ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกไม่ถูกค่ะ nissan march, mazda 2 และ mazda 2 sedan  (อ่าน 21604 ครั้ง)

ออฟไลน์ wolverine

• Newbie
  • *
เลือกไม่ถูกค่ะ nissan march, mazda 2 และ mazda 2 sedan
« เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 21:13:55 »
จริงๆได้รบกวนถามคุณ jimmy และ p_wut ไปแล้วค่ะ และกำลังรอคำตอบอยู่  (เพราะตอนแรกหาทางโพสต์ ใน new topic ไม่เจอค่ะ ...แอบงง)   แต่ก็อยากฟังความคิดเห็นอื่นๆ ของเพื่อนๆ ด้วยนะค่ะ
รบกวนด้วยนะค่ะ คือว่าเป็นผู้หญิงที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถนะค่ะ ตอนนี้กำลังอยากจะซื้อรถใหม่นะค่ะ โดยรถที่กำลังเลือกอยู่คือ  nissan march, mazda 2 และ mazda 2 sedan ค่ะ
เงื่อนใขส่วนตัวมีดังนี้ค่ะ
1. อยู่ต่างจังหวัดค่ะ จะใช้ขับอยู่ในตัวจังหวัด คือประมาณ  40 -80 กิโล ต่อวัน และอาจจะมีขับเข้า กทม หรือไปต่างจังหวัดเช่นชัยภูมิ ซึ่งต้องขึ้นเขาบ้างเดือนละครั้งหรือสองครั้ง  ไปกลัประมาณ 500 - 700 กิโล
2. มีรถ toyota vigo สี่ประตู Auto อยู่แล้วหนึ่งคันที่บ้าน ดังนั้นรถคันนี่จึงป็นรถคันที่ 2 ค่ะ
3. อยู่กับคุณแม่แค่สองคน ต้องใช้รถทั้งคู่ กะว่าจะใช้รถสลับกับคุณแม่สองคน จึงเป็นรถผู้หญิงขับทั้งคู่ ขับรถไม่รุนแรง และขับกันไม่เร็วมาก
4. เรื่องการเงิน  ถ้าซื้อเงินสด มีงบ หกแสน ค่ะ  แต่ถ้าซื้อเงินผ่อนก็สามารถซื้อคันที่ราคาสูงกว่านี้ได้

รถที่มองหา
1. เนื่องจากมีรถใหญ่แล้วหนึ่งคันจึงมองหารถที่เล็กกว่าเพื่อความคล่องตัว ในการขับ และจอด ตอนนี้ไปตลาดหาที่จอดวีโก้ยากมาก
2. อยากได้รถที่เล็กเพื่อความประหยัดน้ำมัน เพราะตอนนี้โตโยต้า กินน้ามันเยอะมาก ไม่ค่อยกล้าขับ
3.  แต่ก็อยากได้รถที่มีความปลอดภัย  และง่ายต่อการดูแลรักษา หรือศูนย์ที่ไว้ใจได้ ดูแลดี
4. อยากได้รถเกียร์ออโต้ค่ะ

สิ่งที่อยู่ในใจตอนนี้
1. ชอบความน่ารัก และประหยัดน้ำมันของ march แต่กังวลเรื่องความปลอดภัย และความแข็งแรงของตัวรถ
2. ชอบความสวยของ mazda 2 แต่กังวลเรื่องราคาที่สูงกว่า march เมื่อเทียบกับความคุ้มค่า  และ กังวลเรื่องอัตราการกินน้ำมันของ mazda ที่ว่ากันว่ากินจุพอสมควร และห้องโดยสารที่แคบกว่า
รบกวนด้วยนะค่ะ ขอโทษด้วยที่ถามจุกจิกมากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2010, 22:37:01 โดย wolverine »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: เลือกไม่ถูกค่ะ nissan march, mazda 2 และ mazda 2 sedan
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 22:27:41 »
เรื่องความปลอดภัยของมาร์ช ไม่ต้องกังวลมากก็ได้ครับ
และขับวีโก้ เดาว่าเป็นเกียร์ธรรมดา มาร์ชก็คงได้ด้วย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: เลือกไม่ถูกค่ะ nissan march, mazda 2 และ mazda 2 sedan
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 23:40:47 »
ถ้ามีเงินเยอะขนาดนี่ เอา march abs + 2airbag ไปเลยครับ ได้ความปลอดภัยมั่นใจมากขึ้น แต่รอนานหน่อยครับ เกียร์ยังไม่มา
แต่ถ้ารอไม่ไว้ก็ ไป 2 ก็ได้เพิ่มอีกหน่อยเอารุ่นกลางๆ ขนาด ต่างกันไม่มากครับ 2 กว้างกว่าเกือบทุกมิติ แต่ความสูง march สูงกว่า

ขับไม่เร็วก็แนะนำ march ก็พอแล้วครับ เครื่องมันเล็ก แต่ไม่อืดนะครับ

สุดท้ายไปลองขับครับ ทั้ง 2 และ march แล้วจะได้คำตอบครับ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 23:54:45 »
ถ้าเป็นรถคันที่สอง ไว้ใช้ใกล้ๆ บ้าน ผมว่า march ดีกว่าครับ

