ผู้เขียน หัวข้อ: "เตือนขาซิ่ง"เส้นทางพิดโลก-อุตรดิถต์  (อ่าน 12737 ครั้ง)

morphling14

• บุคคลทั่วไป
Re: "เตือนขาซิ่ง"เส้นทางพิดโลก-อุตรดิถต์
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 20:25:53 »
เส้นผมโดนไป 139 รูปถ่ายชัดแจ๋วส่งถึงบ้าน   ค่าปรับ 500+ค่าธนานัติ  หลังจากนั้นตั้งให้กล้องติดรถร้องเวลาขับถึง 110กม./ชม. ช่วยเรื่องขับเร็วได้ครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
Re: "เตือนขาซิ่ง"เส้นทางพิดโลก-อุตรดิถต์
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 20:27:07 »
อาทิตย์ก่อนวิ่งกลับบ้าน จากพิษณุโลก ไปอุตรดิตถ์ เข้าแพร่เลี้ยวซ้ายไปทางลำปาง ทางตรงอุตรดิตถ์ ยังมีทำอยู่บางส่วนครับ ไม่มาก แต่รถผมเลอะแบบขั้นสูงสุด ฝนตกที่บ้านพอดี น้ำที่ไหลผ่านตัวรถเป็นสีขาวตุ่นๆเลยครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 20:37:04 »
บอกเลยวิ่งเส้นนี้ น้อยคนนักที่จะขับต่ำกว่า 120 ตลอดทาง ถนน ตรงๆ ยาวๆ ทั้งนั้น คงต้องมีจุดโดนอยู่แล้วครับ หลักสำคัญง่ายๆ ก็ ใช้ความเร็วเหมาะสมตามสถาณการณ์ และมีสติตลอดเวลา ก็แค่นั้นแหละครับ

ส่วนคนที่จะดราม่ากันก็สั้นๆครับ  ค.ว.ย คิด.วิเคราะห์.แยกแยะครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 21:54:58 »
ยังดีครับ 120 สระบุรีพี่แกเอา 90 ครับ วัดดูจากสายตาคงไม่มีใครขับ 90
จริงๆจ่ายผมว่าคนทำผิดจ่ายได้แต่ขอให้จ่ายแล้วเงินที่จ่ายไปมันทำให้เกิดประโยชน์กับประเทศจะดีกว่าจ่ายให้กับสิ่งที่เรารู้ๆกันอยู่ ให้ล๊อคทะเบียนเวลาต่อแล้วต่อไม่ได้ต้องจ่ายให้ขนส่งดีกว่าครับ

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 22:27:20 »
ดูจากรูปแล้วน่าจะมาจากด้านซ้าย แสดงว่า หลบอยู่ในรถแน่ๆครับ แต่ว่าไม่ใช่รถตำรวจทางหลวง พ่อเพื่อนผมที่เป็นตร.บอกมา บอกให้ระวังด้วย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 23:57:47 »
โดนถ่ายรูปเลย  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:09:27 »
ถ้ารถยนต์ที่ขายในประเทศไทย(สมมุติบางยี่ห้อ)จะล๊อคความเร็วไม่ให้เกินตามที่กฎหมายกำหนดเช่น 110 km/h ไม่รู้ว่าจะมีคนซื้อยี่ห้อนั้นไหม? 

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:32:42 »
บอกเลยวิ่งเส้นนี้ น้อยคนนักที่จะขับต่ำกว่า 120 ตลอดทาง ถนน ตรงๆ ยาวๆ ทั้งนั้น คงต้องมีจุดโดนอยู่แล้วครับ หลักสำคัญง่ายๆ ก็ ใช้ความเร็วเหมาะสมตามสถาณการณ์ และมีสติตลอดเวลา ก็แค่นั้นแหละครับ

