ผู้เขียน หัวข้อ: มีลูกแล้วจำเป็นต้องซื้อรถครอบครัวด้วยเหรอครับ  (อ่าน 16182 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
Re: มีลูกแล้วจำเป็นต้องซื้อรถครอบครัวด้วยเหรอครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 19:31:45 »
เล็กๆครับ อบอุ่น
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
Re: มีลูกแล้วจำเป็นต้องซื้อรถครอบครัวด้วยเหรอครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 19:31:54 »
ผมว่าแล้วแต่คน

คนรู้จักผมบอกว่าจะขาย Esport ไปซื้อ FTN เพื่อจะได้รองรับครอบครัวที่ใหญ่ขึ้น ลูก 3 เมีย 1 คนขับ 1 จะได้ไปส่งลูกที่โรงเรียนได้ ไม่ลำบาก

ก็เลยลองเอารถคนรู้จักมาลองขับ 1 อาทิตย์ ตอนแรกตกลงว่าจะขายละเอา FTN มาใช้แทน

พอใช้ครบ 1 อาทิตย์ รีบเอาไปคืนเขาเลยครับ

แกบอกว่า ใช้งานลำบาก ตัวรถใหญ่เกินไป อุ้ยอ้าย เทอะทะ ขับส่งลูกในเมืองสู้รถเล็กกว่าไม่ได้ ทั้งที่จำนวนคนนั่งในรถเท่ากัน

ตอนนี้ใช้ Esport เหมือนเดิม

เล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 19:35:18 »
มีแล้วก็สะดวกดี แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น Innova นี่ใช้เก๋งต่อดีกว่า ฟีลยังกะกระบะ

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 19:39:30 »
จำเป็น  ตอบว่าไม่  เพราะนั่ง 4 - 5 คน รถไซส์ไหนก็นั่งได้ แต่ความสบายมันต่างกันกันไป

ทีนี้รถครอบครัว  เข้าใจว่ารถไซส์ใหญ่ๆ  หลังคาโปร่งๆ  มันใช้งานสะดวกสบายกว่า พื้นที่เยอะกว่า
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา  ก็น่าจัด  มีไว้ก็เลือกใช้ตามสถานการณ์
ราคา  < 2.5 MB

ตัวนี้ก็น่าสนใจไม่เบา ไปหาอ่านรีวิว ฝรั่งก็ชมเยอะนะ
KIA  Grand CARNIVAL   จัดตัวท็อป งบข้างต้น เหลือเป็นค่าดูแลและเติมน้ำมันหลายปีเลยทีเดียว
แถมเครื่องดีเซล  ทั้งแรงม้า และแรงบิด เหนือกว่า 2.8 ของ INNOVA ซะอีก

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 19:48:40 »
เปลี่ยนเพื่อให้สะดวกสบายขึ้นมากกว่าครับ ถ้าเอาแค่จุดประสงค์ใช้เดินทางจาก aไปb นี่ต่อให้ลูกสองใช้แจ๊สยังไหวเลยครับ
แต่ถ้าเทียบกันแบบอัลฝาร์ด มีจอทีวีให้เด็กดูการ์ตูนระหว่างเดินทางไป ตจว มีแอร์แยกเผื่อ ผดสด้านหลังเผื่อเด็กขี้ร้อนไม่ต้องเอาหน้ามาจ่อแอร์หน้ารถ หรือให้พ่อตาแม่ยายนั่งไปเที่ยวด้วยแบบสบายๆมีที่ขนสัมภาระไปได้แบบเหลือๆ ไม่ต้องวางแผนจัดของให้ยุ่งยากมันก็ย่อมดีกว่าครับ มันก็แล้วแต่ว่าใครจะมองจุดไหน ส่วนตัวผม ถ้าเงินเหลือๆและมีที่จอดรถไม่เดือดร้อนอะไรสำหรับรถคันใหญ่ๆยังไงก็ซื้อครับ เพราะเวลามีครอบครัวนี่มันไม่เหมือนกับตอนเป็นแฟนหรือตอนแต่งแต่ยังไม่มีลูกครับ ที่มีเวลาส่วนตัวค่อนค่างเยอะต่างคนต่างเดินทางไปทำสิ่งที่ตัวเองชอบบ้างเจอกันบ้าง แยกกันบ้าง แต่พอมีลูกแล้วนอกจากทำงานนี่ตัวติดกันตลอดครับพ่อแม่ลูก ซื้อไปนี่แทบไม่ได้แตะรถคันอื่นเลยครับเพราะส่วนมากใช้แต่รถครอบครัว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 19:55:49 »
ถ้าผมมีลูกผมคงหารถที่ใส่ Car seat ได้พอดีที่เบาะหลัง และต้องเหลือที่มากพอด้านท้าย สะดวกต่อการชงนม หรือขนของลูก เพราะเด็กนี่ของเยอะ

