ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้จักเครื่อง zc ของตระกูลออนด้าอ่ะครับ  (อ่าน 45621 ครั้ง)

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
ลองตะลอนตามเวปหาข้อมูลเกี่ยวกับเครื่อง v-tec ของ honda
แล้วไปเจอเครื่องแปลกไม่เคยได้ยินมาก่อน
นั่นก็คือ เครื่องที่ในวงการ เรียกว่า
 เครื่อง zc  นั่นเอง
รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แจงเกี่ยวกับเครื่องรุ่นนี้หน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2010, 11:08:24 โดย mann »
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: อยากรู้จักเครื่อง zc ของตระกูลออนด้าอ่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 12:23:12 »
ZC ก็คือเครื่องบล็อค D-Series นั่นแหละครับ

เครื่องบล็อคนี้จะมีทั้งแค็มเดี่ยวและแค็มคู่  ตัวแค็มเดี่ยวนั้นหน้าตาก็จะคล้ายเครื่อง
ที่พบใน Civic EG 1.6 มีทั้งเครื่อง VTEC และ ไม่มี VTEC

ส่วนตัวที่เห็นในภาพ เป็นรุ่นแค็มคู่ ขายอยู่ตั้งแต่ก่อนเครื่อง B16A จะมาถึง
และแตกออกมาเป็นรุ่นเก่าปี 86 ไปจนถึงใหม่สุดกประมาณปี 91 มีแรงม้าอยู่ราว
115-130 แรงม้า

ผมไม่รู้รายละเอียดมากไปกว่านี้นัก แต่เคยมีคนคุยว่าเครื่องบล็อคนี้เอามาเซ็ตเทอร์โบทนที่สุด
ซึ่งก็งงๆอยู่เหมือนกันเพราะถ้า ZC=D-Series ก้านสูบเครื่อง D เล็กกว่า B อีก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: อยากรู้จักเครื่อง zc ของตระกูลออนด้าอ่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 12:34:31 »
เสริมให้นิดหน่อยว่า

ZC บางตัวจะไปโผล่ใน Integra รุ่นที่ 3 ปี 1988-1992 ( รุ่น ไมเคิล เจ ฟอกซ์ เป็นพรีเซ็นเตอร์)

Positioning ในตลาดของมัน ณ วันที่รถยังสดใหม่
ให้นึกถึง SR18DE เวอร์ชันบ้านๆ ของ Nissan หรือ 3S-FE ของ Toyota โดยประมาณ ครับ

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 21:33:41 »
เซียนฮอนด้ารุ่นเก่าๆ รู้จักกันแน่นอนครับ (กระทู้นี้น่าจะออกแนวๆ เช็คอายุนะครับ)  ;D
สมัยก่อนนิยมกันมากเพราะมันถูกกว่า b16 เทคเล็กอยู่โข แถมเวลาไปโมแล้วยังแรงกว่าเทคเล็กอีก

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 22:13:13 »
ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับคำตอบครับ

สรุปก็คือเป็นเครื่องหัวฉีด v-tec ยุคบุกเบิกใช่ไหมครับ
ก่อนที่พวก  b16a d15b จะมาถึง และเป็นทางเลือกสำหรับคนงบน้อย
เลยเกิดคำถามขึ้นมาครับว่า
1.ปัจุบันนี้เครื่องตัวนี้ยังน่าใช้อยู่ไหม และยังเหลือเยอะตามเชียงกงไหมครับ และราคาเท่าไหร่
2.และถ้าจะจับเอาเครื่องตัวนี้มาวางใน civic eg จะได้ไหมครับ
หรือควรจะไปวางใน civic ef จะดีกว่า เพราะรถกับเครื่องมันยุคเดียวกันและขนาดก็น่าจะพอดี (ความเข้าใจส่วนตัว)

1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 01:11:13 »
มันไม่ได้มี VTEC ทุกบล็อคครับ อ่านดีๆ

และโครงสร้างกับหน้าตามันก็คือ D-Series นั่นเอง
ปัจจุบันเครื่องนี้ยังน่าใช้อยู่ไหม? ส่วนมากจะเก่าแล้ว ถ้าจะจับมาวางและใช้เดิมๆผมว่าวาง D-Series
ตรงรุ่นจาก EG ไปเลยก็ได้ครับ

เครื่องบล็อคนี้ รู้สึกว่าเคยมีคนเอาตัวทวินแค็มมาโมดิฟาย ใส่เทอร์โบ ลงใน EG สามประตู
และเรี่ยวแรงที่ได้นั้น ปราบ VTEC อยู่หมัด ต้องเป็น VTEC ที่วิ่ง 13 วิถึงจะเอามันลงได้
แต่ค่าทำก็ไม่ใช่ถูกๆ ค่าเครื่องรวมทำเทอร์โบไม่ใช่ 2-3 หมื่น แต่น่าจะจบที่ 90,000 รวมกล่องจูน

แต่ถ้าไม่คิดจะเล่นเทอร์โบกับมัน และเอาไว้ใช้งาน ก็ ..D-Series ไปเถอะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 08:37:05 »
ZC ไม่มี vtec ตามท่านผู้การบอกเลยครับ แค่ 16 valve

ณ.ปัจจุบันสงสัยจะหายากแล้ว และสภาพที่เหลือคงจะไม่เหมาะกับการนำมาเค้นกำลังสักเท่าไร ถ้าจะหามาวางผมว่าน่าไปหา b16 หรือ d15 ที่มีสภาพสดกว่าจะดีกว่าและไม่ลำบากเรื่องอะไหล่เท่าไรครับ

ราคาเชียงกง มีรุ่นพี่เคยบอกเมื่อประมาณ 5-6 ปีแล้วว่าหาได้ไม่เกิน 2 หมื่นครับ

จะวางเครื่อง อย่าลืมถามตัวเองนะครับว่าจะใช้รถคันนี้ไปอีกนานไหม เพราะคุณจะต้องลงเงินไปกับมันหลายหมื่น ซึ่งส่วนต่างบางทีเอารถคันเก่าไปเทิร์นแล้วบวกตรงนั้นไปก็ได้รุ่นใหม่ๆ ดีกว่ามาใช้แล้ว ;D