ส่วนคนที่จะดราม่ากันก็สั้นๆครับ  ค.ว.ย คิด.วิเคราะห์.แยกแยะครับ
ใช่ครับเส้นนี้ใครส่วนใหญ่จะใช้ความเร็วเกินกันทั้งนั้นละครับถนนกว้างและตรงยาวๆรถก็น้อยขับ120จะดูเหมือน80เลย ผิดก็ไปจ่ายค่าปรับไม่ได้ทำให้ใครตาย ส่วนคนที่ดราม่าก็ไม่ว่ากันครับ ชีวิตนี้คงไม่เคยขับรถเร็วเกินกฎหมายกำหนด ไม่เคยผิดกฎจราจร ว่าไปถึงบ้านเมืองไม่เจริญ ก็ ค.ว.ย.กันเอาเองนะครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:39:18 »
ขอบคุณนะครับ...พรุ่งนี้กำลังจะขับ XC60 ไปเชียงใหม่ ใช้เส้นพิษณุโลก อุตรดิตถ์ เช่นกันครับ...ขออนุญาตสอบถามว่า ทางช่วงนี้ไม่มีซ่อมทางใช่มั้ยครับ...ขอบคุณครับ
เพิ่งขับไปเมื่อเกือบๆ2อาทิตก่อนครับ มีทำทางฝั้งขาไปเชียงใหม่ช่วงแถวๆเด่นชัยอยู่ครับ
อัพเดทเส้นทางให้ครับผมเพิ่งมาถึงชม.ตอนนี้8:00น.ช่วงลำปางทำถนนตลอดทาง จนถึงชม.มีอุบัติเหตุรถสิบล้อชนกันด้วยบนเขาก่อนขึ้นเขุนตาล ยังไงก็ชลอหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:15:52 »

ใช่ครับเส้นนี้ใครส่วนใหญ่จะใช้ความเร็วเกินกันทั้งนั้นละครับถนนกว้างและตรงยาวๆรถก็น้อยขับ120จะดูเหมือน80เลย ผิดก็ไปจ่ายค่าปรับไม่ได้ทำให้ใครตาย ส่วนคนที่ดราม่าก็ไม่ว่ากันครับ ชีวิตนี้คงไม่เคยขับรถเร็วเกินกฎหมายกำหนด ไม่เคยผิดกฎจราจร ว่าไปถึงบ้านเมืองไม่เจริญ ก็ ค.ว.ย.กันเอาเองนะครับ

นั่นแหละครับ เปิดประเด็นนี้ทีไร เป็นเรื่องดราม่าทุกครั้งไป กระทู้ด้านบนก็ดูจะเดือดดาลน่าดู ผมว่าการใช้ความเร็วสูงไม่ผิด แต่ต้องรู้จักกาละเทศะ และสถานการณ์ ส่วนที่ผิดกฏหมาย เพราะใช้ความเร็วเกิน เจอจับก็จ่ายค่าปรับให้ถูกต้อง ไม่ต้องกังวลว่าเงินจะถึงมือใคร เข้ากระเป๋าของท่านไหน เพราะถือว่าเรา "สมัครใจใช้ความเร็วเกิน" ต้องจ่ายครับ

ในรอบ 3-4 เดือนหลัง ผมก็โดนไปสองใบ เพราะขับเร็วเกิน ก็ไปจ่ายเป็นปกติ ที่สำคัญไม่เคยใช้ความเร็วแล้วไปสร้างความเดือดร้อนให้ใคร ไม่ได้ไปมุดปาดประหนึ่งเป็นเขียดกบ เวลารถเยอะ แบบพวกจิตวิปสาศเหล่านั้น

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:44:22 »

นั่นแหละครับ เปิดประเด็นนี้ทีไร เป็นเรื่องดราม่าทุกครั้งไป กระทู้ด้านบนก็ดูจะเดือดดาลน่าดู ผมว่าการใช้ความเร็วสูงไม่ผิด แต่ต้องรู้จักกาละเทศะ และสถานการณ์ ส่วนที่ผิดกฏหมาย เพราะใช้ความเร็วเกิน เจอจับก็จ่ายค่าปรับให้ถูกต้อง ไม่ต้องกังวลว่าเงินจะถึงมือใคร เข้ากระเป๋าของท่านไหน เพราะถือว่าเรา "สมัครใจใช้ความเร็วเกิน" ต้องจ่ายครับ

ในรอบ 3-4 เดือนหลัง ผมก็โดนไปสองใบ เพราะขับเร็วเกิน ก็ไปจ่ายเป็นปกติ ที่สำคัญไม่เคยใช้ความเร็วแล้วไปสร้างความเดือดร้อนให้ใคร ไม่ได้ไปมุดปาดประหนึ่งเป็นเขียดกบ เวลารถเยอะ แบบพวกจิตวิปสาศเหล่านั้น
ขอบคุณที่เข้าใจครับ

ออฟไลน์ heaven_no.9

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 23:28:56 »
เส้นนี้ขับช้า จะหลับใน ขับเร็ว จะโดนถ่ายรูปครับ ถ้าผ่านเส้นนี้ผมชอบวิ่งกลางคืนครับ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 00:34:19 »
นานๆ ทีแบบนานมากๆๆๆ   จะได้วิ่งเส้นนี้ ขอบคุณครับ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:50:56 »
117 ขึ้นเหนือ มี 2 จุดนะครับ
จุดรแรก ระหว่างพิจิตร ถึง พิษณุโลก
จุดสังเกต เลยแยกเข้าตัวเมืองพิจิตรมาก่อน จะเป็นถนนลาดยาง เกาะกลางกว้างๆ มีต้นไม้ใหญ่อยู่ตรงกลาง
นั่นแหละจุดซุ่ม  จะเป็นกล้องนั่งคลุมตาข่ายบังไพรเลย