สมัยนี้ผมคิดว่าไม่เหมือนสมัยก่อนที่นั่งอุ้มไปตลอดทาง พอเราเริ่มเห็นตัวอย่างแบบเลวร้ายในเน็ตแล้ว ไม่อยากให้ลูกเป็นแบบนั้น เอาที่ปลอดภัยไว้ก่อน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 19:58:36 »
" แต่สุดท้ายถ้าผมทนแรงกดดันไม่ไหวคงจำเป็นต้องซื้อ เลยอยากถามเพื่อนๆว่า "

คนอื่น มากดดัน จขกท. ได้ถึงขนาดนั้นเลยหรือครับ

ผมขอตอบว่า คนที่มีครอบครัว ไม่จำเป็นต้องซื้อ รถครอบครัว ถ้าใจมันไม่ชอบ

และคนโสด ก็สามารถซื้อรถครอบครัวได้ ถ้าใจมันชอบ (เพื่อผมหลายคนก็โสด แต่ใช้รถครอบครัว)

ส่วนครอบครัวผม มี 4 คนคือผม ภรรยา ลูกสาว และแม่ยาย

ผมใช้ PPV เวลาไป ตจว.เบาะแถว 3 พับตลอด เพื่อเก็บ รถเข็ญเด็ก(ตอนลูกยังเล็ก) กระเป๋าสัมภาระและก็ชอบซื้อของติดมือกลับมา ซึ่งพื้นที่เก็บของกว้างและสูง ทำให้สะดวกสบายในการเก็บของ

แม่ยายนั่งเบาะแถว 2 เวลาต้องการจะหยิบของบางอย่างที่วางท้ายรถ ก็สามารถเอื้อมหยิบมาใช้ได้เลย สะดวก ทุกคนในบ้านชอบรถประเภทนี้ครับ

ขอเสียก็คือ มันกระด้าง นั่งไม่สบายเหมือนเก๋งครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 20:00:17 »
- จำเป็นมั้ย ... ไม่จำเป็นครับ ..    แต่ถ้ามีจะสะดวกกว่ามาก ๆ ๆ   ผมก็มี คูเป้ 1 D seg 1 ตอนนี้ก็มองหารถ mpv ไซส์พอเหมาะครับ ..
- ประตูสไลด์  ..ไม่จำเป็น เช่นกันครับ .. แต่เหมือนเดิม ถ้ามีจะสะดวกมาก
- innova .. พื้นฐาน กระบะ ถูกแล้วครับ ..

ผมเคารพทุกครอบครัวครับ .. ตอนเด็ก ๆ บ้านผม พ่อแม่ ลูก 2 คน .. นั่งกระบะตอนเดียวด้วยซ้ำ คนนึงโย้หน้า อีกคน เอียงหลัง .. ก็โตมาได้ครับ ตามอัตถภาพ   กว่าจะได้รถแคป หรือเก๋ง ผมก็อยู่มัธยมแล้ว ครับ    ไม่นั่งรถแล้ว แว๊นมอไซต์เอง 555

