน้า สำหรับรุ่นเราๆท่านๆในอีก 10-20 ปีข้างหน้าครับ จะมีอะไรตามมาตามความถดถอยของเศรษฐกิจเพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ

ผิดถูกขออภัย อาจจะไม่เกี่ยวกับที่ท่าน จขกท. ถามแบบตรงๆเท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

เหตุการณ์ที่ว่าไม่น่าเกิน 50 ปีอาจได้เจอครับ เจอ Full EV ตีตายหมด Toyota ก็ออกข่าวว่าจะโดดลงมาเล่น Full EV ใน 2020 ตอนนี้ติดแค่เรื่องการแก้ปัญหาเรื่องแบตความจุสูง ชาร์จได้เร็ว และต้นทุนที่ยังสูงอยู่ ถ้าแก้ปัญหาพวกนี้ได้ Full EV จะเกิดในระดับ mass ได้เร็วขึ้น บริษัทรับผลิตชิ้นส่วนรถยนต์ทั่วไปก็ตายเร็วขึ้นครับ