ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็น"ช่องจอดรถสำหรับผู้หญิง"ครับ ...  (อ่าน 3832 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
คือผมมีข้อสงสัยที่อยากถามมานานแล้ว แต่ไม่ได้มาตั้งกระทู้ถามสักที ...

พอดีเมื่อวานเข้าห้าง และเห็นช่องจอดสำหรับผู้หญิง เลยนึกขึ้นได้ เลยขอถามดังนี้ครับ

รถA มีผู้โดยสาร มา 5 คน โดย คนขับเป็นผู้ชาย และอีก 4 คนที่เหลือ เป็นผู้หญิง ...
รถB มีผู้โดยสารมา 5 คนเช่นกัน แต่ คนขับเป็นผู้หญิง และอีก 4 คนที่นั่งมาเป็นผู้ชายหมด ...

ทีนี้รถคันไหน ที่สามารถจอดในช่องจอดสำหรับผู้หญิงได้ครับ ..... หรือรถคันนั้น ต้องผู้หญิงทั้ง หมด 5 คน ถึงจอดได้ ....

คือที่ถามเนี่ยผมสงสัยส่วนตัวมานานแล้วครับเพราะ บ้านผมเนี่ย ทั้งบ้าน ผู้หญิงหมด มีผมผู้ชายคนเดียว ... เวลาเข้าห้างหาที่จอด ภรรยาก็จะบอกว่า ให้จอดได้เพราะรถเราผู้หญิงเยอะ ... แต่ผมไม่กล้าครับ กลัวมนุษย์กล้อง ... ภรรยาก็บอกว่า งั้นลงเดียวขับเอง ผมก็ไม่ยอม เพราะมีผมเป็นผู้ชายอยู่ 1 คน กลัวผิดกฏ .... ก็เถียงกันประจำครับ .....

ทีนี้ ใครทราบ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ....

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
Re: สอบถามความเห็น"ช่องจอดรถสำหรับผู้หญิง"ครับ ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:50:00 »
น่าจะเป็นคนขับที่เป็นผู้หญิง

ปรกติผู้หญิงส่วนมากมักจะขับไม่เก่งเท่าผู้ชาย ช่องจอดเลยกว้างหน่อย

เดาเอานะ ไม่เคยไปจอดเหมือนกัน ใจไม่ด้านพอ

ออฟไลน์ พ่อลูก2

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามความเห็น"ช่องจอดรถสำหรับผู้หญิง"ครับ ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:56:04 »
ต้องหญิงล้วนครับ
หรือหญิง มากับลูก ต้องอายุไม่เกิน 12 ขวบ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:59:31 »
ให้ผู้ชายลงหมดให้ผู้หญิงขับเข้าไป

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:00:44 »
เค้าสงวนไว้เพราะเรื่องความปลอดภัยตามหลักสากล ให้จอดเฉพาะผู้หญิงที่ขับมาคนเดียว หรือ ที่มากับเด็กอายุต่ำกว่า 10-12 ปี พวกมาเป้นหมู่คณะไม่ให้จอด

สังเกตุได้ว่าอะไรควรจะมีพอมาไทยมักโดนบิดเบือนหมด เช่น ที่จอดคนพิการ กลายเป็นที่จอดจิตสำนึกพิการซะส่วนใหญ่ ที่จอดรถสำหรับสตรีก็เหมือนกันกลายเป็นผัวขับมาจอดข้างหน้าทางเข้าแล้วให้เมียลงมาขับแทน 

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:09:40 »
ตาม comment บนเลยครับ มันเป็นเรื่องความปลอดภัย เพราะเค้าจะจัดจุดจอดใกล้ รปภ.
สำหรับ ผญ. เท่านั้น จะเดียว หรือหลายคน ก็ต้องเป็น ผญ. ถ้ามี ผช. มาด้วยไม่นับ

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:35:17 »
ที่จอดสำหรับผู้หญิงคือไม่มีผู้ชายมาด้วย หรือถ้ามีก็เด็กชายอายุไม่เกิน 12 ปีครับ

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:36:50 »
หญิงกับเด็กเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:43:56 »
เค้าสงวนไว้เพราะเรื่องความปลอดภัยตามหลักสากล ให้จอดเฉพาะผู้หญิงที่ขับมาคนเดียว หรือ ที่มากับเด็กอายุต่ำกว่า 10-12 ปี พวกมาเป้นหมู่คณะไม่ให้จอด

สังเกตุได้ว่าอะไรควรจะมีพอมาไทยมักโดนบิดเบือนหมด เช่น ที่จอดคนพิการ กลายเป็นที่จอดจิตสำนึกพิการซะส่วนใหญ่ ที่จอดรถสำหรับสตรีก็เหมือนกันกลายเป็นผัวขับมาจอดข้างหน้าทางเข้าแล้วให้เมียลงมาขับแทน