คห. ข้างบน .. เมียบ่นเช้าบ่นเย็น .. ไม่ไหวนะครับ 55

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 20:10:49 »
อยู่ที่ตังค์ล้วนๆ ทำได้ทำเหอะ ผมโตมากับมอไชต์กับรถกะป้อน่าหวาดเสียวแต่ก็รอดมาได้ ถ้าเลือกได้คงอยากโตมากับรถครอบครัวกว้างๆ

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 20:15:53 »
มันขึ้นอยู่กับการใช้ชีวิตช่วงนั้นๆ มากกว่าครับ จำเป็นหรือไม่อยู่ที่ตัวเราจะมองครับ แต่ถ้ามีมันก้อดีครับ สะดวกสบาย ขนของ จุของได้เยอะ
(ส่วนตัวผมใช้ prius อยู่ ขนของไป-กลับ ตจว บางครั้งก้อรู้สึกว่าชักไม่พอเหมือนกันครับ)
ผมเองก้อโตมากับรถกระบะแบบ space cab พ่อ แม่ ลูก 3 คน ณ ตอนนั้นก้อไม่เคยนึกคิดอยากจะมีรถใหญ่ๆ หรือ 4 ประตูเลยครับ

ออฟไลน์ nzgul

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 20:27:29 »
1. ลูกแฝด คุณจะมีพี่เลี้ยงกี่คนครับ?
2. เวลาไปข้างนอกจะเลี้ยงเอง หรือเอาพี่เลี้ยงไปด้วย
3. ใส่คาร์ซีทไหม?
4. รถเข็นเด็ก เป็นแบบแยกเข็นคนละคัน หรือว่า รถเข็นเด็กแฝด
4.1 ถอดประกอบได้ไหม ถอดยากหรือเปล่า ถอดเป็นชิ้นๆ หรือว่าพับแล้วยกขึ้นได้เลย (อันนี้ประสบการ์ณตรง ผมมีทั้งสองแบบ ช่วงเด็กง่วงนอนงอแง ตอนจะขึ้นรถ ไหนจะถุงช๊อปปิ้ง เอาเด็กขึ้นคาร์ซีท กว่าจะถอดเป็นชิ้นๆ แล้วเอาของทั้งหมดขึ้นรถ แล้วถ้าวันไหนช๊อปมาเยอะ ดันจัดไม่ลงตัวอีก แทบอยากจะเควี้ยงรถเข็นทิ้ง (ไม่นับรวมกับพวกมาจอดรอเสียบช่องจอดรถอีก กดดันกันเข้าไป... เทียบกับพับแล้วยกขึ้นไปเลยนี่ ชีวิตดีกว่าเยอะ)

5. ภรรยาเป็นคนชอบช๊อปปิ้งไหม
6. คุณเป็นครอบครัวใหญ่ หรือครอบครัวเดี่ยว อากงอาม่าไปด้วยบ่อยหรือไม่
7. ภรรยาให้นมลูกเอง หรือว่านมชง -- นมชงต้องเตรียมอุปกรณ์ไปเยอะนะครับ ให้นมเองมันไม่ต้องเตรียมน้ำร้อน เมียอุ่นให้ตลอดเวลา อยากกินก็เปิดกินได้เลย

เด็กเล็กนะครับ ของจะเยอะมาก พอเริ่มโตสัก 3-4ขวบของจะเริ่มน้อยลงหละ แต่แรกๆนี่เหมือนบ้าหอบฟางจิงๆ

ผมว่า เรื่องสมัยก่อน เลี้ยงกันยังไงก็เป็นแบบนึงนะครับ ผมว่าเอามาเทียบกับตอนนี้ไม่ได้เลย สมัยก่อนเลี้ยงกันในแคป ลูกเจ็ดคนตอนไปตจว นอนกันในแคป ยืนเย้วๆหลังกระบะ ก็เลี้ยงโตมากันได้ แต่ผมว่าสมัยนี้เอาลูกใส่คาร์ซีทเถอะครับ ตัวนึงไม่กี่พัน กินอาหารญี่ปุ่นสามสี่มื้อ ซื้อได้ตัวนึงแล้ว

