ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์อะไรบ้างที่ต้องเพิ่มสำหรับระบบควบคุมการทรงตัวหรือระบบช่วยเหลือต่างๆครับ  (อ่าน 2883 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
สงสัยมานาน ว่าระบบควบคุมการทรงตัวเป็น Software อย่างเดียว หรือต้องทำงานร่วมกับเซนเซอร์พิเศษหรือเปล่า
เพราะผมสงสัยมานานครับว่า หากระบบรองรับอยู่แล้ว แค่ใส่ Software (Firmware) เข้าไปให้ทำงาน ก็ไม่น่าจะมีต้นทุนอะไรมาก
แต่ก็ยังเห็นกั๊กกันอยู่ในบางรุ่น บางยี่ห้อ ค่า knowhow ก็ไม่น่าจะแพงแล้วเพราะมีมานานมากและน่าจะเลยจุดคุ้มทุนการวิจัยมาแล้ว

1.ระบบเบรค ABS รถดูจากอะไรครับว่าล้อตาย และใช้อะไร detect (ดูจากการเบรคที่รุนแรง?)
2.ระบบควบคุมการทรงตัว ESP รถดูจากอะไรครับว่าเริ่มเสียการควบคุม และใช้อะไร detect  (ดูจากล้อเริ่มหมุนฟรี?)
3.ระบบช่วยออกตัวทางลาดชัน รถดูจากอะไรครับว่าจอดบนทางลาดชัน และใช้อะไร detect  (ดูใช้ Accelerometer?)

เอาเท่านี้ก็พอครับที่อยากรู้ เพราะอันอื่นจะมีเรดาห์หรือเซนเซอร์ที่ชัดเจนครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม  ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

สงสัยมานาน ว่าระบบควบคุมการทรงตัวเป็น Software อย่างเดียว หรือต้องทำงานร่วมกับเซนเซอร์พิเศษหรือเปล่า
เพราะผมสงสัยมานานครับว่า หากระบบรองรับอยู่แล้ว แค่ใส่ Software (Firmware) เข้าไปให้ทำงาน ก็ไม่น่าจะมีต้นทุนอะไรมาก
แต่ก็ยังเห็นกั๊กกันอยู่ในบางรุ่น บางยี่ห้อ ค่า knowhow ก็ไม่น่าจะแพงแล้วเพราะมีมานานมากและน่าจะเลยจุดคุ้มทุนการวิจัยมาแล้ว

1.ระบบเบรค ABS รถดูจากอะไรครับว่าล้อตาย และใช้อะไร detect (ดูจากการเบรคที่รุนแรง?)
2.ระบบควบคุมการทรงตัว ESP รถดูจากอะไรครับว่าเริ่มเสียการควบคุม และใช้อะไร detect  (ดูจากล้อเริ่มหมุนฟรี?)
3.ระบบช่วยออกตัวทางลาดชัน รถดูจากอะไรครับว่าจอดบนทางลาดชัน และใช้อะไร detect  (ดูใช้ Accelerometer?)

เอาเท่านี้ก็พอครับที่อยากรู้ เพราะอันอื่นจะมีเรดาห์หรือเซนเซอร์ที่ชัดเจนครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม  ;D ;D ;D

รู้แค่ข้อ 3 ต้องมี Gyrometer เพิ่มครับ มันคงไม่ได้เพิ่มแค่ซอฟท์แวร์ คงต้องเพิ่มเซนเซอร์อะไรพวกนี้ด้วย คือต้นทุนคงไม่แพงครับ น่าจะหลักพัน แต่อย่างที่เค้าว่าไว้ว่าถ้าหลักพัน ขายได้หมื่นคันก็หลักสิบล้านแล้ว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เท่าที่ทราบ
ข้อ 1 มีเซนเซอร์จับการหมุนของ ล้อ ครับ
ข้อ 2 เอาเซนเซอร์จากหลายๆ จุดมาประมวลผล เพื่อควบคุมรถ เช่น องศาการหมุนของพวงมาลัยมาก-น้อย การหมุนของล้อไม่เท่ากัน สั่งเบรคจับบางล้อ เป็นต้น
ข้อ 3 อันนี้ไม่ใช่แน่ใจ แต่น่าจะใช้จากข้อ 1 หรือมีอื่นๆ ด้วยหรือป่าว?

