ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฟฟ้าน่าจะซ่อมง่ายกว่ารถเครื่องยนต์สันดาปมั้ยครับ  (อ่าน 12685 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

"ถ้ามี หาหลักฐานให้ที เห็นรถ EV ของโตโยต้าทำมาก็เยอะ เคยแหกตาดูไหมครับ หรือเสพแต่ ข่าวตรงข้าม"

หมายถึงคุณติ่ง ปะครับ  ก่อนที่จะโต้เรื่องอะไรทุกครั้งทุกเรื่องของการ discussion เป็นเรื่องธรรมดาที่ผมต้องหาข้อมูลสองด้านมาดูเทียบกันจะได้รู้ว่าจะสวนฝั่งตรงข้ามยังไง จะไล่ต้อนแม่งยังไง ส่วนคุณ เท่าที่สังเกตมาทุกครั้งไม่ได้ใช้ข้อมูลอะไรมาโต้มาเถียงหรือวิเคราะห์เลย  เอาแต่ความเชื่อ "ความรู้สึก" ล้วนๆซะงั้น หึหึหึ

"Toyota เคยทำ EV มาแล้วนะ"
ผมรู้นานแหระ ช่วงปลายยุค 90s เคยออก RAV4EV ออกมาครั้งนึง ส่วนคุณติ่งผมไม่รู้นะว่ารู้หรือเปล่า แต่มีimplication คือ เค้าทำแล้ว แต่ดันดูไม่ออกว่า EV คือ next gen ที่จะมาแทน ICE และเติบโตรวดเร็ว  เลยเลิกไปทำ fuel cell ซึ่งไม่มีการยอมรับกว้างขวาง ส่วน HEV/PHEV ก็กำลังถูก EV แท้แบบ Leaf, Volt ไล่เบียดจนมียอดขายลดลง   

"Toyota ไม่ได้ ไม่ยอมรับ EV(BEV) ไม่ได้ช้า เพียงแค่ รอเวลาที่เหมาะสมต่างหาก และเค้าเริ่มแน่ แค่ ช้าหรือเร็ว"
เอาง่ายๆดีกว่า  ถ้า EV ไม่ได้เติบโตอย่างต่อเนื่อง ยอดจองถล่มทลาย  เริ่มแย่งยอดขายของhybrid ส่วน fuel cell ที่โตต้ามันโปรโมทไม่รอด รวมทั้ง big power อย่างUS กับจีนสนับสนุนด้าน infrastructureและincentive  โตต้ามันจะเปลี่ยนใจไหมคับ!? หัดคิดหน่อย คุณติ่ง

ผมว่าสันดานพวกติ่ง จะเป็นประมาณที่คุณพล่ามๆมาใช่ปะครับ

แต่ก็นะ ติ่งก็ยังเป็นติ่งวันยังค่ำ อ้างเก่งโน้นนี้แต่ไม่มีข้อมูลหลักฐานเหตุผลที่มีน้ำหนักมาโต้แม้แต่อย่างเดียว พอถูกต้อนถูกจี้ให้แสดงข้อมูล หลักฐาน ก็แถข้างๆคูๆว่า ใช้ "ความรู้สึก"

สรุปแล้วโต้กับพวกติ่งแม่งไม่มันส์เลยจริงๆ เพราะพวกจะอวยๆอย่างเดียว ไม่ได้ใช้เหตุผล

ขอบคุณ สำหรับ คำชมนะครับ
ติ่ง แบบผมก็ นิสัยแบบนี้ละครับ
แต่ เท่าที่ อ่าน นี่ ไม่ใช่ คุณ หรอกเหรอ ที่เอาความคิดตัวเอง
ไอ้พวก Hybrid ที่ Toyota มี มันก็ EV เหมือนกันละครับ ทำไม Toyota จะไม่ทำ EV
เพียงแค่ รถที่ทำทุกวันนี้ ก็เป็น ลูกครึ่ง EV กับ สันดาปแล้ว

อะแหม คุณหัดคลานออกจากกะลาโตต้าไปดูกระทู้เก่าๆนะคราฟ ผมเอาข้อมูล มาโต้ยิงเป็นชุดมาอ้าง ส่วนคุณใช้ ความรู้สึกมาอ้างล้วนๆ และบอกยอมรับเองด้วยว่าใช้ความรู้สึก หึหึ
ชาวบ้านไป Full EV ส่วนโตต้ายังหัวทิ่มกับ Hybrid ซึ่งยอดขายกำลังโดยอย่างแรกแย่งอยู่ แบบนี้เรียกเก่ง ดูtrend ออก รึป่าวนั่น

ไป ๆ กระทู้ใหม่ แล้วครับ เปลี่ยนหัวข้อ เดี๋ยวเค้าก็กลับมาครับ
คอยดูกัน