ของผมลูกสอง คนโตสามขวบ คนเล็ก ขวบนึง เวลาไปไหนมาไหนจะเอาพี่เลี้ยงไปด้วย รถเข็นสองคัน คาร์ซีทสองตัว ผมใช้ CRV2014 อยู่ พี่เลี้ยงนั่งเบาะหลังระหว่างคาร์ซีทสองตัว นั่งลำบากหน่อย แต่เค้าว่านั่งได้ ไม่เป็นไร

ถ้าต้องไปต่างจังหวัดจะเหลือรถเข็นคันเดียว(สำหรับคนเล็ก) คนโตหลอกให้เดินเอา ถ้าไปค้างบ้านตัวเองที่ตจว ผมอยากได้รถตู้มากเลย เพราะไหนจะต้องเอากระโถนไปเอง กะละมัง ถัง หม้อ บ้าบอเต็มไปหมด

หวังว่าผมจะช่วยตอบคำถามคุณได้บ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 20:32:44 โดย nzgul »

ออฟไลน์ LinLanSer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 20:36:42 »
ผม 180cm แฟนผม 163cm
ลูกชาย 180cm ลูกสาวคนที่1 159cm ลูกสาวคนที่2 160cm
ใช้ Mazda 2 skyactive ไปไหนมาไหน ตจวก็ไป ไม่มีใครบ่นซักคำว่าแคบ (คือมันนั่งได้ไม่เบียดขนาดต้องบ่นกัน แต่แน่นอนมันไม่ได้มี leg room เหมือนรถคันอื่น)

แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาและจขกทอยากได้เองจริงๆ ก็จัดไปแต่แนะนำเป็นพวก SUV แทน

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 20:41:16 »
ลองใช้รถที่มีก่อนก็ได้ครับ หลายๆครอบครัวที่มีรถคันเดียวก็ยังสามารถใช้ได้ หากมันไม่เพียงพอแล้วค่อยซื้อซึ่งผมมองว่าจขกท.คงไม่มีปัญหาเพราะมีงบประมาณอยู่แล้ว ถึงตอนนั้นอาจจะมีตัวเลือกเพิ่มมากขึ้น จากประสบการณ์ผมเองลูก 2 ถ้าไปไหนกัน 4 คนก็นั่งรถซีดานพอ แต่บางครั้งอยากพาปู่ย่าไปไหนมาไหนด้วย และผมต้องการให้ลูกๆนั่ง car seat ตลอด ซึ่งเวลาติดตั้ง car seat สองตัวจากเดิมที่นั่งอัดได้ประมาณ 5 คนก็จะเหลือแค่ 4 เพราะ car seat ค่อนข้างกินพื้นที่ หรือหากติดตั้งไว้หน้าหลังอย่างละตัว ก็อาจจะพอเบียดผู้ใหญ่ข้างหลังได้2 คนแต่นั่งไม่สบาย รถซีดานจึงไม่เพียงพอก็ต้องมองหารถ 7 ที่นั่งที่ใหญ่ขึ้นมาแทนครับ พอได้มาทุกคนก็แฮปปี้ไม่ต้องเบียดกันและไปพร้อมกันคันเดียวได้หมด ทุกวันนี้เสาร์อาทิตยืใช้แต่คันใหญ่ไปไหนมาไหนกันพร้อมหน้าก็มีความสุขดีครับ

ประสบปัญหาเดียวกันครับ
เพราะมีลูกสองคน car seat จะกินพื้นที่มาก แถมบางทีมีคนมาเพิ่มอีกหนึ่ง เช่นแม่ผม
ดังนั้น ผมอยากมีรถเก๋งประจำตัว 1 คัน กับรถ MPV อีกหนึ่งคันครับ
ไม่ต้องสงสัยครับ ผมเองก็ยังรับไม่ได้ ในการเปลี่ยนรถประจำตัวมาเป็น MPV (ยิ่ง H1 ที่ว่าคุ้มดีเลิศ
ยิ่งไม่ต้องพูดถึง ใจมันยังรับไม่ได้)
จัด Inno เลยครับ ถูกกว่างบ แถมยกสูงๆ หน่อยได้ลุยน้ำท่วม
7 ที่นั่ง นั่งได้จริง แต่รุ่นท๊อปนั่งได้แค่ 6 ไม่รู้แปลงได้มั้ย
รถประจำตัวก็เก็บไว้ครับ ได้ใช้แน่นอน  ;D

