ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้มั๊ยครับ ที่รถอีกคันแต่ใช้กุญแจคันอื่นมาไขได้  (อ่าน 7958 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
เรื่องเล่าต่อไปนี้ เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริง โดยรับข้อมูลผ่าน สถานีวิทยุ จส. 100 ออกอากาศ วันที่ 08/03/53 เวลา 10.30 น.

มันคงไม่ใช่เรื่องแปลกถ้ามันเป็นเพียงแค่รถหาย

จากวันเวลาดังกล่าว คุณแม่ของผู้เสียหายท่านหนึ่ง โทรมาเล่ารายละเอียดเหตุการณ์ให้ จส. 100 ฟัง เนื่องจากก่อนหน้านี้ได้แจ้งจส. 100 ช่วยเหลือติดตามรถหาย เมื่อวันอาทิตย์ที่ 07/03/10 เวลาประมาณ 15.30 ลูกชายได้ขับรถ Honda Civic ( ไม่ทราบปี) ไปจอดไว้ที่ลานจอดรถ ห้าง Central รัตนาธิเบศร์ เพื่อดูหนัง ได้บัตรรอบ 19.00 หลังจากเสร็จธุระ จึงกลับมาที่รถเวลาประมาณ 22.00 ไม่พบรถของตน จึงรีบโทรแจ้ง แม่ และเข้าขอดูบันทึกจากกล้องวงจรปิดพบว่า มีชายคนหนึ่ง ขับรถของตนออกไป โดยใช้เวลาไม่ถึง 1 นาที เวลา 21.20 เปิดประตู และ 21.21 สามารถสตาร์ทเครื่องขับรถออกไป จึงติดต่อแจ้งความกับ สภ.นนทบุรี พร้อมนัดเจ้าหน้าที่ตำรวจตรวจสอบเทปวันรุ่งขึ้น

เช้าวันที่ 08/03/53( วันนี้) เวลา 08.30 ตน ลูกชาย และเจ้าหน้าที่ตำรวจเดินทางไปถึงห้าง ได้รับแจ้งจากทางห้างว่าได้รับรถคืนแล้ว ผู้ที่ขับรถผิดคันไปได้นำมามอบคืนให้ ซึ่งเป็นเจ้าหน้าที่ของธนคารกสิกรไทยสาขาห้างดังกล่าว ด้วยความเข้าใจผิด โดยพ่อของผู้ที่ขับรถไป ได้เดินทางมาเล่าเหตุการณ์ให้ฟัง เนื่องจาก วันที่ 07/03/53 ลูกชายได้ขับรถ BENZ มาทำงานตามปกติแต่ตนมีความจำเป็นต้องใช้รถ จึงโทรมาขอเปลี่ยนรถกับลูกชาย โดยขับรถของตน Honda Civic มาจอดไว้ที่ลานจอดรถของห้าง และขับรถของลูกไปทำธุระ ทราบเรื่องตอนที่ลูกชายขับรถกลับมาจอดที่บ้าน จึงทราบว่าไม่ใช่รถของตัวเอง ได้ติดต่อแจ้งความกับ สภ. ตะโนด แต่เนื่องจากเป็นคนละ สภ จึงไม่สามารถตามหาเจ้าของได้ และเดินทางกลับมาติดต่อที่ห้างสำหรับผู้เสียหาย และเจ้าหน้าที่ตำรวจทราบเจตจนาว่าไม่ใช่ขโมย เพราะรถทั้ง 2 คัน รุ่นและยี่ห้อเดียวกัน และรถของผู้ต้องหาก็ยังคงจอดอยู่ที่เดิม เพื่อความบริสุทธิ์ใจ ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ ได้นำ กุญแจรถทั้งสองคัน มาทดลอง โดยเมื่อนำกุญแจ ของผู้ต้องหาไขรถของผู้เสียหาย ก็สามารถเปิดรถได้และสตาร์ทได้ปกติ และเมื่อนำกุญแจ ของผู้เสียหายไขรถของผู้ต้องหา ก็สามารถเปิดรถได้และสตาร์ทได้ปกติ สรุปคือ รถ Honda Civic ทั้ง 2 คัน สามารถใช้กุญแจร่วมกันได้ โดยที่ทั้งสองฝ่ายยืนยันว่าไม่เคยเปลี่ยนกุญแจเป็นกุญแจดั้งเดิมที่ติดมากับตัวรถ ซึ่งทางผู้เสียหาย ไม่ติดใจเอาความกับทาง Honda เพราะเกรงว่าเป็นการเสียเวลา จึงตัดสินใจเปลี่ยนกุญแจเอง