เอาตัว ไปเลยก็ได้ครับ  จะได้ปลอดภัยมากขึ้น งบ ซื้อสดได้สบายๆ
แล้วก็ทำเบาะหลังให้ดีๆ ใส่พนักให้สูงหน่อย แค่นี้ก็ OK แล้วครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 23:56:15 »
MARCH อีกเสียง ถูกกว่า ประหยัดกว่าครับ

ออฟไลน์ kopy081

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 00:21:41 »
น้องมีนาอีกเสียง สบายกระเป๋ากว่า
แถมประหยัดน้ำมันด้วย ในclub เห็นว่าได้เกิน20โลลิตรนะ แต่เกียร์ธรรมดานะจ๊ะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 00:29:57 »
จริงๆได้รบกวนถามคุณ jimmy และ p_wut ไปแล้วค่ะ และกำลังรอคำตอบอยู่  (เพราะตอนแรกหาทางโพสต์ ใน new topic ไม่เจอค่ะ ...แอบงง)   แต่ก็อยากฟังความคิดเห็นอื่นๆ ของเพื่อนๆ ด้วยนะค่ะ
รบกวนด้วยนะค่ะ คือว่าเป็นผู้หญิงที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถนะค่ะ ตอนนี้กำลังอยากจะซื้อรถใหม่นะค่ะ โดยรถที่กำลังเลือกอยู่คือ  nissan march, mazda 2 และ mazda 2 sedan ค่ะ
1. อยู่ต่างจังหวัดค่ะ จะใช้ขับอยู่ในตัวจังหวัด คือประมาณ  40 -80 กิโล ต่อวัน และอาจจะมีขับเข้า กทม หรือไปต่างจังหวัดเช่นชัยภูมิ ซึ่งต้องขึ้นเขาบ้างเดือนละครั้งหรือสองครั้ง  ไปกลัประมาณ 500 - 700 กิโล
2. มีรถ toyota vigo สี่ประตู Auto อยู่แล้วหนึ่งคันที่บ้าน ดังนั้นรถคันนี่จึงป็นรถคันที่ 2 ค่ะ
3. อยู่กับคุณแม่แค่สองคน ต้องใช้รถทั้งคู่ กะว่าจะใช้รถสลับกับคุณแม่สองคน จึงเป็นรถผู้หญิงขับทั้งคู่ ขับรถไม่รุนแรง และขับกันไม่เร็วมาก
4. เรื่องการเงิน  ถ้าซื้อเงินสด มีงบ หกแสน ค่ะ  แต่ถ้าซื้อเงินผ่อนก็สามารถซื้อคันที่ราคาสูงกว่านี้ได้

รถที่มองหา
1. เนื่องจากมีรถใหญ่แล้วหนึ่งคันจึงมองหารถที่เล็กกว่าเพื่อความคล่องตัว ในการขับ และจอด ตอนนี้ไปตลาดหาที่จอดวีโก้ยากมาก
2. อยากได้รถที่เล็กเพื่อความประหยัดน้ำมัน เพราะตอนนี้โตโยต้า กินน้ามันเยอะมาก ไม่ค่อยกล้าขับ
3.  แต่ก็อยากได้รถที่มีความปลอดภัย  และง่ายต่อการดูแลรักษา หรือศูนย์ที่ไว้ใจได้ ดูแลดี

1. ชอบความน่ารัก และประหยัดน้ำมันของ march แต่กังวลเรื่องความปลอดภัย และความแข็งแรงของตัวรถ
2. ชอบความสวยของ mazda 2 แต่กังวลเรื่องราคาที่สูงกว่า march เมื่อเทียบกับความคุ้มค่า  และ กังวลเรื่องอัตราการกินน้ำมันของ mazda ที่ว่ากันว่ากินจุพอสมควร และห้องโดยสารที่แคบกว่า
รบกวนด้วยนะค่ะ ขอโทษด้วยที่ถามจุกจิกมากมาย

จะบอกว่า March และ Mazda 2 มีขาดตัวถังที่ "พอกันเลย" เพราะอยู่ในพิกัด B-Segment Hatchback
เพียงแต่ว่า March ใส่เครื่อง เล็ก กว่้า 1.3 ลิตร เลยได้เข้าไปอยู่ในกลุ่ม ECO Car แทน ภาษีสรรพสามิต หน้าโรงงาน ถูกลง ราคาขายปลีก ก็เลยถูกลง

ถ้าวิ่งทางไกลด้วย เจอเงื่อนไขนี้เข้าไป ผมกลับมองว่า Mazda 2 น่าจะเหมาะสมขึ้นมามากกว่านิดนึง
เรามีรีวิว ของ Mazda 2 อยู่ในเว็บนี้ ลองค้นหาดูได้ ในหน้าแรก ของเว็บครับ ส่วนของ REVIEW By J!MMY ลองค้นดู
ในส่วน B-Segment Sub compact ไม่เกิน 1,500 ซีซี ประมาณนี้ครับ