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 20:44:19 »
จำเป็นมั๊ยผมว่าขึ้นอยู่กับแต่ละครอบครัว สำหรับผมนั้นตอนภรรยาท้องก็เป็นแบบเจ้าของกระทู้ มีรถเปิดประทุน1คัน SUV 2คัน sedan อีกคัน สองคนสี่คัน พอเริ่มท้องขาย BMW z4ออกก่อนเลยเพราะภรรยานั่งไม่ได้เนื่องจากสะเทือน พอใกล้คลอด ขาย Lexus IS ออกเพราะค่อนข้างเล็ก เหลือ Harrier กับ VW Touareg และออก Toyota Vellfire มาแทนรถที่ขาย ซึ่งผมว่ามันตอบโจทย์ผมเพราะบางทีผมขับเองด้วยและมีคนขับรถด้วย และเวลาเดินทางไปไหนมาไหนค่อนข้างสะดวกใส่ของได้เยอะ สามารถเปลี่ยนผ้าอ้อมให้นมลูกได้สะดวกมาก

ในกรณีของคุณนั้นยิ่งถ้าเป็นลูกแฝดและมีพี่เลี้ยงด้วยผมว่าค่อนข้างจำเป็นเพราะทั้งcar seat และพี่เลี้ยงก็เต็มแล้ว เด็กเล็กของค่อนข้างเยอะครับ รถเข็นเด็ก กล่องอุปกรณ์ต่างๆ กะละมังอาบน้ำอีก ถ้าเดินทางต่างจังหวัดนี่เต็มแน่ๆครับ ตอนนี้เวลาไปไหนกับลูกก็ใช้แต่รถMPV อีกข้อที่อยากแนะนำคือหาประตูSlideสะดวกกว่ามากครับ ผมว่าลองใช้แล้วจะชอบ

ได้ยินคำว่าประตูสไลด์ ผมนึกถึงภาพ Sienta เลยครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 20:46:21 »
คือมาตรฐานความปลอดภัยสมัยนี้ เด็กต้องใช้ car seat ถ้าใช้รถเก๋ง มันจะอึดอัด แถมรถเข็นอีก...ไม่นับพวกผ้าอ้อม เพิส ขวดนม อาหาร   

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 20:48:37 »
ถ้าผมมีลูกผมคงหารถที่ใส่ Car seat ได้พอดีที่เบาะหลัง และต้องเหลือที่มากพอด้านท้าย สะดวกต่อการชงนม หรือขนของลูก เพราะเด็กนี่ของเยอะ

สมัยนี้ผมคิดว่าไม่เหมือนสมัยก่อนที่นั่งอุ้มไปตลอดทาง พอเราเริ่มเห็นตัวอย่างแบบเลวร้ายในเน็ตแล้ว ไม่อยากให้ลูกเป็นแบบนั้น เอาที่ปลอดภัยไว้ก่อน

ใช่ครับ มีลูกสองถ้าไม่ต้องใช้ Car seat คงใช้รถเก๋งอะไรก็ได้
แต่สมัยนี้ ไม่ใช้อันตรายมาก ตายได้ง่ายๆ ครับ ผมเคยเฉียดมาแล้ว

ออฟไลน์ nzgul

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 20:53:08 »
ผมอยากได้ golf สักคัน ขอสัก stage2 พอ
ส่วนอีกคัน เป็น vellfire สวยๆ หรือ Odyssey ก็ได้

พอหละ

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 21:11:41 »
จุดสำคัญ มันอยู่ที่ 3 ปีแรกหลังคลอดลูกแฝด  ครอบครัวคุณจะอยู่ยังไง ?

