ผู้เขียน หัวข้อ: Upเครื่องดับกลางอากาศ Mazda2 1.5D Skyรถยังเหมือนเดิม เพิ่มเติมคือเกียร์หอนและฯลฯ  (อ่าน 20826 ครั้ง)

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
เรื่องน้ำมัน ผมก็เคยเจอครับ เป็น E20
เข้าปั๊มบางจากเล็กๆ ในซอย แถวๆดอนเมือง
ไฟรูปเครื่องโชว์เลย แต่มันเป็นไฟสีเหลือง กระพริบๆ
เช็คโคตได้ว่า สูบที่4 มิสไฟร์  (การจุดระเบิดผิดพลาด)

แต่พอสับมาแก๊ส(ปกติสตาร์ทน้ำมัน) หายไปเฉยๆเลย ไฟเครื่องกระพริบๆ ก็ดับไป

ผมว่าลองเติมน้ำยาล้างหัวฉีดใส่ไปในถังน้ำมัน แล้วขับๆไปเพื่อล้างถังสักรอบสองรอบ
แล้วลองเปลี่ยนปั๊มน้ำมันที่เติมดูครับ

ปอลิง เคยฟังรายการทางวิทยุ เค้าแนะนำว่าอย่าเติมน้ำมันปั้มเดียว หัวเดียว บ่อยๆซ้ำๆ
เพราะอาจจะเจอแจคพอต (เผอิญวันนั้นน้ำเข้าแท้งค์หัวนั้นพอดี)

เปลี่ยนหัว เปลี่ยนปั๊ม โอกาสจะเจอแจคพอตก็จะน้อยลง

ปอลิง 2 รถแค่พันกิโล ความผิดพลาดจากระบบเครื่องยนต์น่าจะมีได้ยาก ถ้ามีคงเช็คเจอไปแล้วล่ะ
ผมว่า ปัจจัยภายนอกมีโอกาสสูงครับ

ออฟไลน์ Newhang

อาการมาครบเลย ขอให้หายสาเหตุและมาสด้าแก้ปัญหาให้จบได้ในเร็ววันนะครับ

อ่านแล้วเริ่มกลัวมาสด้าเลย  เสียงกึ๊กๆในทุกรุ่นก็เป็นการยืนยันว่าไม่เคยแก้ไขเลยอีกเหมือนกัน

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
น่าจะเป็นที่ระบบจ่ายนํ้ามันนะครับถ้าระบบไฟฟ้ายังทำงานดีในเวลานั้น

ออฟไลน์ -Brian

อาการมาครบเลย ขอให้หายสาเหตุและมาสด้าแก้ปัญหาให้จบได้ในเร็ววันนะครับ

อ่านแล้วเริ่มกลัวมาสด้าเลย  เสียงกึ๊กๆในทุกรุ่นก็เป็นการยืนยันว่าไม่เคยแก้ไขเลยอีกเหมือนกัน

กึ๊กๆ แบบไหนครับ ถ้าเป็นที่โช้ค เครมกันจบไปนานแล้วครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เรื่องน้ำมันนี่ จากที่ทุกท่านว่ามาตอนหน้าฝนให้ระวังก็ตามนั้นนะครับ อิอิ  8)

ถ้าช่วงหน้าฝนนอกจากชนิดน้ำมันแล้ว ปริมาณลูกค้าของปั๊มก็สำคัญครับ
น้ำมันจะได้หมุนเวียนเร็ว ถ้าเกิดมีความชื้นจะได้ไม่สะสมเท่าปั๊มที่ลูกค้าน้อยๆครับ
(ปั๊มที่ลูกค้าน้อยอยู่แล้ว ขอโต๊ดนะก้าบ  :'( )
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Newhang