และเช่นกัน เรามีรีวิว ทดลองขับ March สั้นๆ อยู่แล้ว ลองคลิกที่ แฟลช รูป March ในหน้าแรกของเว็บได้เลยครับ

ควงามค้มค่า เราตอบให้คุณไม่ได้ครับ คุณต้องตอบตัวเอง

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 00:38:08 »
Nissan March ตอบโจทย์ได้ดีทุึกข้อ
แนะนำ รุ่น Top เกียร์ Auto (เป็น CVT) เหมาะสมกับคุณและครอบครัวที่สุด
เล็ก เด่น จอดง่าย วงเลี้ยวแคบสุด พวงมาลัยเบามาก มีสัญญาณถอยหลัง ฯลฯ
ที่สำคัญที่สุด ตัวถังใหม่ (V-Platform) + เครื่องยนต์รุ่นใหม่ (กว่า) + เกียร์ออโต้
รุ่นใหม่ (CVT อารมณ์เหมือนพวกรถมอเตอร์ไซค์ออโตเมติก คือ ไม่งึก ๆ งัก ๆ)
บำรุงรักษามีค่าใช้จ่ายน่าจะต่ำสุด ๆ กับ 1200 cc. 3 สูบ น้ำมันเครื่องแค่ 3 ลิตรเอง
อะไหล่กว่า 90 % ผลิตในไทย
ฯลฯ  (คือเท่าที่พอรู้ตอนนี้ครับ)

แต่ (ประเทศไทย) ก็ยังมีคนบอกว่า
เป็นยี่ห้อไม่ยอดนิยม ขายต่อยาก และไม่ได้ราคาดี (เขาว่าใช้ไป 2-3 ปี
ขายต่อเหลือ 5 - 6 พันบาท!) ไม่เหมือนพวกยี่ห้อยอดนิยม
ใช้เป็น 10-20 ปียังขายต่อได้กำไร ! พวก Brandlismmmm ว่ามาครับ

ออฟไลน์ exodus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 00:50:50 »
วิ่งเข้ากรุงเทพ บ้าง น้อง 2 ก็ ดูดีนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 07:03:49 »
วันนี้วันเสาร์  ตื่นแต่เช้าเลย ก่อนอื่น  :D  ขอขอบคุณทุกความเห็นนะค่ะ เวบนี้ช่วยได้มากจริงๆ
แต่ก่อนเวลามีปัญหา หรือต้องการปรึกษเรื่องรถ ก็จะมีคนใกล้ตัวให้ถามใถ่
แต่พอตอนนี้ไม่มีใครให้ถามแล้วเลยต้องหาทางช่วยเหลือตัวเอง เวลามีข้อสงสัย โชคดีที่ยุคนี้มีทางออกอื่นๆ อีกมากมาย
อย่างเช่นเวบนี้ที่ สร้างขึ้นมาโดยมีความเป็นกลางสูงมาก และสมาชิกทุกคนก็มีน้ำใจ เข้ามาร่วมตอบ และ
ช่วยเหลือกันเหมือนญาติและเพื่อนคนนึง ทั้งที่แทบจะไม่เคยรู้จักกันมาก่อน
กะว่าวันนี้สายๆ จะไปลองขับทั้งสามคัน
แต่เสียดายที่ March มีแต่เกียร์ธรรมดา  ยังไม่มี CVT ให้ลอง 
อืม สงสัยอีกนิดว่า Mazda 2 ห้าประตู กับ ตัว sedan นี่กินอัตาการกินน้ำมันเท่ากันใหมค่ะ พยายามหาอ่านในนี้แล้วแต่หาของ sedan ไม่เจอ

............................ประทับใจ  เวบนี้จัง ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 08:17:18 »
2 sedan , hatchback อัตรากินน้ำมันไม่น่าจะต่างกันมากมายจนเห็นได้ชัดนะครับ เพราะทุกองค์ประกอบเหมือนกันหมด

สำหรับผมชอบ march มากกว่าครับในตัว topสุด ลูกเล่นแพรวพราวสุดๆ ราคาก็ดี

ส่วนขับเข้าออกต่างจังหวัด กรุงเทพ ผมว่าไม่ต่างกันหรอกครับ ถ้าเป็นคุณผู้หญิงขับเรื่อยๆชิวๆก็ มองไม่เห็นความแตกต่างละครับ

ผมเคยเห็น jazz โฉมเก่า idsi ขับขึ้นลงดอยสุเทพกันฉิวๆเลย ม้ามากกว่า march นิดเดียวเอง แต่ระบบเกียร์ march ดีกว่า jazz เยอะเลย ถือว่าทดแทนส่วนนี้

รถจะตอบสนองคุณได้แค่ไหน ก็ขึ้นอยู่กับความรู้สึกคุณละแหละครับ ต้องไปลองเอง

Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 08:22:11 »
ถ้าขับในเมืองรถติดๆ ใช้ชีวิตในเมืองเกิน50%ขึ้นไป ผมเลือกมารช์

ถ้าขับทางไกล ผมมั่นใจมาสด้ามากกว่า

ความประหยัดที่ต่างกันไม่มาก ผมว่าเอารถที่ขับแล้วสบายใจ(ในอัตราเร่งและช่วงล่าง)ดีกว่าครับ
แต่ถ้าขับในเมือง ความประหยัด จะทำให้คุณสบายใจ เหอะๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 10:11:58 »
จริงๆ ผมอยากจะ comment มาก แต่เนื่องจากยังไม่เคยขับ March ออกถนน เลยพูดได้ไม่เต็มปาก
บอกได้เพียงแค่ว่าถ้าเป็นเรื่องพื้นที่ห้องโดยสาร แม้ลำตัว March จะแคบกว่า ผมกลับรู้สึกว่า March เป็นรถที่นั่งสบายกว่า 2
เว้นเสียแต่ว่าเบาะหลังนั้นนั่งสามแทบไม่ได้ ถ้าได้ต้องเป็นคนตัวผอมเท่านั้น แต่ถ้าให้นั่ง 4 March จะสบายจริง จริงกว่า 2

ส่วน 2 นั้นผมเคยขับมาแล้ว และทราบดีว่าหากไม่นับเรื่องพื้นที่ในห้องโดยสารตอนหลังและเก็บสัมภาระท้ายค่อนข้างเล็กไป
เรื่องอื่นถือว่าทำได้ดี อัตราเร่งออกตัวแรกๆดี แต่ยิ่งความเร็วสูงขึ้นก็จะเริ่มเป็นรองเพื่อนร่วมรุ่น ซึ่งเรื่องนี้อาจไม่มีผลกับคนที่ไม่เคย
ถามเรื่อง 0-100 หรือ 80-120kmh เพราะยังอยู่ในข่ายไหว้วานให้เดินทางต่างจังหวัดได้ไม่หงุดหงิด (แค่สู้เพื่อนร่วมรุ่นอีก 2-3 รุ่นไม่ได้)

ช่วงล่างของ Mazda ในรุ่นต่ำสุด ผมมองว่าจะเป็นรถขับทางไกลภายใต้ความเร็วไม่เกิน 150 ที่ดี และนุ่มกว่าที่บุคลิกวัยรุ่นของมันแสดงออก
ถ้าจะให้ดีผมคงขอแนะให้เปลี่ยนยาง เพราะยางติดรถเดิมห่วยเหมือนของ Nissan Tiida เลย หากได้ยางดีแล้ว จะเร่ง จะเบรค จะเข้าโค้ง
ผมว่าไม่มีปัญหาเพราะเซ็ตช่วงล่างมาบาลานซ์ดีระหว่างความสนุก ความปลอดภัย และความสบาย

เรียกได้ว่าถ้าไม่ได้ขนของไปไหนเยอะ 2 นี่จะไม่มีปัญหากับการนั่งไปไหนมาไหนกัน 2 คน ซึ่งมองจากโจทย์ที่คุณบอกว่ามีรถ Vigo อยู่แล้ว
รถคันนี้จึงไม่จำเป็นต้องมีเบาะหลังหรือพื้นที่ด้านหลังที่ใหญ่นัก แต่อยากให้คุณลองเอาตัวมานั่งบนเบาะทั้งสองคันเทียบกันว่าคู่ไหนสบายกว่ากัน

เรื่องความปลอดภัย พูดยากครับ ประเทศเราไม่มีการทดสอบใดๆจากภาครัฐให้ดูอ้างอิง และแม้แต่การชนจริงบนถนนผมก็ยังไม่เคยเห็น
แต่ถ้าให้เดินๆดูรอบรถ พิจารณาจากโครงสร้างและเนื้อเหล็ก ผมว่าปลอดภัยใกล้เคียงกันทั้งคู่ล่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 10:15:15 »
รีวิวของตัว Sedan ยังไม่มีในเว็บ ณ ตอนนี้
และคาดว่า กว่าจะมี ก็คงต้องเป็นต้นเดือนพฤษภาคม เป็นอย่างเร็วที่สุด ครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 10:18:41 »
เพิ่งเข้ามานะครับ

ถ้าไม่เปิดกระทู้นี้ จะไม่รู้เลยว่า มี PM เข้ามา เพราะไม่ได้สังเกตครับ

ตามที่ถามมา ตอบไม่ยากครับ  March ครับ

1. วิ่งในเมือง รถติดๆ ประหยัดน้ำมันกว่า 2 แน่ๆ  แค่จอดติดไฟแดง หรือจอดติดเครื่อง ลงไปซื้อของแป๊บๆ
มันก็กินน้ำมันน้อยกว่า 2  10-20% แล้ว

2. ผมไม่เชื่อว่า March โครงสร้างตัวถัง มันจะปลอดภัยน้อยกว่า 2 ครับ  มันพอๆ กันแหละครับ รวมไปถึงพวก Vios , Yaris , Jazz , City ด้วย
เพียงแต่ ในราคาที่ถูกกว่า คุณภาพบางด้าน ก็อาจจะสู้ไม่ได้ เช่น การเก็บเสียง / การให้ความรู้สึกถึงความแน่นหนา (แค่ความรู้สึก)

3. 2 จะน่าสนใจที่จะซื้อ มีเพียง 2 กรณี
3.1 อยากได้รถที่มีที่เก็บของท้ายรถเยอะๆ  กรณีนี้ ต้องเลือก 2 Sedan เท่านั้น
3.2 อยากได้รถที่มี ABS ในราคาไม่แพง  ก็ต้องเลือก 2 Sedan AT รุ่นต่ำสุด เพราะราคามันราวๆ 5.6 แสนเท่านั้น แต่ยังได้แถมประกันชั้น 1 ฯลฯ
ในขณะที่ March Auto ที่มี ABS รุ่นถูกสุด ก็ 5.07 แสน ไม่แถมอะไรเลย  เท่ากับว่า เทียบกับเม็ดเงินที่จ่ายจริง March ถูกกว่ากันหน่อยเดียว

ถ้าความต้องการแบบนี้  ถึงจะน่าเลือก 2 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2010, 10:20:29 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 10:35:34 »

จากที่ได้ไปลองนั่งและลองขับผมหลงไหลมาร์ชเข้าอย่างจังเลยนะครับ และเป็นตัวเลือกแรกๆถ้าจะเปลี่ยรถเพราะผมใช้ในกุรุงเทพเป็นหลักออกต่างจังหวัดก็ใกล้ๆ120กิโลเอง มาร์ชตอบโจทย์ได้ดีเลย

แต่ถ้าจขกท.ขับต่างจังหวัดตลอดมีขับทางไกลๆด้วย 500 - 700 กิโลแหนะผมยังไม่เคยขับขนาดนี้เลย มาสด้า2ค่อนข้างได้เปรียบพอสมควร ถ้าเป็นไปได้ลองหาเช่าหรือยืมรถคันที่อยากซื้อไปลองขับไกลๆดูนะครับ ว่าชอบมากน้อยแค่ไหน นั่งสบายไหม ปวดเมื่อยต่างกันแค่ไหน ช่วงล่างถูกใจเราหรือเปล่า เพราะบางคนบอกแข็ง บางคนบอกพอดี คนบอกบอกร่่อน ก็ว่ากันไป

อาจมีบางคนจะแย้งว่า มาร์ชใช้ขับใกล้ๆดิไปจ่ายกับข้าวเข้าเมือง พอวิ่งทางไกลใช้วีโก้ดีกว่า รถใหญ่กว่าเดินทางปลอดภัยกว่า แต่ถ้าวีโก้เสียขึ้นมาจะทำยังไงหละ แล้วรถที่เราซื้อก็ควรจะใช้งานได้"ทุกกรณี"  ที่สำคัญผมนั่งวีโก้ไกลๆลงมาท้องใส้ปั่นป่วนทุกที พร้อมจะพุ่งทั้งบนและล่าง

ออฟไลน์ ibirddy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 12:13:21 »
เหมือนกันเลยค่ะ
ช่วงก่อนคิดหนักมาก ระหว่าง march กับ mazda 2

march ชอบตรงประหยัดน้ำมัน
แต่ว่า เกียร์ออโต้ กว่าจะได้ก็อีกนาน แล้วไม่รู้ว่าจะถึงคิวเราเมื่อไหร่
ภายในไม่รู้สึกอึดอัด แต่ติตรงเบาะหลังค่ะ ขนาดตัว top ก็ไม่มีที่รองหัว
คิดว่า ถ้าเอาตัวนี้มา คงต้องเปลี่ยนเบาะแน่ๆ แหละ
ส่วนรูปลักษณ์ภายนอก เฉยๆ ค่ะ ไม่ชอบเท่าไหร่

ปัญหาคือ อยากจะรีบใช้รถหน่ะค่ะ ไม่อยากรอนานเกินไป
กลัวว่าถ้ารอ march แล้ว ออกมาไม่ดีอย่างที่ตั้งใจไว้
จะยิ่งเสียเวลา

พอหาข้อมูล mazda 2
ก็พอใจระดับนึง
แต่รู้สึกว่า ด้านหลังอึดอัดไปนิดนึง
หมายถึงความโปร่งด้านบนหน่ะค่ะ
ส่วนรูปลักษณ์ภายนอก ชอบค่ะ สวยถูกใจ
กินน้ำมันกว่า march แน่นอน -_-"
แต่ไม่ต้องรอรถนาน

march มองตัว V ค่ะ เพราะอยากได้ ABS  (507000)
mazda 2 มองตัว spirit ค่ะ (640000)

ถ้าเอา march คงต้องเพิ่มเงินองอีกพอสมควร สำหรับประกัน ฟิลม์ เปลี่ยนเบาะ ฯลฯ
ส่วน mazda 2 นี่ จบที่ราคานี้เลยค่ะ เพราะแถมหมดแล้วทุกอย่าง

