ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้า 2 คันนี้ฆาตกรรมชัดๆ  (อ่าน 23171 ครั้ง)

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• Jr. Member
  • **
Re: มาสด้า 2 คันนี้ฆาตกรรมชัดๆ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 15:07:56 »
สงสารฟอร์เลยครับ คือว่าผมได้เคยเข้าไปดูคลับรถPPV หลายๆค่ายที่ใช้รถPPVในแบบรถครอบครัวแล้วเอาเบาะมาปูให้ลูกนอนบนรถ เห็นหลายๆครอบครัวทำแบบนี้ คลิปนี้จะเป็นคลิปที่เตือนให้เห็นถึงอันตรายเลย ว่าทุกครั้งที่ขึ้นรถต้องคาดเข็มขัดและเด็กเล็กต้องมีคาร์ซีท  ขับช้าไม่ประมาทแต่ก็ไม่ใช่เป็นการรับประกันว่าจะไม่เกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ tetayk

• Newbie
  • *
Re: มาสด้า 2 คันนี้ฆาตกรรมชัดๆ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 15:10:43 »
แหม เสียดายที่พี่เค้าไม่ได้ขับ Ford Ecoboost ครับ จะได้วัดกัน :-X :-X :-X

ผมไม่เห็นด้วยตั้งแต่อ่านกระทู้นั้นแล้ว แต่มีเพื่อนสมาชิกบางคนบอกอย่าโลกสวย

ถ้าจะตายก็ชนขอบ ตายคนเดียวพอเถอะ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 15:43:05 »
มาสด้ายังถือว่าประสบการ์ณยังน้อย จะเล่นท็อปสปีดระดับ 200+ (จริงๆมาสด้าทำไม่ถึงหรอก) ช่องว่างเลนซ้าย 1 เลนไม่พอหรอก ถ้าถนนไม่โล่งจริง อย่างน้อย 3 เลนต้องมีรถแค่เลนซ้ายเลนเดียว ถึงควรทำความเร็วระดับนี้ได้ มีรถอยู่เลนกลางเลนนึง เตรียมยกคันเร่งได้เลย เราไม่รู้หรอกใครมันจะขับโง่ๆหรือหลับในเบนออกมาเมื่อไหร่ อย่างน้อยต้องเหลือช่องไว้เอาตัวรอด

จะขับเร็วขนาดเกิน200บนถนนหลวงใครกันแน่ที่มันขับโง่ๆ? ผมขอด่าไอ้ทุกตัวที่มันทะนงคิดว่าพวกมันแน่ขับรถเร็วเลย เก่งมาจากไหนใหญ่มาจากไหนวะเอาชีวิตคนอื่นมาเดิมพันสนองอีโก้ความเสี้ยนอยากจะเป็นคางคกขึ้นวอเป็นเจ้าถนน? ผมเห็นตอนที่มีคดีเบนซ์ชนฟอร์ดแใหม่ๆก็เฮโลด่าตัวต้นเหตุกันชิบหายวายป่วงสารพัดคำแช่งให้ไปลงนรก แล้วตอนนี้เป็นไง? ผ่านมาไม่ทันพ้นข้ามปีคนแม่งลืมกันหมดแล้ว!!!! แนวคิดรถข้าแน่รถข้ารถยุโรปมีอภิสิทธ์ขับเร็วได้ รถข้าแรงต้องเร่งให้เต็มที่คนอื่นบนถนนข้าไม่สนกูสนแต่ความมันส์ของกู นี่น่ะเหรอ? เนี่ยน่ะเหรอ? กล้าไปด่าคนอื่นว่าขับรถประมาทคนอื่นตายทั้งที่ตัวเองก็ขับได้เลวๆๆๆๆไม่ได้ดีไปกว่ากันเลย!!!! 