ปอลิง ขาล่องลงกรุงเทพ ด้วยนะ เพราะพี่แกแค่ย้ายเก้าอี้

พอเลยเข้ามาตัวเมืองพิษณุโลกแล้ว จะไม่มีละ จุดสังเกตคือ ถนนปูน และจาก 4 เปลี่ยนเป็นหกเลน

จุดที่สอง เลยเขตจังหวัดพิษณุโกลมาแล้ว (ด่านบนเขาอ่ะ ชื่ออะไรนะ ที่เป็นด่านยาเสพติด)
จะเป็นทางราบช่วงยาวๆ ก่อนเข้าตัวเมืองอุตรดิตถ์

จุดนี้ จะอยู่บนMu7 สีดำ อุอุ จอดข้างถนนเปิดกระจกหมด มักจะเนียนจอดกับรถชาวบ้าน หรือศาลาข้างทาง
แบบนักท่องเที่ยวพักรถ
จุดนี้ ผมเห็นเต้มๆตอนที่กำลังเพลินๆอยู่ที่ 160 สักพักก็เห็นข้างทางเอ ทำไมรถมันดูแปลกๆเปิดกระจกไว้หมดว้า พอเข้าไปใกล้ๆ ชัดๆเลย กล้องส่องกางขาตั้งอยู่ในตัวรถเลย
รีบชะลอทันทีที่เห็น คาดว่าน่าจะรอดเพราะไม่เห้นใบสั่งมาหานะ อิอิ

ดังนั้น จากพิษณุโลก ขึ้นเขา มาจนจะเข้าเขตอุตรดิตถ์ ซัดมาได้เลย
พอลงเขา เข้าเขตอุตรดิตถ์แล้ว แม้ทางจะสวยงาม เรียลลื่น ยังไงก็ตาม มีใครจะเล่นด้วยอะไรก็ตาม ปล่อยเลยครับ 115-120 ไปตามจังหวะ รอดูมิว7สีดำ หรือศาลาข้างทางได้เลย อยู่แถวนั้นแหละ

ส่วนขาลองเข้ากรุงเทพ
พอเลยอุตรดิตถ์เข้ามา ข้ามเขา เข้าตัวเมืองพิษณุโลก
จะเจอสภ.อะไรสักอย่าง ก่อนจะเข้าวัดโบสถ์น่ะ
อันนี้ จะเป็นด่านว. ตั้งกล้องเอาไว้ แล้วว.ไปให้ด่านข้างหน้าดักจับ
จุดสังเกต จะมีรถสิบล้อใจดี กระพริบไฟให้ เห็นว่าด้านหน้าไม่มีปัญหาอะไร แต่เขากระพริบไฟให้ ให้ชะลอทันทีครับ (จากจุดกระพริบไฟ ถึงด่าน ราวๆ 20กิโล)
พอถึงด่าน ถ้าทะเบียนตรงที่ว.แจ้งก็จะถูกเรียก รวมทั้งกระบะ จะถูกด่านนี้ขอค้นด้วยครับ

และอีกจุดนึง ที่บอกไแในตอนแรก คือช่วงพิษณุโลก-พิจิตร อันนี้ใบสั่งส่งบ้าน
จากพิษณุโลก พอพ้นถนนปูนแล้วก็เบาๆได้เลย จนกว่าจะพ้นตัวเมืองพิจิตรไป
แต่ช่วงพิจิตรนี้ ถนนจะพังด้านซ้าย จะทำความเร็วไม่ได้แล้วล่ะ จนพ้นนครสวรรค์
แวะปั้มแล้ว ก็ยิงยาวสายเอเชียเอาจะดีกว่า
ขวายาวตั้งแต่นครสวรรค์เลย ยืนพื้นที่ 140 วิ่งสบายกว่า 120 เยอะ
คันไหนเร็วกว่าก็หลบซ้ายให้ และหลีกเลี่ยงกระบะแว้น แค่นั้นเลย อุอุ
ปอลิง สายเอเชีย วิ่งกลางคืนจะเหมาะกว่านะ กลางวันเหมือนได้ยินว่ามีกล้องอยู่ แต่ก็ยังไม่เคยเจอใบสั่งนะ