- จะเลี้ยงลูกแฝด กันด้วยตัวเองเพียงลำพังหรือเปล่า ?
- จะมีพี่เลี้ยงเด็กมั้ย ?
- หรือจะมีคุณแม่คุณ หรือคุณแม่ของแฟน มาช่วยเลี้ยงมั้ย ?

คุณไปคิดให้ดี  ภาพแบบนี้ มีให้เห็นเยอะแยะ  ถ้าแค่นี้ ยังคิดเอง ตัดสินใจเองไม่ได้ ก็ไม่รู้จะว่าไงแล้ว

ออฟไลน์ FastButSlow

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 21:58:30 »
ยังไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าใช้ไปใช้มารู้สึกคับแคบไปค่อยมองๆก็ยังไม่สายครับ

จากที่ประสบการณ์ตัวเอง สมัยตอนเด็กๆพ่อใช้ 3 ห่วงกับแม่ใช้ 940 ก็นั่งกันได้หมด พ่อแม่แล้วก็ลูก 2 คน แต่พอโตมาสัก 8 ขวบได้ก็ซื้อ Space Wagon เพิ่ม รู้สึกว่าดีกว่าเยอะตรงที่มีพื้นที่กว้างกว่านี่แหละ ข้างหลังคือนั่งกันคนละแถวก็สบายดี ละก็ขนของได้เยอะขึ้น รวมถึงเวลาไปตจว.กับที่บ้านก็เอาไปคันเดียว แทนที่จะไป 2 คัน

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 22:14:34 »
ถามตัวเองก่อนครับ ว่า 3 สิ่งนี้ใช้ไหม
1 car seat อันนี้เพื่อความปลอดภัยของเด็กๆ
2 รถเข็นเด็ก
3 พี่เลี้ยง

ผมมีลูก 1 คน เวลาไปไหนกัน 3 คน + 1 พี่เลี้ยง นั่งกันแน่นพอดี

แต่เคยไปเที่ยวปราณกัน 3 คน พ่อ แม่ ลูก กระเป๋าพ่อแม่แค่ใบเดียว ที่เหลือของลูกเต็มหลังรถเลย
กระเป๋า 2 ใบและรถเข็น ของฝากยังแทบยัดไม่ลง ผมใช้ crv g4 ครับ

ที่บ้านก็มี H1  ตอนนั้นก็เอาไปเที่ยวซาฟารีเวิลด์กับเพื่อนและลูก ก็ดูเด็กในรถคึกคักกันดี วิ่งสลับกันดูสัตว์ใหญ่เลย

ปล
คาร์ซีทอยากให้ซื้อตั้งแต่แรกเกิดเลยนะครับ ให้เค้าชินแต่เด็ก โตขึ้นมาจะไม่งอแง
ที่เมกาถ้าไม่มี car seat ห้ามเด็กแรกเกิดกลับบ้านเลยครับ ผิดกฎหมาย

ออฟไลน์ tu

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 23:37:09 »
จำเป็นมั๊ยผมว่าขึ้นอยู่กับแต่ละครอบครัว สำหรับผมนั้นตอนภรรยาท้องก็เป็นแบบเจ้าของกระทู้ มีรถเปิดประทุน1คัน SUV 2คัน sedan อีกคัน สองคนสี่คัน พอเริ่มท้องขาย BMW z4ออกก่อนเลยเพราะภรรยานั่งไม่ได้เนื่องจากสะเทือน พอใกล้คลอด ขาย Lexus IS ออกเพราะค่อนข้างเล็ก เหลือ Harrier กับ VW Touareg และออก Toyota Vellfire มาแทนรถที่ขาย ซึ่งผมว่ามันตอบโจทย์ผมเพราะบางทีผมขับเองด้วยและมีคนขับรถด้วย และเวลาเดินทางไปไหนมาไหนค่อนข้างสะดวกใส่ของได้เยอะ สามารถเปลี่ยนผ้าอ้อมให้นมลูกได้สะดวกมาก