ออฟไลน์ ps000000

เมื่อไหร่รีโว่รุ่นบ้านๆอย่างผมจะมี VSC

ออฟไลน์ XyteBlaster

ต้องมี hardware ร่วมด้วย ครับ เช่น abs นอกจากมีเซนเซอร์จับการหมุนของล้อแล้ว .. ยังต้องมีวาวล์ตัดน้ำมันเบรค ล้อที่ลื่นไถลด้วย

ต้นทุนน่าจะ ไม่กี่พัน ขายเป็นอะไหล่ ประมาณ หมื่นต้น ๆ   .. แต่อย่างว่าครับ .. ขายรถ 10,000 คัน  คันละ 10,000 บาท .. ก็ ร้อยล้าน

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

พวกระบบต่างๆที่รถเก่ามี ความสามารถมันเท่ารถรุ่นใหม่ไหมครับ

เช่น ABS VSC ใน Fortuner ตัวแรก เทียบกับของตัวปัจจุบัน
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ sukhontha

1.   ต้องมี  เอบีเอส ก่อน...จากนั้นต้องมีสปีดเซนเซอร์ที่ล้อทุกล้อ  เซนเซอร์ตัวนี้  การตรวจสอบก็ไม่เท่ากัน  ถ้าตรวจสอบหยาบ ๆ  เวลาเบรคทำงาน  เหมือนโดนแย็คตอกที่เท้า  แต่ การตรวจสอบละเอียด  อาการนั้นไม่มี  เมื่อไรเซ็นเซอร์จับได้ว่ามีการหมุนไม่เท่ากันมันก็จะทำงาน
2.   ดูจากข้อ1เช่นกัน  รวมถึงการวัดค่าเปลี่ยนแปลงของปีกนกหน้าหลัง ว่ามีปฏิกิริยาอย่างไรด้วย
3.   ใช้ข้อ 1 เช่นกันมั้ง(ไม่แน่ใจ)

ออนไลน์ SM.

กล่อง ECU เยอะไปหมด หลายตัวมาก รถสมัยนี้

ออฟไลน์ V221

1. ABS ทำงานโดยใช้เซ็นเซอร์วัดความเร็วล้อ(VSS)ครับ
BMW 750E M SPORT

2. ระบบช่วยการทรงตัวจะใช้เซ็นเซอร์์วัดการเคลื่อนที่ด้านข้างและวัดการหมุนของตัวรถครับ

หลักการช่วยการทรงตัวครับ

3. Hill Descent Control ใช้VSSในข้อ1และเซ็นเซอร์วัดอัตราเร่งตามยาวของตัวรถและเซ็นเซอร์ปีกผีเสื้อเครื่องยนต์เพื่อประมวลว่าเราไม่ได้เร่งเครื่องยนต์แต่ความเร็วรถเดินหน้าหรือถอยหลังด้วยอัตราเร่งมากกว่าที่ควรจะเป็น แสดงว่ารถมีการเคลื่อนที่เร็วเกินปกติจากเเรงโน้มถ่วงของโลกในลักษณะพุ่งลงหรือถอยหลังบนเนินหรือทางลาดครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
3. Hill Descent Control ใช้VSSในข้อ1และเซ็นเซอร์วัดอัตราเร่งตามยาวของตัวรถและเซ็นเซอร์ปีกผีเสื้อเครื่องยนต์เพื่อประมวลว่าเราไม่ได้เร่งเครื่องยนต์แต่ความเร็วรถเดินหน้าหรือถอยหลังด้วยอัตราเร่งมากกว่าที่ควรจะเป็น แสดงว่ารถมีการเคลื่อนที่เร็วเกินปกติจากเเรงโน้มถ่วงของโลกในลักษณะพุ่งลงหรือถอยหลังบนเนินหรือทางลาดครับ

ขอบคุณท่าน V221 ครับผม  :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK