ผู้เขียน หัวข้อ: ขับเร็ว ๆ เจอหมา ทำยังไงดีให้ปลอดภัยทั้งเรา ทั้งหมา และเพื่อนร่วมทางครับ?  (อ่าน 7400 ครั้ง)

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
บีบแตรครับ เมื่อหมาได้ยินเสียงแตร มันก็จะหลบ
ผมขับรถแถวบ้านนอก เจอสถานการณ์แบบนี้บ่อย
ตั้งแต่ผมทำแบบนี้มา ไม่เคยชนเลยซักครั้ง
เทียบกับเมื่อก่อนที่ผมไม่ค่อยบีบแตร ก็มีชนหมาเรื่อยๆ นานๆครั้ง
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผม จขกท ครับ

ขอบคุณประสบการณ์ของทุกท่านครับ

อยู่บ้านนอกนอกจากหมาแล้วก็ยังมีแพะ (ทางใต้)

วัวควาย นกกะปูดตัวใหญ่ นกนา ฯลฯ

ผมเป็นคนรักหมาครับ ที่ผ่านมามีแต่เกือบ ยังไม่เคยชนครับ

ออฟไลน์ rotaryman

หลักๆผมว่าเรื่องหมามันห้ามยากนะว่าจะวิ่งออกมาตอนใหน แม้กระทั่งคนใช้ถนนก็เถอะควรต้องระวังตัวเองด้วยไม่ใช่โยนภาระให้ผู้ขับรถอย่างเดียวบางคนเดินข้ามถนนไม่เคยมองทางมัวแต่เล่นโทรศัพท์อันนี้ผมว่าแย่กว่าคนขับรถเร็วตอนถนนโล่งๆอีกนะครับ

ออฟไลน์ jib

• Newbie
  • *
 บีบแตร แตะเบรค หมา โดยธรรมชาติ มันจะหันหลังกลับ ห้ามอ้อมหลังหมา
ถ้าวัว ควาย ชลอ หยุด ให้ เขาไปเท่านั้น เพราะเขาเดิน หน้าอย่างเดียว
ส่วน พวกเป็ดไก่ ห่างๆ ไว้เลย (ก็ไม่ค่อยได้เจอ อยู่แล้ว) พวกนี้ ไม่รู้เป็นไง มันมุดเข้าใต้ท้องรถเลย กรอบไฟตัดหมอกผมหลุดหาย :-\

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
อย่าขับเร็วสิครับ ที่กำหนดไม่ให้เกิน110/120ก็เพื่อว่ามีสถาณการคับขับยังไงจะได้ชลอความเร็วหรือเตรียมตัวรับมือทัน ทางต่างจังหวัดหมาไม่ต้องกลัวมากหรอกกลัวพวกมอเตอไซกับรถที่ขับไม่สนใจกฏจราจรดีกว่า ประเภทที่คิดจะออกก็ออกมาไม่สนใจรถที่กำลังแล่นในในทางตรงเลย คนที่แล่นต่างถิ่นบ่อยๆน่าจะเจอกันบ่อย พลาดชนขึ้นมาก็ตายคาที่เป็นคดีความแน่นอน มาดีๆจะเอาข้อหาฆ่าคนตายโดยไม่เจตนาให้เราซะนี่ กลางคืนต่างถิ่นแล่นไม่เกิน90ก็เพียงพอแล้ว ไม่ทันใจแต่คุ้มกว่าเจออะไรกระทันหันแล้วเบรคไม่ทันชนเละเทะ โจรริมถนนก็มักอาศัยความคิดที่ว่าทางต่างจังหวัดคนชอบขับเร็วเพราะโล่งมาหากินนะครับ ระวังให้ดี