คิดๆ แล้วเลยจบที่ mazda 2 ค่ะ
ราคาสูงกว่าพอสมควร แต่ยังไหวอยู่
แต่ก็แอบเสียดาย ความประหยัดของ march อยู่เหมือนกันค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 18:09:09 »
กลับบ้านมาแล้วค่ะ
หลังจากไปทัวร์ ศูนย์มาสด้า และ นิสสัน ท่ามกลางแสงแดดอันแรงกล้า และองศาที่ 43 ฮึๆๆๆ ร้อนมาก
กลับมาบ้านพร้อมข้อมูลความต้องการที่แคบลง แต่ก็ยังสับสน(ในตัวเอง) และยังไม่ฟันธง

....March  หมายตา  เกียร์ออร์โต้ รุ่น top VL CVT ราคา 537000  บาท  สิ่งที่ศูนย์เสนอมา
1. เงิน 5000  ซึ่งจะเอาเงินสด หรือเอาไปเปลี่ยนเป็นของแถมต่างๆ เช่น ฟิล์ม ผ้ายาง  กรอบป้ายทะเบียน  ประมาณนี้
2. ประกันชั้น 1 อันนี้แถมจริงๆ ค่ะ แต่คนขายและผุ้จัดการศูนย์ขอร้องแบบสุดๆ ว่าอย่าบอกว่าได้จากทางเค้า เพราะไม่มีคนอื่นได้ เค้ากลัวลูกค้าท่านอื่นว่าเอานะค่ะ
......หมดแล้วค่ะ

แวบเข้าศูนย์ .....Mazda  หมายตา M 2 sedan Spirit V  A/T  (รอง top )  ราคา   615000  บาท
1 แถมประกันชั้นหนึ่ง วิริยะ   พ.ร.บ.   ค่าจดทะเบียน 
2.  ฟิล์มกรองแสง  เค้าบอกว่าไม่มียี่ห้อ  แต่เป็นสแตนดาร์ด  (เค้าว่างั้น )  หรือ ให้เงิน 1500 เอาไปติดเองร้านข้างนอก
3. อื่นๆ พวก กรอบป้ายทะเบียน  พรหมปูพื้น  ยางปูพื้น  ค่ามัดจำป้ายแดง 
4. ค่าน้ำมัน 500 บาท
5. กันสาดรอบคัน 4 ชิ้น
ความรู้สึกส่วนตัว ตอนนี้
จริงๆ แล้วยังตัดสินใจไม่ได้อย่างเด็ดขาดค่ะ 
1. ชอบ march ที่ความน่ารัก กินน้ำมัน 18-20 กิโลต่อลิตร แถม option ในตัว top ก็ทำมาล่อตาล่อใจน่าดู  และราคาที่ถูกกว่า M2 เกือบ หนึ่งแสน
2. ชอบ Mazda 2 sedan เพราะสวยเหลือเกิน เข้าไปนั่งขับแล้วรู้สึกได้ถึงความปลอดภัย ความหนักแน่น ของตัวรถ ไม่รู้ว่าจะอธิบายยังไงดี มันคงเป็นความรู้สึกนะค่ะ ชอบที่เก็บของด้านหลังที่กว้างจนแทบจะลงไปนอนได้
คนขายบอกว่า กินน้ามันที่ 16 กิโล ต่อลิตร (ไม่รู้จริงใหม อาจจะจริง แต่ถ้าเราขับเองคงไม่ถึง )

.........................บรรยายมามากมาย คือพึ่งกลับมานะค่ะ ข้อมูลต่างๆ มันลอยวนๆ ปนไอร้อนอยู่ในห้วงคำนึง และออกอาการกึ่งคิด กึ่งเพ้อ (เจ้อ)
เลยอยากเล่าให้เพื่อนๆ ในนี้ฟัง อย่าพึ่งเบื่อหรือรำคาญนะค่ะ

คืนนี้คงเป็นคืนที่ต้องคิดหนักอีกคืน  ::)

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 18:26:36 »
รีวิวของตัว Sedan ยังไม่มีในเว็บ ณ ตอนนี้
และคาดว่า กว่าจะมี ก็คงต้องเป็นต้นเดือนพฤษภาคม เป็นอย่างเร็วที่สุด ครับ

อยากทำให้อ่ะ ดูก่อนว่าสงกรานต์ถ้าไม่มีอะไรทำจะทำ User Review ให้นะ

ไอ้ผมเองก็คิดเหมือน จขกท แหละ  สุดท้ายซื้อ 2 sedan ครับ

เพราะ

1 ขึ้เกียจรอคิว ไม่รู้จะได้รถเมื่อไหร่  ตอนไปดู March เป้นวันที่สองของการเปิดตัว เซลส์บอกรับรถสิงหาคม
2 จุดที่ไม่ชอบ March คือ ไม่มีพนักพิงศรีษะ ที่นั่งตอนหลัง  และที่รับไม่ได้คือ ไอ้รอยปากฉลาม สองหยักบนหลังคา น่าเกลียดมาก
3 ถ้าต้องเลือก March รุ่นสูงๆ หน่อย เพิ่มเงินอีกนิดก็ได้  SUb compact car ขนาด 1500 ซีซีแล้ว คุ้มกว่า
4 ผมก็เลยไปดู MAZDA 2 Sedan Groove ตัวล่างสุด ห้าแสนกว่าๆ  แต่สุดท้ายจบที่ Spirit หกแสนหนึ่ง เพราะคิดว่าน่าจะขายต่อง่ายกว่ารุ่นล่างสุด