ในกรณีของคุณนั้นยิ่งถ้าเป็นลูกแฝดและมีพี่เลี้ยงด้วยผมว่าค่อนข้างจำเป็นเพราะทั้งcar seat และพี่เลี้ยงก็เต็มแล้ว เด็กเล็กของค่อนข้างเยอะครับ รถเข็นเด็ก กล่องอุปกรณ์ต่างๆ กะละมังอาบน้ำอีก ถ้าเดินทางต่างจังหวัดนี่เต็มแน่ๆครับ ตอนนี้เวลาไปไหนกับลูกก็ใช้แต่รถMPV อีกข้อที่อยากแนะนำคือหาประตูSlideสะดวกกว่ามากครับ ผมว่าลองใช้แล้วจะชอบ

ได้ยินคำว่าประตูสไลด์ ผมนึกถึงภาพ Sienta เลยครับ

งบถึงไป Kia Carnival หรือ เพิ่มอีกหน่อยไป Alphard หรือ Vellfire ดีกว่าครับ สะดวกกว่าเยอะจริงๆ อีกอย่าง Car Seat สำคัญมาก พ่อตาผมเคยอุ้มหลาน ผมเบรคกะทันหันเพราะตัดหน้า ลูกแทบหลุดออกจากมือ หลังจากนั้นไม่อุ้มหลานออกจากcar seat เวลารถวิ่งอีกเลย

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 23:45:12 »
ไม่จำเป็นถ้าไม่ได้กะใช้งานยาว ญาติผมเคยซื้อวีโก้แค็ปเตี้ยตอนลูกยังเด็ก (3-4 ขวบ) ผ่านมาสิบเอ็ดปียังไม่เปลี่ยน พอไปไหนมาไหนทั้งครอบครัว น้า+ภรรยา+ลูกสองคน(อายุ 18 กับ 15) บางทีรวมผมเข้าไปด้วย ก็....นึกเอาเองนะครับ 55555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 00:44:18 »
น่าจะประมาณว่า nice to have but don't have to....รถครอบครัวจะขนของใช้เด็ก รถเข็น และการเอื้อมหยิบของด้านท้ายโดยไม่ต้องจอดสะดวกดีครับ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 01:48:09 »
รถครอบครัว มีสิ่งหนึ่งที่รถประเภทอื่นให้ไม่ได้ หรือไม่ดีเท่า นั่นคือ "ความปลอดภัย" โดยเฉพาะต่อลูกน้อยๆของคุณ พ่วงมากับความอเนกประสงค์ คือตัวรถเองมันสามารถติดตั้ง Car seat ได้แล้วยังมีที่เหลือพอให้เก็บรถเข็นเพิ่มเติม กับของใช้เด็กอีก ในขณะที่ รถบางประเภท เช่นกระบะแคป คุณอาจจะติด car seat ได้แค่ตำแหน่งเดียว แล้วเมียต้องไปนั่งแคปอุ้มลูก แล้วลองสมมติว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นนั่นแหละครับ

แต่ถ้าหากติดตั้ง car seat สองตัวแล้วที่เหลือเพียงพอใช้งาน ก็ไม่ต้องซื้อครับ อย่างของครอบครัวผมเพิ่งคลอดลูกเมื่อวาน ก็เริ่มคุยแล้วว่าจะออก Innova / Sienta มาแทนสักคันในบ้าน เพราะผมต้องขนของในกิจการ พร้อมๆกับพาลูกไปๆมาๆเองด้วยในเวลาเดียวกันครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Miata

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 01:57:49 »
แล้วแต่สถานะการณ์ด้วยครับ

ผมใช้ Subaru XV
ลูกเล็ก 2 คน ใส่ Car Seat ข้างหลัง 2 อัน
ไปเที่ยว ตจว. ก็ขนของได้หมดนะครับ (ที่นอนลูก เครื่องล้างขวดนม อื่นๆ กระเป๋าพ่อแม่คนละใบ)

ถ้าไปหลายวัน ใส่ติด rack ใส่ roof box   ใช้ปีละครั้ง สองครั้ง
(เสียงลมดังขึ้นเยอะ  แต่ไปกับลูก ขับไม่เร็วอยู่แล้ว)

แต่ปัญหาอยู่ตรงนี้.....

