ผู้เขียน หัวข้อ: >> เกือบไหลลงเขาแล้ว รถผมเป็นอะไรอ่าาาา <<  (อ่าน 4039 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaanNop

• Jr. Member
  • **
  • Life is not a bed of roses
เมื่อตอนกลางวันไม่มีอะไรทำว่างๆ รอผลแล็บสามชั่วโมง
ก็เลยขับรถขึ้นดอยสุเทพ...ตอนขาขึ้นก็เล่นโค้งสนุกดี  ซ้ายขวาๆไม่มีอะไรผิดปกติ ความเร็วประมาณ 60
ขึ้นไปถึึง ลาน ฮ. ก่อนถึงพระตำหนักภูพิงค์ ก็เลี้ยวกลับ
ขับลงมาเรื่อยๆเลยวัดพระธาตุดอยสุเทพได้ซักพัก ความเร็วประมาณ 60 เท่าเดิม (ตอนเลี้ยวก็ความเร็วน้อยกว่านี้)
พอโค้งซ้ายขวาต่อเน่ืองกัน รถเหมือนเกิดอาการท้ายปัด ละก็หน้ารถไม่เลี้ยวตามพวงมาลัย (เป็นไม่มากเท่าไหร่แต่พอรู้สึกได้ พอให้เสียวเป็นพักๆ)
อาการเหมือนขับรถบนหิมะมั้ง มันลื่นๆ เหมือนรถไม่เกาะถนนเลย...
แต่ระหว่างที่เกิดอาการที่ว่านี้ ผมไม่ได้ยินเสียงยาง เอี๊ยดๆเลยแม้แต่น้อย....ผิดปกติอะไรหรือเปล่าครับ....

ปล.ปกติผมขับขึ้นลงประจำ ไม่มีอาการแบบนี้เลย....ความเร็วบางทีมากกว่านี้ด้วยซ้ำ...รถผมสามห่วงคันในรูป display อ่ะครับ เปลี่ยนยางล่าสุดปีกว่าแล้ว...

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: >> เกือบไหลลงเขาแล้ว รถผมเป็นอะไรอ่าาาา <<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 18:20:17 »
โดนน้ำมันรึเปล่าคับ
JC TU #54

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: >> เกือบไหลลงเขาแล้ว รถผมเป็นอะไรอ่าาาา <<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 18:54:18 »

เป็นไปได้อย่างสูง ยางกับน้ำมันก็เหมือนหมากับแมวเลย

เมื่อตอนสงกรานต์ ผมไปแถวๆ เขาหินกองทางไปกาญจนบุรี ทางขึ้นเขา มีน้ำมันหก ประมาณ ครึ่งกิโล รถข้างหน้าคลานขึ้นเขา
ขับตามหลังมาเบรกแล้วยังแถ แถมเกือบเอาไม่อยู่ พอรถหยุด กดคันเร่งปล่อยคลัช ฟรี ทิ้งไปสามสี่ วิเลย รถแทบไม่ขึ้นเขา ใจหายวับๆเลยนึกว่างานนี้เสียประวัติ
ขับรถไม่ตกข้างทางซะแล้ว คิดแล้วยังเสียวไม่หาย ดีเซล ด้วยที่หก ตอนกลับแวะจอดข้างทางลงไปสำรวจ สงสัยรถบรรทุกมันลืมปิดฝาน้ำมันแน่ๆ เพราะเลอะมาถึงอีกฝั่ง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 19:39:56 »
เป็นไปได้ว่าน้ำมันบนถนนครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 19:44:14 »
เป็นไปได้ว่าน้ำมันบนถนนครับ

ใช่ครับเป็นไปได้สูง

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 22:46:29 »
เป็นไปได้อย่างที่หลายท่านว่ามาละครับว่าน้ำมัน แต่ผมเคยเจอแปลกๆมา
คือพื้นถนน เงาเป็นมันมาก ( สันนิฐานว่าผิวถนนลาดยางมะตอยมากไป ) แล้วฝนตกพร่ำพึ่งหยุดตก
ผมขับเข้าโค้ง โอ๊ยย หลังตามหน้ามาเลยครับ ขนาดว่าขับแค่ 70 กว่าๆ กว่าจะเอาเข้าที่ได้ เล่นเอาเหงื่อตกเลย -_-'

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 23:07:32 »
เป็นไปได้อย่างที่หลายท่านว่ามาละครับว่าน้ำมัน แต่ผมเคยเจอแปลกๆมา
คือพื้นถนน เงาเป็นมันมาก ( สันนิฐานว่าผิวถนนลาดยางมะตอยมากไป ) แล้วฝนตกพร่ำพึ่งหยุดตก
ผมขับเข้าโค้ง โอ๊ยย หลังตามหน้ามาเลยครับ ขนาดว่าขับแค่ 70 กว่าๆ กว่าจะเอาเข้าที่ได้ เล่นเอาเหงื่อตกเลย -_-'

แบบนี้ก็น่ากลัวครับ
ถนนลาดยางมะตอยตอนที่ฝนตกพรำๆแล้วเพิ่งหยุดเนี่ย
น้ำมันมันจะขึ้นมาบนผิวถนนเลยล่ะครับ ตัวลื่นเลย

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 23:34:07 »

ล้อหลังแซงล้อหน้า ^^

น่ากลัวๆครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 01:41:09 »

คิดว่าเป็นไปได้ที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 08:32:18 »
น่ากลัวมากเลยครับ ยังจำได้ติดตาเลย >_<

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 14:48:47 »
เอ่อ อยากรู้ว่าอาการนี้ เป็นอาการเดียวกับ Oversteer หรือเปล่าครับ

ถ้าเป็นอย่างนั้น ลงเขาด้วย น่ากลัวมากๆ - -

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 16:52:45 »
เคยแถที่ทางลงสะพานจากวิภาวดีไปพหลโยธินอ่ะคับ  เกือบชน แต่ไม่ชน 555+ vios เก่าไม่มี abs แถมฝนปอยๆ
JC TU #54

ออฟไลน์ PaanNop

• Jr. Member
  • **
  • Life is not a bed of roses
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 21:22:13 »
แต่ผมไม่เห็นรอยอะไรบนถนนนะครับ เช่น พวกรอยน้ำมันอะไรนี่ไม่มีแน่ๆ

มันจะเกี่ยวกับความผิดปกติของช่วงล่างรถบางส่วนหรือเปล่า.....เพราะผมสังเกตได้ว่าโช้คหน้าขวามันดังแปลกๆเวลาขึ้นหลังเต่า

อาการของรถมันไม่ได้เป็นมาก ทำให้ใจหายได้เป็นพักๆ แต่ก็สนุกดี (แก้อาการที่เกิดขึ้นได้ ก็เลยสนุก ถ้าแก้ไม่ได้คงไม่สนุกแน่ๆ)