+10 เห็นรถขับกัน 120+ กม./ชม. เยอะมาก โดนจับแล้วก็บ่นว่าจับทำไม

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อย่าขับเร็วสิครับ ที่กำหนดไม่ให้เกิน110/120ก็เพื่อว่ามีสถาณการคับขับยังไงจะได้ชลอความเร็วหรือเตรียมตัวรับมือทัน ทางต่างจังหวัดหมาไม่ต้องกลัวมากหรอกกลัวพวกมอเตอไซกับรถที่ขับไม่สนใจกฏจราจรดีกว่า ประเภทที่คิดจะออกก็ออกมาไม่สนใจรถที่กำลังแล่นในในทางตรงเลย คนที่แล่นต่างถิ่นบ่อยๆน่าจะเจอกันบ่อย พลาดชนขึ้นมาก็ตายคาที่เป็นคดีความแน่นอน มาดีๆจะเอาข้อหาฆ่าคนตายโดยไม่เจตนาให้เราซะนี่ กลางคืนต่างถิ่นแล่นไม่เกิน90ก็เพียงพอแล้ว ไม่ทันใจแต่คุ้มกว่าเจออะไรกระทันหันแล้วเบรคไม่ทันชนเละเทะ โจรริมถนนก็มักอาศัยความคิดที่ว่าทางต่างจังหวัดคนชอบขับเร็วเพราะโล่งมาหากินนะครับ ระวังให้ดี

+10 เห็นรถขับกัน 120+ กม./ชม. เยอะมาก โดนจับแล้วก็บ่นว่าจับทำไม

ผมก็ว่างั้นแหละครับขับเร็วๆแล้วโดนจับก็สมควรนี่นา และอีกหลายอย่างที่ผมเองก็งงๆกรณีเกิดอุบัติเหตุ เช่น

ฝนตกถนนลื่น
 - ก็รู้นี่นาว่าฝนตก และถนนก็ลื่นกว่าเดิม

ทางมันมืด
 - ก็รู้นิว่าทางมืด

ไม่ชินเส้นทาง
 - ก็รู้นิว่าไม่ชินเส้นทาง

ทางโค้งเยอะ
 - ก็รู้อีกนิ

รถบรรทุกหนักเบรคไม่อยู่
 - ก็รู้อีกนั่นแหละว่าบรรทุกหนัก

และอีกหลายๆอย่างที่เอามาอ้างซึ่งก็รู้กันทั้งนั้นนี่ ทุกอย่างเรารู้ล่วงหน้ากันแทบทั้งนั้นว่ามีโอกาสเกิดอุบัติเหตุสูงขึ้นกว่ากติและเราสามารถลดความเสี่ยงนั้นลงได้ง่ายๆด้วยการขับรถช้าลงและเพิ่มความระมัดระวังมากขึ้นแต่ทำไมหลายๆคนเลือกที่จะไม่ทำแล้วเอามาเป็นข้ออ้างเวลาเกิดอุบัติเหตุ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

เคยเจอหมาตัดหน้าแบบกระชั้นชิดมาก ตอนเช้ามืด(ตี5) มองเห็นแค่อะไรแว้บๆวิ่งตัดหน้าจากด้านขวาไปด้านซ้าย
ที่ผมทำได้ตอนนั้นคือ หักพวงมาลัยทางขวาหลบได้นิดหน่อย ชนหมาแถวๆกันชนด้านซ้ายมือ(ฝั่งคนโดยสาร) ได้ยินเสียงหมาร้อง มองกระจกหลัง เห็นเงาลางๆว่ามันวิ่งต่อไปได้ ก็สบายใจระดับหนึ่ง ส่วนรถผมกันชนยุบขนาดราวๆ หมวกแก๊ปครับ ชนตอนป้ายแดงอีกต่างหาก T T

ผมมองว่าตัดสินใจแบบนี้ผมว่าดีที่สุดแล้ว เพราะในรถผม มีอีก 3 ชีวิต ที่ผมต้องรับผิดชอบ ถ้ากระทืบเบรคกับหักพวงมาลัยแล้วรถเสียหลัก คงไม่คุ้มกันครับ

เหตุแบบนี้ ผมถือเป็นอุบัติเหตุที่เราป้องกันได้ยาก มันมาแบบไม่คาดคิด ดังนั้นทำยังไงก็ได้ให้เรา รวมถึงผู้โดยสารปลอดภัยที่สุดครับ

ออฟไลน์ 2k

ผม จขกท ครับ

ขอบคุณประสบการณ์ของทุกท่านครับ

อยู่บ้านนอกนอกจากหมาแล้วก็ยังมีแพะ (ทางใต้)