ผมคิดว่าสมาชิกที่นี่จะมีความคิดดีกว่าพันทิปแต่เปล่าเลย คิดกันแบบชีวิตของกูตัวของกูกูเอาอีโก้เป็นหใญ่ไม่ต่างกัน!!! กากเดนริมถนนเอาชีวิตคนอื่นมาเสี่ยงไม่ต่างกันเลย คนอื่นๆบนท้องถนนปล่อยมันไปกูไม่สนกูจะขับเร็ว โถ่!!!!ไอ้!!!!! ทุกวันนี้ผมยังผวาไม่หายเวลาที่มีเบอร์คนแปลกหน้าโทรมา กลัวว่าจะมีใครบอกอีกว่าคนใกล้ตัวตายห่าเพราะเดียรฉานบนท้องถนนอีก มองไปที่รูปญาติผมเมื่อไหร่แม่งก็นึกถึงวันที่เค้าตาย นึกถึงสภาพศพของเค้า นึกถึงวันที่พ่อเค้าต้องทำใจแข็งไปดูสภาพศพลูกตัวเองที่ไหม้เกรียมแต่ต้องทำใจแข็ง ลูกที่เลี้ยงมากับมามาหลายสิบปีต้องมาตายห่าเพราะไอ้เลวทั้งหลายบนท้องถนน แม่งฝันร้ายไม่มีจบสิ้น!!! เป็นเวรเป็นกรรมของผมจริงๆที่ต้องมาเสี่ยงชีวิตอยู่ร่วมสังคมกับเดนพวกนี้!!!!

นึกออกละ เหมือนคุณจะเป็นญาติกับเหยื่อคดีเจนภพใช่มะ ตกลงคดีเป็นยังไงบ้าง ข่าวล่าสุดที่ได้คือเหมือนเจนภพมันจะไปแสวงบุญหรือบวชนี่แหละ ตอนนี้ไปถึงไหนแล้ว

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:24:43 »
ขับรถให้ดูต้นทุนชีวิตของตัวเองให้มากๆ จะรวยจะจน รถใหญ่รถเล็ก ถ้ามีปัญหาขึ้นมาตัวเรามีความพร้อมแค่ไหนที่จะรับผิดชอบต่อสิ่งที่เกิดขึ้น  ไม่ว่าจะทราบหรือไม่ทราบก็อย่าประมาท  หรือจะมีฝีมือแค่ไหนก็ให้ไปใช้ในสนามซ้อม

ในกรณีนี้แค่ประมาทยังไม่พอ เพราะมันทำให้ผมนึกถึงชื่อหนังเรื่อง กระโหลกบางตายช้า กระโหลกหนาตายก่อน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:29:34 »
ไปบวชแล้วสึกออกมาเพราะต้องมาเข้าระบบขบวนการของศาล ล่าสุดโดนทนายคนแรกทิ้งคดีหนีเปิดตูดไปแล้ว ส่วนทนายคนถัดมาก็ทิ้งให้ต้องมาขึ้นศาลกับแม่กันเสมียนแก่ๆที่น่าจะเป็นลูกน้องของพ่อมันที่ตัดหางลูกปล่อยวัดอย่างไม่ใยดี......เป็นพ่อภาษาเ_ี้ยอะไรแทนที่จะสั่นสอนดีเลวให้ลูกร่วมทุกข์จนถึงที่สุดแต่แม่มถีบทิ้งชัดเจน เมียผมเพิ่งไปขึ้นศาลที่อยุธยามาเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาพร้อมกับแม่ยายกับแฟนของผู้ตายพร้อมลูกสาวของผม เนื้อข่าวคือตามในลิงค์นี้  http://www.khaosodenglish.com/news/crimecourtscalamity/courts/2016/11/14/surprising-court-jenphop-withdraws-insanity-defense/