ตอนนี้แฮปปี้ดีครับ  กินน้ำมันราวๆ 10 กม ต่อลิตรนะ แต่ผมขับจริงใน กทม.นะ ทั้งรถติด ขึ้นทางด่วน  ส่วนตัวผมมั่นใจกว่าขับ March แน่ๆ

ลองคิดดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2010, 18:32:17 โดย jane_9090 »
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 19:08:35 »
ขอบคุณค่ะคุณ  jane_9090
ขอบคุณที่แจ้งอัตราการกินน้ำมันของ ตัว sedan ที่ใช้ในชีวิตจริงให้ฟัง นะค่ะ จะได้ใช้ประกอบในการตัดสินใจ (คืนนี้และคืนต่อไป ฮุฮุ)
เพราะถ้ายึดตามอัตราที่ทาง mazda นำเสนอแต่อย่างเดียวคงไม่ได้ เพราะสถานการณ์ในการขับจริง (และคนขับอย่างเรา  เร่งในที่ไม่ควรเร่ง แล้วก็เบรคบ่อย โดยไม่จำเป็น ) คงทำไม่ได้แน่นอน 15-17 กิโล ลิตร

รอฟังความคิดเห็นท่านอื่นด้วย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 20:05:12 »
จากที่ได้ไปลองนั่งMarchในงานMotor Showมา โดยผมเข้าไปนั่งฝั่งข้างคนขับ

และมีผู้หญิงสองคน(ซึ่งทั้งสองคนนั้นน้ำหนักน่าจะไม่ต่ำกว่าร้อยโลได้)ได้เข้ามานั่งฝั่งคนขับ

แล้วพูดเป็นเหมือนกันว่าMarchนั่งสบายกว่า2ครับ

ออฟไลน์ sakdituch5

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 20:23:02 »
ในความคิดผมนะครับ
จากการที่ลองนั้งทั้ง2คัน
ผมคิดว่า  ถ้าคุณตัวไม่สูงมากหรือใหญ่มาก
2จะดีกว่าในเรื่องการเกาะถนน หรือกำลังในช่วงต้น
แต่ถ้าคุณเป็นคนที่ตัวสูง หรือตัวใหญ่  2อาจจะอึดอัดไปสำหรับคุณ
จริงๆ ผมอยากแนะนำพวกแจ๊สหรือซิตี้เพิ่มเป็นตัวเลือกด้วย
เพราะคลาสเดียวกัน  และผมว่าซิตตี้กับแจ๊สสามารถให้คุณได้ครบเหมือนกัน
และยังเป็นรถที่เอนกประสงค์ที่สุดในกลุ่มด้วย

ส่วนมาร์ช  ต้องบอกตรงๆว่า  สำหรับผม  ผมว่าวัสดุภายในเกรดต่ำกว่าพวก 2 แจ๊ส
นิดหน่อย  แต่ก็พอรับได้ โปร่งกว่า2แน่นอน  ราคาถูกกว่า  ถ้าคุณขับไม่ซิ่งมากก็โอเค
เรื่องความปลอดภัย ยังไงก็คงไม่ต่างกันมากยกเว้น  aveo   อันนี้แย่สุด นอกนั้นก็พอๆกัน
ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับคุณว่าอะไรจะเหมาะสมกับที่คุณชอบมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 01:00:02 »
ผมว่าบางอย่างก็ไม่พูดไม่ถูกนาครับ

อย่าง march ตัวท๊อป เพิ่มเงินอีกหน่อยก็ได้ sub-com งั้นถ้าพวกรถ sub-com เพิ่มเงินอีกนิด ก็ได้ tiida ซึ่งใหญ่กว่า และคนละรุ่นสิครับ

เพราะอย่างราคาของ 2 ที่ราคา640000 ก็ออก tiida hatchback ตัวล่างสุด ซึ่ง ดีกว่า ใหญ่กว่า แถมเป็นรถคนละรุ่นอีกตะหาก
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ WCN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 02:20:17 »