;) ตามนี้เลย เคยยืนอ่านอยู๋ สำหรับ ผญ มาคนเดียวครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:13:33 »
ขอบคุณครับ ปกติผมก็ไม่จอดครับ ให้ภรรยาลงไปเริ่มช็อปก่อนเลยครับ ผมวนหาที่จอดต่อ  8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:55:41 »
ที่จอดสำหรับผู้หญิงคือไม่มีผู้ชายมาด้วย หรือถ้ามีก็เด็กชายอายุไม่เกิน 12 ปีครับ
ผมว่าถ้าเด็กชายยังไม่เกิน 12 ปี เจอโจรก็ยังเสียเปรียบนะ -_-

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:57:47 »
ที่ขอนแก่นให้เฉพาะรถที่มีผู้หญิงครับ

ออฟไลน์ Cheze_Cake

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 13:07:41 »
จำได้ว่าเป็น ญ ที่ขับคนเดียวครับ หรือ ญ+ลูก

เพื่อความปลอดภัยเวลาจะขึ้น-ลงรถ เพราะบางทีในลาดจอดอาจมีมิชฉาชีพที่จ้องจะเล่นงานอยู่(มิจฉาชีพมักจะเลือกเหยื่อเป็น ญ ที่มาคนเดียวด้วย) ลาดตรงนี้จะมีพี่ยามดูเเลเป็นพิเศษ
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 13:14:55 »
น่าจะให้คันผญ ขับเข้าจอดได้ แต่ผมว่าเอา ผช ออกจากรถแล้วค่อยให้ ผญ ขับเข้าไปจอดเอาครับ แบบมี ผช อยู่ในรถใจไม่ด้านพอที่จะไปจอด

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 15:52:16 »
ผมว่าถ้าเด็กชายยังไม่เกิน 12 ปี เจอโจรก็ยังเสียเปรียบนะ -_-

เขาหมายถึงว่าในชั้นนั้นห้ามผู้ชายเข้าไปเลยครับ  เล็กผู้ชายก็อนุโลมให้ในกรณีที่อายุไม่เกิน12ปีเท่านั้นเพราะอายุเท่านี้ไม่สามารถทำอันตรายใครได้  เขาไม่ได้ให้เข้าได้เผื่อไว้สู้กับโจร

สมัยมีแรกๆเขาไม่ได้อธิบายว่าใครจอดได้  ผมยังเข้าใจว่ามีไว้เผื่อผู้หญิงที่ขับไม่เก่งจะได้ไม่ต้องวนเยอะไม่ต้องแย่งที่จอดกับผู้ชายเลย  หมายความว่าขอแค่ผญ.ขับก็จอดได้แล้วแต่พอนานเข้าเริ่มเข้าใจว่าเขาเน้นเรื่องความปลอดภัยเป็นสำคัญ  ดังนั้นไอ้ที่ว่าผญ.นั่งเยอะแล้วจอดได้อันนี้ลืมไปเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2016, 15:55:50 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 16:13:17 »
สำหรับ ผญ เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 17:34:51 »
เค้าจะมี รปภ หญิงคอยบริการโบกรถให้อยู่

ถ้าชายใดหน้าด้านกล้าเข้าไปจอดนี่

ผมนับถือในความหนาเลยจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 19:41:14 »
ผญ ทั้งหมดเลยครับ

ถ้าเราไปด้วยก็ให้ ผชลงก่อนให้ผญขับแทน ง่ายๆ สบายๆ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:16:58 »
ผู้หญิงทั้งหมดครับ
ถ้ามีผู้ชายต้องเป็นเด็กผู้ชาย ตัวเล็กๆ ไม่เกิน10-12ขวบ อันนี้แล้วแต่รปภ.ที่ดูแลจุดนั้นจะพิจารณา

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:30:14 »
ผญ ล้วน หรือ ผญกับเด็กชายไม่เกิน 12 ขวบตามข้างบนเลยครับ
สมมุติเป็นคุณแม่ลูกดก มากับลูกชาย 3-4 คน แต่อายุไม่เกิน 12 ก็จอดได้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 22:33:36 »
หรือหญิง มากับลูก ต้องอายุไม่เกิน 12 ขวบ

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 00:10:17 »
ผู้หญิงล้วนๆ พร้อมเด็กอายุไม่น่าจะเกิน 10 ขวบครับ (เอาจริงๆ เด็กผู้ชายเดี๋ยวนี้ 10 ขวบก็ถือว่าโตมากแล้วนะ)

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 01:06:48 »
หญิงล้วนครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 10:08:45 »
โอ้ว ..ขอบคุณครับ ...ทีนี้ผมจะได้บอกภรรยาถูก .... เพราะ ช่องจอดผู้หญิงเนี่ยส่วนใหญ่อยู่ใกล้ประตูครับ เค้าชอบยุให้ผมจอดประจำ บอกผู้หญิงเยอะจอดได้ .. ดีนะผมไม่หลวมตัวเชื่อ ....

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 10:28:34 »

+1 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์