ใส่อารมณ์เพราะความสะเทือนใจมากชักเหนื่อย.......แฮ่กๆๆๆๆๆ......คราวนี้ผมขอพูดดีๆบ้างดีกว่า.....ขอเถอะครับไอ้เรื่องของความเร็วบนท้องถนนหลวงเนี่ย ทั้งอัตราเร่ง ทั้งความเร็วปลาย ทั้งความรู้สึกอยากจะเอาชนะรถคันอื่นๆบนท้องถนนทั้งหลาย มันไม่มีชัยชนะที่แท้จริงหรอก มีแต่เราคิดกันเอาเองทั้งนั้นว่ามีชัยแล้ว แต่ปล่าเลย เส้นชัยของการแข่งอยู่ที่ไหน? กฏกติกาของการแข่งคืออะไร? ไม่มีนะ.....ไม่มีเลย เป็นการแข่งที่ไม่มีอะไรสักอย่างไม่มีกฏเกณท์ไม่มีชัยชนะที่แท้จริงและสิ่งที่ตามมาก็หนีไม่พ้นคำก่นด่าสาปแช่งของคนรอบข้างที่พบเห็น ในเมื่อไม่มีอะไรสักอย่างที่ได้มาแล้วจะเสี่ยงชีวิตไปทำไมครับ? เรามาขับรถตามสมควรแก่การจราจรไม่ดีกว่าเหรอ? ขับปกติตามกฏหมายกำหนดอาจจะไม่ถูกใจแต่ถูกจริตความปลอดภัย ต่อให้โดนตัดหน้ากระทันหันก็มีเวลาหลายวินาทีที่จะรับมือทัน ต่อให้รับมือไม่ทันก็มีโอกาสรอดชีวิตจากแอร์แบกไม่ต้องไปหวังพึ่งว่าโครางสร้างของรถมันจะทนทานได้เท่าไหร่ก่อนถึงจุดฉีกขาดคนคนในรถกระเด็นออกมา

ขอพูดซ้ำอีกครั้งว่าความเร็วในวันที่เกิดเหตุนั้นอยู่ที่ประมาณ220-240 และนั่นคือความเร็วที่ทำให้คนในรถเฟียสต้าที่นั่งอยู่เบาะคู่หน้าเกิดอาการบาดเจ็บภายในหัวใจฉีกขาดทัน......ผลใบชันสูตรศพอยู่ที่บ้านผมเองผมไม่กล้าเปิดซองออกมาอ่านไม่กล้าที่จะรับรู้ความจริงว่าสาเหตุการตายที่แท้จริงของเค้าคืออะไร......เสียชีวิตทันทีหรือว่าต้องทรมานจากการถูกไฟคลอกก่อนขาดอ็อกซิเจนจนเสียชีวิต.......ฟังต่อจากที่เมียผมปรึกษาทนายในการดำเนินคดีฟ้องร้องเท่านั้นพอ.....เอาเป็นว่าผมอยากให้คุณไม่ลืมกันนะครับว่าความเร็วที่CLSชนเฟียสต้า กับความเร็วที่คุณๆทั้งหลายกำลังใช้กันทุกวันๆเนี่ยไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่เลย พวกคุณห่างจากการเป็นนายเจนภพเพียงแค่ไม่กี่ก้าวเท่านั้น จะขับที่180หรือ200แต่ถ้าพลาดไปชนรถที่ขนาดเล็กกว่าข้างหน้าคนนั่งเบาะหลังก็ตายคาที่......ดูอย่างในกระทู้นี้มาสด้า2เล็กกว่าฟอร์จูนเนอร์มากแต่ด้วยความเร็วที่พุ่งมาขนาดนั้นชนท้ายเค้ารถที่ขนาดใหญ่กว่าก็ยังเสียหลักตกทางด่วนได้ ผมขออย่าได้ประมาทความเร็วเด็ดขาด ไม่ว่าจะเรื่องของความเร็วปลายหรืออัตราเร่งก็ตาม ไปลองในสนามเถอะครับ.....ที่นั่นมีเกียรติยศและถ้วยรางวัลรอให้ผู้ชนะไม่เหมือนการซิ่งข้างถนนพวกนี้   

เอาไว้เมื่อคดีความฟ้องร้องจบลงผมจะเล่าให้ละเอียดอีกครั้งหนึ่ง แต่ขอบอกว่าถ้าหากว่าเรายังมีความคิดที่จะใช้ความเร็วเพราะความทะนงตนหรือคึกคะนองส่วนตัวขึ้นมา ยามที่พวกคุณพลาดกันขึ้นมาคุณจะเลวร้ายยิ่งกว่านายเจนภพเสียอีก......ขอเถอะครับ ขับขี่ด้วยความปลอดภัยเห็นแก่ชีวิตของคนรอบข้างเถอะ ถนนบนประเทศไทยทุกวันนี้มันตายแล้วตายจากความเร็วทุกวันอีกไม่รู้กันเท่าไหร่ อย่าให้ถึงวันที่พลาดฆ่าคนตายกันขึ้นมาแล้วค่อยตระหนักได้ว่าอันตรายของความเร็วมันเป็นยังไง......คุณเก่งกันแค่ไหนไปดูในสนามแข่งสิครับ F1, nascar, indycar พวกนี้นักแข่งเค้าเก่งกว่าเราเยอะยังตายกันบ่อยๆ อย่าคิดว่ารถที่ใช้รุ่นใหม่ประสิทธิภาพดีขับแค่120มันช้าเกินไป รถนายเจนภพก็ CLS63AMGแท้ๆยังเอาไม่อยู่นะ......
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:32:15 »
แหม เสียดายที่พี่เค้าไม่ได้ขับ Ford Ecoboost ครับ จะได้วัดกัน :-X :-X :-X