วัวควาย นกกะปูดตัวใหญ่ นกนา ฯลฯ

ผมเป็นคนรักหมาครับ ที่ผ่านมามีแต่เกือบ ยังไม่เคยชนครับ

เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าทางใต้มีแพะด้วย  ::) ตอนสมัยผมอยู่อเมริการัฐที่ไม่ใช่เมืองหลวงช่วงหน้าร้อนมักมีซากกระต่ายแบนแต๊ดแต๋ติดถนนให้เห็นเสมอๆเพราะกระต่ายมันชอบออกมาเพ่นพ่านบนถนนที่ตัดผ่านตามทุ่งต่างๆ แล้วมันโดนทับกันเยอะมากๆไม่มีวันไหนออกถนนแล้วไม่เจอซากกระต่ายบนถนนเลย  :'( แต่ผมอยู่มาหลายปียังไม่เคยทับกระต่ายกับตัวเองนะ อาศัยวิธีแล่นตามกฏหมายกำหนดนี่แหละแม้จะเป็นเวลากลางคืนก็จะเห็นกระต่ายแต่ไกลสามารถชลอความเร็วหรือเปลี่ยนเลนหลบได้โดยที่เราไม่ได้เป็นอันตรายเลย ถ้ามาความเร็วที่เหมาะสมกระต่ายก็จะเห็นเราแล้วกระโดดดึ๋งๆลงข้างทางก่อนเราถึงตัวมันหลายสิบเมตรเลย กระต่ายมันเคลื่อนที่เร็วมากนะแต่มันช้ากว่ารถ :-X 

บนถนนแล้วนอกเหนือจากกระต่ายแล้วก็มีกวาง กวางอเมริกันตัวเขื่องๆที่เรียกว่า deer เจ้านี่เป็นปัญหาหนักกว่ากระต่ายมากๆเพราะมันชอบออกมากระโดดตัดหน้ารถแล้วด้วยขนาดตัวของมันที่หนักไม่ต่ำกว่าร้อยกิโลรถที่ชนเข้าไปหม้อน้ำแตกทุกราย  :( กระบะอเมริกันขนาดสองตันก็ไม่รอดครับชนเมื่อไหร่จอดข้างทางตรงนั้นแหละ กลางวันกลางคืนไม่ต่างกันเพราะกวางออกมาขวางถนนได้ตลอดเวลาแม้จะเป็นย่านที่มีอาคารร้านค้าต่างๆมากมาย ใครชนกวางขึ้นมาก็ซวยไปเพราะประกันไม่รับผิดชอบความเสียหายกรณีชนกวางรถพัง  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kira&friend

• Full Member
แฟนผมรักหมามากนะครับ แต่บอกผมว่า ให้ชนไปเลย คนในรถสำคัญกว่า

แต่ทุกครั้งที่เจอน้องหมาอยู่บนถนน ผมก็ไม่กล้าชนนะ จะหักหลบไปเลนอื่น ถ้าไม่มีเลนอื่น ผมก็ต้องเบรกตัวโก่งแล้วดูรถข้างหลังเตรียมเปิดไฟฉุกเฉิน ใจผมไม่กล้าจริงๆครับ

สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ watnu

ใช้ความเร็ว ตามที่กฎหมายกำหนด

เว้นระยะห่างจากรถคันหน้า

ปฏิบัติตามกฎจราจร อย่างเคร่งครัด

ถ้าทำได้แบบนี้  ไม่มีทางชนหมาแน่นอนครับ

หมาเค้าหัดข้ามถนนตั้งแต่ยังเป็นลูกหมาตามแม่    รู้จังหวะการข้ามดี 

คนที่ชนหมา  เกิดจากขับเร็ว แซงในที่คับขัน  ไม่เว้นระยะจากรถคันหน้า  แทบทั้งนั้น  อย่าว่าแต่หมาเลย คนข้ามถนนก็ชน

แล้วเวลาเจอหมาข้ามถนน  ไม่ต้องไม่หยุดรถเลยครับ   จะทำให้น้องหมาถูกรถคันข้างหลังคุณชนเอาง่ายๆ 

หรือไม่ก็คุณเองที่เป็นฝ่ายโดนชนท้าย  อย่าคิดแทนหมา   หมาเค้ามีประสพการณ์ในการข้ามถนนอยู่แล้ว

วันนึงๆ ข้ามไปมาตั้งหลายรอบ

ผมก็ทำตามนั้นแหละครับ รอบข้างไม่มีรถไม่มีคน ช่วงที่ชนวิ่งไม่ถึง 120 ด้วยมั้งเพราะกำลังจะเข้าโค้งแคบ หมาที่มันไม่ฉลาดก็มีถมไปครับตัวโตแล้วด้วย อยู่ที่จังหวะไหนจะเจอหมาแบบนี้พุ่งมาใส่รถมากกว่า อย่าไปคิดแทนหมาว่ามันจะฉลาดเรื่องการข้ามถนนทุกตัวครับ

"ช่วงที่ชนวิ่งไม่ถึง 120 ด้วยมั้งเพราะกำลังจะเข้าโค้งแคบ"

ก่อนเข้าโค้งแคบ  ป้ายจราจรจำกัดความเร็วริมถนนน่าจะบอกประมาณ 80 หรือเปล่าครับ???

ก็กำลังจะลดความเร็วเข้า 80 ไงครับ กำลังจะเข้าโค้งหมายถึงอีกสักพักจะถึงโค้ง แล้วหมาที่คุณว่ามันฉลาดก็ออกมาตัดหน้ารถผมไง ผมถึงได้บอกว่าหมาโง่ๆมันก็มี อย่าไปคิดแทนหมาว่ามันฉลาดทุกตัว
ถ้าผมขับ 150 มา ผมคงวิ่งพ้นมันไปก่อน
ถ้าผมขับ 60 มาก่อน มันคงข้ามไปพ้นแล้ว
ที่ผมจะสื่อคือ ถ้าจังหวะมันจะเกิดต่อให้ขับตามระเบียบกฏหมายมันก็โดนอยู่ดีครับ ยกเว้นว่าขับ 60 ตลอดทางคงไม่เกิดหรือผลเสียอาจน้อยกว่านั้น แต่ผมคงไม่ขับ 60 ตลอดทางหรอกครับ

อ่านดีๆ  ผมไม่ได้บอกว่าหมาฉลาดเลย

................. เปิดใจกว้างๆครับ

สัตว์ ทุกชนิด มีสัญชาติญาณของการเอาชีวิตรอด  เรียนรู้ที่จะอยู่ร่วมกับสิ่งมีชีวิตชนิตอื่น   สัตว์ชนิดไหนปรับตัวไม่ได้ก็จะ สูญพันธุ์

ถ้าหมาข้ามถนนไม่เป็น มันสูญพันธุ์ไปจากโลกนี้นานแล้ว

หมาข้างถนนในเมืองไทยมีเป็นล้านตัว   รถบนถนนมีเป็นสิบล้านคัน   ถ้าหมาข้ามถนนไม่เป็น  วันนึงๆจะมีรถเป็นหมื่นเป็นแสนคันที่ชนหมา

พอจะเข้าใจหรือยังครับ ว่าถ้าเราขับรถตามกฎหมายกำหนด เหมือนคนอื่นเค้า   โอกาสชนหมาแทบไม่มี

จะมีบ้างที่หมามันไล่กัดกัน หรือหมาเลี้ยงหลุดออกมาบนถนน    แต่ถ้าเราใช้ความเร็วตามกฎหมายกำหนด โอกาสที่เราจะเห็นก่อนย่อมมีแน่นอน

เบรกก่อนชน โอกาสเสียหายน้อย  เพราะกันชนรถสมัยนี้ให้ตัวได้   ถ้าบุบ ตากแดดแรงๆ สองสามวันก็พองกลับที่เดิมครับ

ออฟไลน์ mamaman

พึ่งเจอ มาครับ

ฝนตกอย่างแรง
ขับกันเป็น 100 กว่า  ผมขับ 80 ว่าเสียวๆ แล้ว เจอ แซงกระจาย

คนไทย นี่ ขับรถเรียก พยามัจจุราจ ดีมากๆ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
มีคติที่บอกต่อกันมาครับว่า

วัว(ควาย)เดินหน้า หมาถอยหลัง

วัวควายเดินไปข้างหน้าครับ ถ้าจะหลบวัวควายให้หลบไปทางก้นวัวครับ เพราะวัวจะไม่ถอย

แต่หมาถ้ากดแตรไล่จะถอยกลับ ให้เราขับตรงไปไม่ต้องหลบครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ vantipz

ปฏิบัติตามกฎจราจร อย่างเคร่งครัด

ถ้าทำได้แบบนี้  ไม่มีทางชนหมาแน่นอนครับ

หมาเค้าหัดข้ามถนนตั้งแต่ยังเป็นลูกหมาตามแม่    รู้จังหวะการข้ามดี 

คนที่ชนหมา  เกิดจากขับเร็ว แซงในที่คับขัน  ไม่เว้นระยะจากรถคันหน้า  แทบทั้งนั้น  อย่าว่าแต่หมาเลย คนข้ามถนนก็ชน

แล้วเวลาเจอหมาข้ามถนน  ไม่ต้องไม่หยุดรถเลยครับ   จะทำให้น้องหมาถูกรถคันข้างหลังคุณชนเอาง่ายๆ 

หรือไม่ก็คุณเองที่เป็นฝ่ายโดนชนท้าย  อย่าคิดแทนหมา   หมาเค้ามีประสพการณ์ในการข้ามถนนอยู่แล้ว

วันนึงๆ ข้ามไปมาตั้งหลายรอบ

ผมก็ทำตามนั้นแหละครับ รอบข้างไม่มีรถไม่มีคน ช่วงที่ชนวิ่งไม่ถึง 120 ด้วยมั้งเพราะกำลังจะเข้าโค้งแคบ หมาที่มันไม่ฉลาดก็มีถมไปครับตัวโตแล้วด้วย อยู่ที่จังหวะไหนจะเจอหมาแบบนี้พุ่งมาใส่รถมากกว่า อย่าไปคิดแทนหมาว่ามันจะฉลาดเรื่องการข้ามถนนทุกตัวครับ

"ช่วงที่ชนวิ่งไม่ถึง 120 ด้วยมั้งเพราะกำลังจะเข้าโค้งแคบ"

ก่อนเข้าโค้งแคบ  ป้ายจราจรจำกัดความเร็วริมถนนน่าจะบอกประมาณ 80 หรือเปล่าครับ???

ก็กำลังจะลดความเร็วเข้า 80 ไงครับ กำลังจะเข้าโค้งหมายถึงอีกสักพักจะถึงโค้ง แล้วหมาที่คุณว่ามันฉลาดก็ออกมาตัดหน้ารถผมไง ผมถึงได้บอกว่าหมาโง่ๆมันก็มี อย่าไปคิดแทนหมาว่ามันฉลาดทุกตัว
ถ้าผมขับ 150 มา ผมคงวิ่งพ้นมันไปก่อน
ถ้าผมขับ 60 มาก่อน มันคงข้ามไปพ้นแล้ว
ที่ผมจะสื่อคือ ถ้าจังหวะมันจะเกิดต่อให้ขับตามระเบียบกฏหมายมันก็โดนอยู่ดีครับ ยกเว้นว่าขับ 60 ตลอดทางคงไม่เกิดหรือผลเสียอาจน้อยกว่านั้น แต่ผมคงไม่ขับ 60 ตลอดทางหรอกครับ

อ่านดีๆ  ผมไม่ได้บอกว่าหมาฉลาดเลย

................. เปิดใจกว้างๆครับ

สัตว์ ทุกชนิด มีสัญชาติญาณของการเอาชีวิตรอด  เรียนรู้ที่จะอยู่ร่วมกับสิ่งมีชีวิตชนิตอื่น   สัตว์ชนิดไหนปรับตัวไม่ได้ก็จะ สูญพันธุ์

ถ้าหมาข้ามถนนไม่เป็น มันสูญพันธุ์ไปจากโลกนี้นานแล้ว

หมาข้างถนนในเมืองไทยมีเป็นล้านตัว   รถบนถนนมีเป็นสิบล้านคัน   ถ้าหมาข้ามถนนไม่เป็น  วันนึงๆจะมีรถเป็นหมื่นเป็นแสนคันที่ชนหมา

พอจะเข้าใจหรือยังครับ ว่าถ้าเราขับรถตามกฎหมายกำหนด เหมือนคนอื่นเค้า   โอกาสชนหมาแทบไม่มี

จะมีบ้างที่หมามันไล่กัดกัน หรือหมาเลี้ยงหลุดออกมาบนถนน    แต่ถ้าเราใช้ความเร็วตามกฎหมายกำหนด โอกาสที่เราจะเห็นก่อนย่อมมีแน่นอน

เบรกก่อนชน โอกาสเสียหายน้อย  เพราะกันชนรถสมัยนี้ให้ตัวได้   ถ้าบุบ ตากแดดแรงๆ สองสามวันก็พองกลับที่เดิมครับ

ก็ตามที่คุณบอกแหละครับ ผมขับความเร็วตามกฎหมาย แต่มันก็วิ่งมาให้ผมชนอยู่ดีครับ 555

ออฟไลน์ kittiphat123

ถ้ามันสุดวิสัย ก็เลือกขับชนหมาครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
หมาก็คือหมาครับ มีครั้งนึงมันวิ่งผ่านหน้ารถผมไปแล้ว อยู่ดีดีมันก็วิ่งย้อนกลับ ผลคือชนจังๆ ความเร็วประมาณ 70 กันชนหน้าวิออสแตกเลย

ออฟไลน์ Ty ESC

ขับแค่60ยังเกือบชนเลยเฉียดระดับจมูกมันเฉี่ยวรถดังปึ้ก มีรอยข้างรถ
เล่นโดดออกมาจากมุมอับ บนทางด่วน ตรงทางขึ้น

เดาใจหมายาก พยายามแค่เบรค แต่คงไม่หลบอะครับ

ออฟไลน์ yord

• Jr. Member
  • **
ถ้าผมขับรถแล้วเห็นซาก หมา แมว ตายอยู่ริมถนน จะตั้งจิตนึกถึง คุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์

และอุทิศส่วนกุศลให้เขาครับ เคยเสียใจมากๆครับสำหรับการสูญเสียแบบนี้ และจากการสูญเสียในครั้งนั้น

ก็ถือว่าเป็นบุญคุณของเขาครับ ที่ทำให้ปัญญาของผมบางส่วนได้เข้าถึง พระธรรม และสัจธรรม มาจนถึงปัจุบันนี้ครับ

ออฟไลน์ Matlab

กดแตร แล้วทำใจครับ วันก่อนก็ชน แต่ไม่ตายอีกวันมันก็ยังวิ่งข้างถนนเหมียนเดิม คือคงคิดถึงเพื่อนร่วมทางมากกว่าหมาครับ เพราะเคยเจอคนหลบหมาเกือบชนตัวผมมาแล้ว

ออฟไลน์ KaIaK118

ถ้าเห็นแบบ พอมีระยะหน่อย จะมีแตร ยาวหน่อย สุนัขจะหลบเอง

ถ้าแบบใกล้ๆ จะไม่บีบแตรแล้ว เลยตามเลย เบรคได้เท่าที่ทำได้ เคยบีบแตรใกล้ สุนัขกลายเป็น ค้างตกใจนิ่งอยู่กลางถนนแทน

ออฟไลน์ w_th

ไม่จริงครับ หมาบางตัว มันนึกจะวิ่งตัดหน้ามันตัดแบบกระชั้นชิดเลย
เจอกับตัวมาหลายครั้งแล้ว ไอ้พวกที่วิ่งไปแล้วเปลี่ยนใจวิ่งกลับนั่นตัวดีเลย
ใช่ครับ ไม่จริง
ผมขับไม่ถึง 90 บนถนนรอง ตจว. หมาไล่กัดกันออกมาจากซอยเล็กๆ ข้างถนน อย่างไว "โครม"  ผมยกเท้ายังไม่ทันพ้นคันเร่งด้วยซ้ำ เรื่องจะเบรคคงไม่ต้องคุยแล้วครับ

กันชน ไฟตัดหมอก หม้อน้ำ แผงแอร์ และน้องหมา กลับบ้านพร้อมกันหมด

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

ชนอย่างเดียวครับ แต่เชื่อมั้ยตั้งแต่ขับมาผมเคยชนแค่ครั้งเดียวช่วงพยุหคีรี นครสวรรค์ ชนดังกึ้งมองกระจกหลังหมาตัวนั้นหมุนเคว้งอยู่กลางถนนใจเสียเลย
ถึงที่หมายตอนเช้าทำบุญให้ แต่ขับในชุมชนผมไม่เคยขับเร็วนะกลัวชนคน

ออฟไลน์ SM.

ต้องเดาใจหมาครับ ..........

แต่ถ้าจำเป็น ชนสถานเดียว ไม่มีหักหลบ ครับ

ออฟไลน์ Turin

เรื่องหมานี่พูดลำบาก ผมเคยชนหมาครั้งเดียวเป็นการขับ 60 ทางระหว่างเมืองที่เชียงใหม่ อยู่เลนขวาสุด ห่างจากคันหน้า 2-3 ช่วงคันรถ หญ้าเกาะกลางถนนสูงประมาณเอวคน .. ลูกหมาวิ่งมาจากไหนไม่รู้ออกมาจากพงหญ้า ระยะไม่เกิน 2 เมตร ขนาดมาแค่ 60 ยังทำอะไรไม่ทันเลย เหยียบไปเต็มๆ  :'(

การขับในความเร็วที่กำหนด เว้นระยะห่างเหมาะสม มองยาวๆ 'อ่าน'สถานะการณ์ ... ลดความเสี่ยงได้ แต่ทำให้ความเสี่ยงหายไปไม่ได้หรอกครับ

ปล ที่ชอบบ่นๆกันว่ากฏหมายความเร็วบ้านเราล้าหลัง ... เห็นประเทศไหนๆ speed limit ก็ไม่ต่างจากเรา (ยกเว้นเยอรมันไว้หน่อย แต่เค้าเป็นถนนพิเศษ) อย่างอเมริกาก็จำกัดแค่ 60 mph ก็พอๆกับบ้านเรา แถมในเขตเมืองยังบังคับเข้มอีก ... เพราะความเร็วที่ควรใช้ มันไม่ได้อยู่ที่รถ แต่อยู่ที่ reflect ของคน

ออฟไลน์ Activehybrid

ไม่เคยยากเลย เคาะสั้นๆ1ทีมันก็ได้ยินวิ่งเผ่นเข้าข้างทางแล้ว หมาหูดีกว่ามนุษย์มาก

แต่ถ้าไปบีบยาวบางครั้งมันตกใจยืนตัวแข็ง

อย่าลืมระวังรถที่สวนเลนมา หรือรถที่กำลังจะแซงเรา เพราะหมาจะหลบมาใส่

ที่เหลือก็ยางดีๆหน่อยระยะเบรคดีๆ

เขตชุมชนหมาเยอะก็ตั้งสติ  หรือไม่ก็ขับช้าลงหน่อย

ออฟไลน์ firstime911

แนะนำ เวลาขับรถเร็วๆ ไม่ใช่มองแต่ กระจกหน้าอย่างเดียวนะครับ ต้องมองกระจกหลังด้วย บ่อยๆสลับไปมาๆ ดูรถคันหลังเรา
ถ้าคันหลังมาจี้ผมเกิน ไป ผมก็จะหลบให้เขา เพราะ ผมต้องเผื่่อถ้ามีหมาตัดหน้า ผมเบรค /รถผมหยุด แต่คันหลังผม เขาหยุดไม่ทัน ชนตูดผมซะงั้น 
ผมใช้หลักนี้ครับ ส่วนหมาน้อย บีบแตร์ ชลอครับ หรือถ้าต้องเบรคฉุกเฉิน เปิดไฟฉุกเฉิน แล้วเบรคครับ แต่ต้องดูข้างหลังด้วยนะ เผื่อพื้นที่ด้วย 

ออฟไลน์ Sympho

ทำได้แค่เบรกกับบีบแตรหละครับ ชนก็ต้องชน

แต่ไม่หักหลบแน่ๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พยายามหลบให้ได้มากที่สุด ที่จะทำให้ชนน้อยที่สุดละครับ
เพราะผมคงไม่หักหลบไปเลยแน่ๆ

ออฟไลน์ thaneth.pw

• Newbie
  • *

ไม่จริงครับ หมาบางตัว มันนึกจะวิ่งตัดหน้ามันตัดแบบกระชั้นชิดเลย
เจอกับตัวมาหลายครั้งแล้ว ไอ้พวกที่วิ่งไปแล้วเปลี่ยนใจวิ่งกลับนั่นตัวดีเลย

ไม่มี อะไร ป้องกันได้ 100 % หรอกครับ
บางตัว มันไล่กัดกัน กระโจน ออกมา จากพงหญ้าก็มี

เล่าให้ฟัง ขับเร้วๆ แถว ตจว
พวกนก มัน ไม่เคย เจอขับเร็ว บินจากถนนไม่ทัน เจอผมชนตายไปหลายตัว

ขนาด นก ยังประมาณ ความเร็วพลาดเลย เวลา เจอ รถนอกถิ่น
นึก ว่า ชาวบ้าแถวนั้น ขับ ชิลๆ มั้ง
จริงครับ ผมชนมาหลายตัวแล้วเพราะต้องขับต่างจังหวัดบ่อย บางตัววิ่งไล่กัดกันตัดหน้ากระชั้นชิด มีอยู่ตัวนึงขโมยไก่คาบติดปาก
วิ่งตัดหน้าอีกเหมือนกัน  จังหวะให้เบรคยังไม่มีเลยครับ ตัดสินใจชนไปเต็มๆดีกว่าหักหลบแล้วไปชนคันอื่นหรือพลิกคว่ำ อย่างมาก
ก็ซ่อมรถเราเอง