อยากทำให้อ่ะ ดูก่อนว่าสงกรานต์ถ้าไม่มีอะไรทำจะทำ User Review ให้นะ

ไอ้ผมเองก็คิดเหมือน จขกท แหละ  สุดท้ายซื้อ 2 sedan ครับ

เพราะ

1 ขึ้เกียจรอคิว ไม่รู้จะได้รถเมื่อไหร่  ตอนไปดู March เป้นวันที่สองของการเปิดตัว เซลส์บอกรับรถสิงหาคม
2 จุดที่ไม่ชอบ March คือ ไม่มีพนักพิงศรีษะ ที่นั่งตอนหลัง  และที่รับไม่ได้คือ ไอ้รอยปากฉลาม สองหยักบนหลังคา น่าเกลียดมาก
3 ถ้าต้องเลือก March รุ่นสูงๆ หน่อย เพิ่มเงินอีกนิดก็ได้  SUb compact car ขนาด 1500 ซีซีแล้ว คุ้มกว่า
4 ผมก็เลยไปดู MAZDA 2 Sedan Groove ตัวล่างสุด ห้าแสนกว่าๆ  แต่สุดท้ายจบที่ Spirit หกแสนหนึ่ง เพราะคิดว่าน่าจะขายต่อง่ายกว่ารุ่นล่างสุด

ตอนนี้แฮปปี้ดีครับ  กินน้ำมันราวๆ 10 กม ต่อลิตรนะ แต่ผมขับจริงใน กทม.นะ ทั้งรถติด ขึ้นทางด่วน  ส่วนตัวผมมั่นใจกว่าขับ March แน่ๆ

ลองคิดดูครับ

ขอสอบถามเพื่อมเติมหน่อยครับ กี่ยวกับภายในที่เป็นสีเบจ โดยเฉพาะเบาะครับ ใช้ได้สักพักแล้วเลอะง่ายหรือหม่นบ้างไหมครับ
ผมกังวลเรื่องเบาะสีอ่อนจะเลอะง่าย เพราะไม่ค่อยมีเวลาเอารถไปทำความสะอาด ตอนนี้ตัวเลือกเลยต้องปัดรุ่นที่เป็นภายในสีเบจไว้เป็นตัวสำรอง

ออฟไลน์ denate

• Newbie
  • *
    • BeLeaf Landscape
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 07:22:06 »

รถที่มองหา

โจทย์ของ จขกท. คล้ายๆผมเลยนะครับ
ถ้าโจทย์สำหรับผมมีแค่เท่าที่ จขกท.เขียนไว้ คำตอบออกมาเป็น March ครับ
แต่ของผมมันเพิ่มข้อที่ต้องรีบใช้รถกลางเดือนเมษาฯเข้าไปอีกข้อนึงนี่ซิ
เลยได้ 2HBมาขับแทน เพราะ March นั้นรอนาน...น๊าน...นานนนนน

เข้าเรื่องต่อ..
สาเหตุที่ผมจะเลือก March ถ้าไม่มีเหตุผลด้านเวลานั้นมีดังนี้
1. ความประหยัด March น่าจะประหยัดกว่าจากขนาดเครื่องที่เล็กกว่า
และการทดสอบที่บอก 20โล/ลิตร ก็เป็นการขับๆหยุดๆใกล้เคียงกับการใช้งานในหัวเมือง ตจว.แบบผม
2. ถ้าจะไปต่างจังหวัดหรือขับไกลๆ ผมจะใช้ DMax สี่ประตู 2.5SLX ของผมในการเดินทางแทนครับ
3. จากการที่ได้ทดลองขับ ทดลองนั่งข้างๆมาแล้วทั้งสองรุ่น (March รุ่น E, Mazda รุ่นรองท็อป)
ผมว่ามาสด้า 2 นั่งสบายกว่า แต่เนื่องจากขับระยะสั้นๆแค่ในเมืองเลยไม่ได้เอาตรงนี้มาคิดหนักๆซักเท่าไหร่
4. อัตราเร่งของ March ก็รับได้นะ อยู่ในขั้นดีเลยทีเดียว แต่ต้องมาลุ้นว่าเกียร์ AT ออกมาจะได้ใกล้เคียง MT มั้ย
ส่วนของมาสด้า 2 ก็ขับมันดีนะครับ พวงมาลัยคมมาก ช่วงล่างแน่น โค้งหนึบกำลังดี
แต่ข้อนี้ผมก็ไม่ได้สนใจมาก(อีกแล้ว)เพราะใช้รถในเมืองเป็นหลัก

จากที่ข้อที่ผ่านมาทั้งหมด หวยมันจะไปออกที่  March อยู่แล้ว
แต่ดันมีปัญหาเรื่องระยะเวลาที่ต้องรีบใช้รถพอดี เลยไปออกมาสด้า2มาแทน  เอวัง.....
Two things are infinite :
the universe and human stupidity ; and I'm not sure about the universe.

Albert Einstein

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 13:54:10 »
มัช สดใหม่น่ารัก  ประหยัด    ;)                     M2  เท่ สวย โฉบเฉียว  ปลอดภัย    :D

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 15:01:10 »
ถ้ารอได้ แนะนำให้รอ march ครับ

เพราะมีเงินเหลือสบายๆ เอาไปเติมน้ำมันได้อีกซักพักใหญ่ๆ

ความสวยโฉบเฉี่ยวอาจจะสู้คันอื่นไม่ได้ แต่โดยส่วนตัวผมก็ว่าสวยดีครับ

ถ้าหลักๆจะเน้นเอามาใช้งาน สำหรับผมเลยเอาความสวยเป็นเรื่องรองลงมา

เอาใจช่วยนะครับ