ผมไม่เห็นด้วยตั้งแต่อ่านกระทู้นั้นแล้ว แต่มีเพื่อนสมาชิกบางคนบอกอย่าโลกสวย

ถ้าจะตายก็ชนขอบ ตายคนเดียวพอเถอะ

ออฟไลน์ yord

• **
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:41:04 »
วันนี้ไปต่อใบขับขี่มา vdoในการอบรบ อุบัติเหตุ95%เกิดจาก คนและ การขับด้วยความเร็วเกินกว่ากฏหมายกำหนด

ทำให้เกิดอุบัติเหตุเป็นอันดับที่ 1

ถ้ากฏหมายบัญญัติอยู่ที่ใจผู้ขับขี่มิใช่ในตำรา ย่อมลดอุบัติเหตุและเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมได้ดีกว่าที่เป็นอยู่นี้

ตราบใดที่ไร้ซึ่งมโนสำนึกย่อมเป็นการยากที่จะเข้าใจเพราะนิสัยนี้มีติดตัวมาแต่กำเนิด และจักหายไป

ในยามที่กายเป็นเถ้าถ่าน

ในหลายๆกรณี ระบบเบรกชั้นดี ระบบถุงลมรอบคัน สมรรถนะเครื่องยนต์ชั้นยอด โครงสร้างชั้นเลิส ช่วงล่างชั้นเทพ

เทคโนโลยีสุดล้ำยุค ที่ใฝ่หามาครอบครองปกป้องตนเองและครอบครัว กลับไม่ได้ช่วยเหลือ ยับยั้ง ปกป้อง

ความสูญเสียของผู้ถูกกระทำได้เลย หากแต่มโนสำนึกรับผิดชอบของตนเองและส่วนรวมต่างหากที่จะยังความ

สูญเสียเหล่านั้นไว้ได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:57:42 »
 :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 19:46:43 »
น่าไปเจอท้ายรถพ่วง ไอเวร >:(

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 20:25:35 »
ใจร่มๆครับคุณ 2k ส่วนใหญ่ในนี้ก็ไม่ได้เห็นว่าการขับแบบนี้ดีกันหรอก ส่วนตัวแล้วอยากให้มีกฎหมายล็อคความเร็วกันที่ 140 ก็พอเต็มที่ 160 จะรีบด่วนอะไรก็ไม่ควรเกินนี้อยู่ดี ไม่ต้องมีใครมาไล่ไปขับบริโอ้นะ ซื้อรถไม่ได้ดูกันแค่นี้ อีกอย่างผมขับแค่ร้อยไม่จำเป็นต้องมีอะไรมาบังคับ

นอกจากคดีคุณเจนภพแล้ว ผมยังจำเรื่องราวของน้องการ์ตูนได้ ตอนซิ่งตอนแรงละเรื่องส่วนตัว รสนิยม สิทธิส่วนบุคคล แต่พอทำคนอื่นเดือดร้อน ตาย เจ็บ พิการ คนที่อยู่เสียใจ ทุกข์ทรมานบางครอบครัวถึงกับล่มสลาย อยากรู้เหลือเกินว่ามันคือสิทธิส่วนบุคคลแบบไหนกัน ใครที่ชอบขับรถเร็วๆช่วยตอบทีผมไม่รู้จริงๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ bompuriku