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ถ้าเป็นเรื่องจริง 100% ผมว่างานนี้ Honda ต้องเช็คอะไรสักอย่างแล้วละผมว่า
ถ้ามีปัญหาจริงๆงานนี้ได้มี Recall อีกแน่ๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Panpak

• Newbie
  • *
แบบนี้ก็มีด้วยเหรอ เพิ่งเคยได้ยิน
งั้นกุญแจแบบ Comfort Access นี่ไม่ยิ่งน่ากลัวเหรอครับ
ถ้าเกิดเข้ารหัสผิดขึ้นมา นี่สลับคันได้ง่ายๆเลย ไม่ต้องควักกุญแจเลยทั้งเปิดประตูและ Start เครื่อง

ออฟไลน์ prai

Immobilizer มีปัญหาเหรอครับ?
หรืออะไร หรือมันไม่เป็นความจริง?

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
หรืออาจจะเป็นไปได้ไหมว่า Civic รุ่นดังกล่าว เป็นรุ่นที่ยังไม่มี Immobilizer หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นก็อาจจะใช้ร่วมกันได้มั้งครับ ในข่าวก็ไม่ได้ระบุว่าเป็นปีใดอ่ะครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
จากการเขียนเหมือนว่าเป็นข่าว แต่ผมหาที่มาไม่เจอ ใครพอทราบไหมครับ ว่าเป็นเรื่องจริงหรือเปล่า

ถ้าจริงก็น่าสงสัย แต่เคยได้ยินมาเหมือนกันว่ามันจะซ้ำกันได้ แต่ถ้ามี immo แล้วไม่แน่ใจ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Tonaka

เป็นไปได้ แน้น้อยมากอยู่น่ะ  แต่ยังไงๆ ถ้าเป็นจริง ทางฮอนด้าควรจะมาแถลงเรื่องนี้

เพราะอย่างน้อยรถที่ขายในประเทศเดียวกัน  ก็ไม่น่าจะเจอเคสนี้
阿蘇山

ออฟไลน์ iamanoone

• Jr. Member
  • **
เคยใช้กุญแจ w123 ของพ่อ ไปเปิดรถ w123 ของเพื่อนได้ แต่แค่ครั้งเดียวนะครับ ไม่เคยทดสอบอีกเลย

ออฟไลน์ CRO

-_-' อา...งานเข้า ที่บ้านมีอยู่คันนึง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
WTF???

WTF = what the แกงไก่ใส่.... เปล่าครับ

ได้ครับ ถ้าดอกกุญแจสึกมากๆ แต่กรณีนี้ งานเข้า

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออนไลน์ Puyzabra

ผมว่าเป็นไปได้นะคับงั้นมันจะเปิดประตู หรือสตาร์ทได้ไงถ้าทำกุญแจimmoหายอ่ะ ผมเป็นไปได้1ใน10000 เพราะบางรุ่นมีเลข0000-9999อ่ะคับ

ออฟไลน์ kritphakhin

555+ ผมโชคดีไปขายไปล่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

WTF???

WTF = what the แกงไก่ใส่.... เปล่าครับ

ได้ครับ ถ้าดอกกุญแจสึกมากๆ แต่กรณีนี้ งานเข้า

ไม่ทราบครับ แต่มันหมายถึงฉงนงงงวยมากจริงๆน่ะครับ

ออฟไลน์ tokyo

จะบอกว่าไม่มี immo มันก็กะไรอยู่

ขนาดตูดพลาสติกของกุญแจ fino มันยังหมุนไอฝาปิดรูเสียบ ของอีกคันไม่ได้เลย
07 mazda 3

ออฟไลน์ 911turbo

ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกจะเป็น civic 3d นะครับ   ไม่ใช่รุ่นปัจจุบัน

ออฟไลน์ tvm

ถ้ารุ่นเก่า ร่องกุญแจอาจจะหวานได้นะครับ
เหอะๆ น่ากลัวๆ

ออฟไลน์ ddman

• Jr. Member
  • **
-_-' อา...งานเข้า ที่บ้านมีอยู่คันนึง

ใช่  งานเข้าจริงๆ อยากได้คำยืนยันจากผู้ที่ทราบข่าวว่าเป็นซีวิค 3 ประตูจริง จังเลย
ตอนวางตลาดใหม่ๆ รุ่นนี้ก็มีปัญหาหลังคาบุลังกระดาษนี่
??????????????????....????????