เวลา พ่อตาแม่ยาย มาจาก ตจว. มาอยู่ด้วยครั้งละ 4-5 วันหรือสัปดาห์
จะไปกินข้าวนอกบ้าน ก็ไปไม่หมดแล้ว     ครั้นจะให้พ่อตาขับ  แกก็ไม่คุ้นกันถนนใน กทม.
ไปห้าง หาที่จอดคันเดียวก็ยากแล้ว นี่ต้องรอหาที่จอดกันสองคัน

ไป ตจว.   พ่อตาก็อายุเยอะแล้ว  ไม่อยากให้ขับรถไกลๆนานๆ
อีกอย่าง พอแยกคันไป มันก็ไม้ได้ฟีลลิ่งแบบว่าไปเที่ยวด้วยกัน

ตอนนี้ก็เลยเล็งๆ Estima หรือ KIA Carnival มือสองอยู่
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

ออฟไลน์ mentos

• **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 06:39:25 »
อยากแนะนำพวก honda stepwagon, toyota voxy, nissan serena เพราะขนาดและฟังชั่นกำลังดี แต่เสียดาย บ้านเรารถพวกนี้ไม่เอามาทำตลาด ราคาเลยสูงหน่อย แต่ก็อยู่ในงบที่ จขกท ต้องการ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 09:03:54 »
ดูความเหมาะสม ถามสมาชิกในครอบครัว การเดินทางไปไหนทั้งหมด สะดวกสบายอยู่ไมดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 09:22:22 »
ไม่จำเป็นครับ เมื่อก่อนใช้แต่เก๋งนั่งแค่4คน เวลาเดินทางใส่ของ ซื้อของระหว่างทาง ที่ใส่ไม่พอครับ เมียชอบซื้อของฝาก พอเปลี่ยนมาใช้รถครอบครัวคันเล็ก สะดวกสบายกว่าเก๋งเยอะครับ แต่ถ้าเป็นppvผมก็ไม่เอาครับ ใหญ่โตเทอะทะ ช่วงล่างยังห่างชั้นกับเก๋ง

ออฟไลน์ canonman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 09:54:51 »
สำหรับผมจำเป็นนะ ผมมีลูก 3 คน พี่เลี้ยง 1 ไปไหนครบก็ 6 คน พอดีคุณพ่อมี Honda Odyssey อยู่เลยเอามาใช้ วันธรรมดาให้คนขับรถ ขับไปรับลูกกับพี่เลี้ยง ส่วนผมกับแฟนใช้ Honda Accord กับ Jazz อยู่

ตอนนี้คุณภรรยาบอกว่าอยากได้ Alphard ใหม่ เพราะ Odyssey ไป ตจว. มันคับแคบไปหน่อย  แต่ Alpard มันเกินงบไป เลยพยายามดังให้สน H1 แทน แต่ก็ยังไม่ตัดสินใจ

ผมว่าปรึกษากันกับภรรยาเลยครับ ยังไม่ต้องรีบก็ได้พอมีลูกแล้วก็จะเห็นความจำเป็นหรือไม่เอง เพราะแต่ละครอบครัวไม่เหมือนกัน ของผมไปไหนทีคุณภรรยาแทบจะย้ายบ้าน เลยต้องมีรถ 7 ที่นั่งครับ

ออฟไลน์ JigkoBannok

• **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 10:22:36 »
ตอนยังไม่มีลูกก็คันนี้
พอมีลูกสองคนก็ยังคันนี้ แต่ไปใส่หลังคาเพิ่มแอร์หลัง ปูเบาะเต็ม

มันขึ้นอยู่ที่เราแหละครับ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็จัดไป แต่สำหรับผมใครบอกให้เปลี่ยนผมก็บอกยินดีช่วยออกเงินให้ด้วยนะ
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