• **
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 20:36:03 »
ขับแบบในคลิปนี่แย่มากครับ FTN นี่ไม่รู้เรื่องพลอยโดนลูกหลงไปด้วยเลย
2006 Honda Accord G7 2.4 EL
2014 Honda Accord G9 2.4 EL
2016 Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo 4WD AT
2019 Mercedes-Benz E350e Exclusive

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 21:20:09 »
ขอให้คนในรถ fortuner ปลอดภัยทุกคนนะครับ
ส่วนไอ้คัน mazda 2 ไปนรกเถอะนัก เกลียดจริงๆพวกนี้ 
วินัยจราจรบ้านเรา นับวันยิ่งแย่ลง อยากให้ตำรวจเข้มงวดให้มากๆ จับจริง จับแล้วลงโทษตามกฏหมายให้หนัก

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 21:24:16 »
ขับแบบนี้ ช่วยลงทุนทำถนนขับคนเดียวเถอะครับ กลัวครับ
ไม่มีรถคันไหนมันเกาะถนนได้จริงๆ หรอกครับ
มันใช้ยางสัมผัสเท่านั้นครับ ไม่มีมือสักคันครับ
ต่อให้เทพแค่ไหน ก็ยางรถยนต์เหมือนกันครับ
ไม่ได้เดือดร้อนคนเดียว เดือดร้อนไปหมดครับ

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 23:25:49 »
มองอีกมุมคือ คันข้างหน้าน่ะ จะออกขวาไม่ได้ดูรถเลนขวาหรือเปล่าครับ?  :-\

ออกขวาก็เท่านั้นครับ มันขับเร็วเกินกำหนดอยู่ดี แล้วไม่มีลดความเร็ว เมื่อเห็นรถขวางด้านหน้า ไม่มีความคิดที่จะลดความเร็ว ในระดับที่ตัวเองเอาอยู่ พุ่งเข้าใส่
รถคันออกขวาเขามาจนเต็มคันและนานพอสมควรแล้ว
แต่ M2 ไม่ยอมเบรกแต่เลือกจะมุดออกซ้าย เลยเกิดเหตุขึ้น พวกที่คิดว่าตัวเองวิ่งเร็วแล้วคิดว่าจะมุดจะปาดไปทางไหนก็ได้ จุดจบคือเดือดร้อนคนอื่น

ด้วยความเคารพครับ MZ2 ไม่ใช่ M2 ครับ อ่านแล้วขัดใจมากยิ่งในคลับ เรียก M3 M3 กันเต็มปาก
ผมคิดแบบนั้นเหมือนกันครับ mazda 2  เข้าใจง่ายสุดครับ อย่าย่อกว่านี่เลย  ผมว่าเรียกเลขเฉยๆยังนึกออกได้ง่ายกว่า เช่น2หรือ 3
ค่ายอื่นเราเรียกเต็มได้ ผมว่าmazdaตามด้วยตัวเลขไม่ยาวเกินไปนะ
ผมเขียนในกระทู้นี้ บริบทมันก็เกียวกับ มาสด้า2 ถูกมั้ย??

ถ้ามันจะทำให้สับสนผมก็ขออภัย เพราะผมก็เพิ่งรู้ว่าชื่อ m2 มีเจ้าของแล้ว :( :( :'(

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 23:46:04 »
เรื่องแบบนี้มันสะท้อนถึงจิตสำนึกของคนไทยบางกลุ่มจริงๆ จะรีบขับไปไหนหนักหนาให้ตายที

รถช่วงล่างมั่นๆแต่เค้าเอาไวขับทางไกลด้วยความเร็วตามกฎหมายนะเฮ้ย
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 12:59:39 »
ผมดูในคลิป เห็นไฟท้ายไม่ชัดเลยเลยไท่แน่ใจว่าเปนมาสด้าสองมั้ย แต่เจ้าของคลิปเขาอยู่ในเหตุการณคงเห็นชัดเจนกว่าเลยดูออก ว่าแต่รุ่นสกายนี่ แรงม้าก้ไม่เยอะนะ ทำไมมันขับได้เร็วเว่อขนาดนั้นน่ะ หรือมันไผโมมา อีกเรื่องคือ พอมันชนแล้วมันเผ่นแน่บเลยใช่มั้นคับ เสียดายจับตัวไม่ได้เนาะ