กึ๊กๆ แบบไหนครับ ถ้าเป็นที่โช้ค เครมกันจบไปนานแล้วครับ

ผมเห็น จขกท ยังเป็นอยู่เลย รถก็ใหม่ เครมจบไปนาน แต่ในสายผลิตรถใหม่ยังผลิตของมีปัญหาออกมาเหรอครับ
คือผมสนใจจะซื้อมาสด้าอยู่ รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
รถผมเซลล์บอกให้เติม shell กับ บางจาก อย่าเติม....ผมก็ทำตามตลอดกลัวมันดับนี่แหละเพราะมีหลายคันที่ไฟมันโชว์บางคนถึงดับ สรุปน้ำมันมันสกปรกขนาดนั้นเลยหรือ นี่ว่าจะลองแหกกฎดูสักหน่อย555
        " หลายคนเขาเตือนเรื่องขับเร็ว ก็ดีนะผมว่า อย่างน้อยเขาก็เห็นคุณเป็นเพื่อนฝูงในบอร์ด เตือนกันตรงๆโดยไม่สนว่าคุณจะด่าว่าเสือกนี่แหละเพื่อนที่ดี."
   ขออภัยกับความเห็นล่วงหน้านะ   มีหลายๆ ท่านมาก ที่คำก็เซลล์บอก สองคำก็เซลล์บอก  ผมไม่แปลกใจเลยที่กลุ่มนี้มักไม่รู้เรื่องรถอะไรเลย  สำหรับผมเซลล์หมดหน้าที่ตั้งแต่จ่ายเงินแล้วครับ ผมศึกษาเองโดยที่ไม่ฟังเซลล์ เพราะผมมั่นใจความรู้เรื่องรถผมมีไม่น้อยกว่าเซลล์แน่ๆ และรุ่นที่ผมซื้อผมก็ศึกษามาพอสมควรก่อนซื้อ หลังได้มาก็อ่านคู่มือเฉพาะรถโดยละเอียด  ขนาดช่างประจำยี่ห้อยังเชื่อได้ไม่หมด  ศึกษาและลองด้วยตัวเองครับ อย่าให้คำพูดเซลล์มาเป็นข้อจำกัด เงื่อนไข และสร้างความลำบากในการใช้รถเลย 

ตอนผมซื้อ BMW F30 ทั้งเซลทั้งเจ้าหน้าที่เทสรถบอกว่าให้เติมแต่ Shell บอกว่าปตท.กับบางจากน้ำมันไม่สะอาดบ้าง น้ำเยอะบ้าง ผมก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง ถ้าสะดวกก็เติมตามคำแนะนำกันไว้ ไม่เสียหาย แต่ 2 เดือนให้หลังของแถมจาก BMW Thailand มา........ บัตรน้ำมันปตท. 555 เติมปตท.ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่มีปัญหาอะไร

BMW F30 ผมเคยลองขับ 200 ถนนใหม่ตรงชลบุรี 8 เลน หน้าหลังโล่งเป็นกิโลๆ ไม่มีรถแม้แต่คันเดียว เลยลองกดสักหน่อยว่าไปถึงมั้ย ถึงปุ๊บก็ขลอ พอละ น่ากลัวเกิน พวกขับ B-seg เร็วๆ 150-180 นี่ไม่กลัวเหรอ  :-X

ป.ล. ลืมบอก ช่วงรันอิน เบรคตึงตังตอนออกตัวหรือจอดรถ รถผมก็เป็น แต่พอขับเนิบๆเกิน 2000โล พ้นระยะรันอินแล้ว เสียงก็หายไป สงสัยรถโดนเขย่าได้ที่พอดี 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2016, 16:16:35 โดย ืnuc001 »

ออฟไลน์ -Brian

ผมเห็น จขกท ยังเป็นอยู่เลย รถก็ใหม่ เครมจบไปนาน แต่ในสายผลิตรถใหม่ยังผลิตของมีปัญหาออกมาเหรอครับ
คือผมสนใจจะซื้อมาสด้าอยู่ รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ

ผมไม่แน่ใจสำหรับคนที่เจอนะครับ แต่ของเพื่อนผมไปเครมยางรองเบ้าโช้คมา ก็ไม่เกิดเสียงดังกล่าวอีกครับ
อีกคันที่เพิ่งออกมาเดือนก่อน ก็ยังไม่เจอเสียงที่ว่าเช่นเดียวกันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอให้หายไวๆนะครับ ดับกลางอากาศนี่โคตรแย่มาก - -*