ผู้เขียน หัวข้อ: ทั้งเนื้อทั้งตัวมีเงินประมาณ 8 แสน อยากปรึกษาดาวว์เท่าไหร่ ผ่อนเท่าไหร่ดีครับ  (อ่าน 9216 ครั้ง)

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• Sr. Member
  • ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ถ้าจำเป็นต้องใช้บัดเดี๋ยวนี้จริงๆ ซื้อสดแบบมือสองเถอะครับ แล้วจะไม่เจอสภาวะตึงในแต่ละเดือน
แต่ถ้าจะเอามือหนึ่ง รอฐานเงินเดือนมากกว่านี้ค่อยถอยน่าจะเหมาะกว่านะครับ
นอกจากค่าผ่อนแล้ว ยังคำนึงถึงค่าน้ำมัน เช็คระยะ ประกัน ภาษี ยาง และค่าปรับ อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2016, 01:23:45 โดย พ่อบ้านสายเที่ยว »
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Poj

ไม่ลองดูมือสอง ซัก ไม่เกิน 5 แสน ซื้อเงินสด

ส่วนเงินที่เหลือ เก็บไว้เป็น ค่า ซ่อมบำรุง ค่าประกัน ค่าน้ำมัน ค่าภาษี

เผื่อแต่งงาน เผื่อเลี้ยงลูก เผื่อเจ็บป่วย ตกงาน

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• Jr. Member
  • **
เอารถมาทำงานหาเงินออกเลยครับ ถ้าไม่เก็บเงินล้านสี่แล้วซื้อสด เหลือ4แสนไว้แบ้คอัพ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
จากประสบการณ์ ตอนเงินเดือน 15,000. ผ่อนรถ 8500. เงินไม่เหลือเลยครับ เช็คระยะทีหน้าซีดเลย ตอนนี้เงินเดือน 19,000 กำลังหน้าซีดเพราะยางกำลังหมด แบตรถกำลังตาย (ใช้มาสองปีแล้วครับ แบตติดรถ) ประกันรถก็ต้องผ่อนทุกปี ใหนจะภาษีอีก

ดาวน์เยอะๆ ผ่อนแบบสบายๆ ดีกว่าครับ
ส่วนที่แนะนำรถเก๋ง รถมือสอง ผมมองว่าไม่น่าเล่นเลยครับ
รถเก๋งมันไม่คุ้มตอนขายต่อ ขนของก็ไม่ได้เผื่ออยากจะเอาเวลาว่างมาลงทุนขายของ แถมถ้าน้ำท่วม เก๋งตายก่อนครับ

มือสองนี่ดูเป็นก็ยังไม่รอดครับ ถ้ารถมีปัญหาจะปวดหัวเปล่าๆ รถเก่ากินน้ำมันกว่ารถใหม่ ส่วนต่างค่าน้ำมันในแต่ละเดือนนั่นคือเงินสูญเปล่าครับ ในส่วนการบำรุงรักษา รถอายุมากมีแต่รายจ่ายครับ ค่ายางนี่หนักเลย แถมประกันรถก็ไม่มีมาให้  ถ้าซื้อรถใหม่ก็ยังสบายใจในส่วนนี้ไปพอสมควรถึงค่าประกันจะแพงกว่าก็เถอะ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
รายได้น้อย ยังดีที่มีเงินเก็บ

ออฟไลน์ SM.

หลายคนให้คำแนะนำไปแล้ว ผมเข้ามาเอาใจช่วยแล้วกันนะครับ

พยายามเก็บเงินให้มากๆครับ ถ้าจะเอาคันใหม่ ไม่ว่าจะมือ1 มือ2 ก็ตาม

น้องที่ทำงาน เงินเดือน 15000 ผ่อนรถ 9000 แทบแย่ทุกเดือน ดีที่ยังอยู่กับพ่อแม่ เลยไม่มีภาระค่าบ้าน ค่าน้ำ ค่าไฟ

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมไม่ดูเงินเก็บคุณหรอกครับ ผมดูรายได้หลักหักค่าใช้จ่าย ซึ่งถ้าแค่ 13,000 ผมไม่แนะนำให้ซื้อรถมือ1ครับ เล่นพวกมือ 2 แล้วซื้อสดไปเลย ลดภาระดอก เงินที่เหลือ นำไปลงทุนให้งอกเงยครับ อาจจะซื้อรถที่ราคาราวๆ 2-3 แสนอย่างมากครับ เพื่อให้เงินที่เหลือนำไปลงทุนแล้วได้ผลตอบแทนสูง (ต้นเยอะ)

จำเอาไว้ว่า คนเราชอบคิดว่า จะต้องซื้อหาทรัพย์สินเวลามีเงิน ซึ่งนั่นเป็นวิธีคิดที่ทำให้ชีวิตไม่มีทางรวย ใครบอกว่ามีเงินต้องซื้อบ้าน ต้องซื้อรถ? ถ้าอยากรวย มีเงินต้องนำไปลงทุน แบ่งเป็นกองๆ หรือ ผ่อนคอนโดปล่อยเช่ากินส่วนต่าง หรือซื้อหุ้นพื้นฐานดี เน้นถือยาว หรือซื้อกองทุนต่างๆเพื่อสร้างรายได้เพิ่มครับ

แล้วสุดท้ายค่อยเจียดกำไรที่ได้จากการลงทุนเหล่านี้ มาซื้อหาบ้านก่อน แล้วค่อยรถครับผม

+1 ตามนี้ครับ

หลังๆมานี่ผมมี่เงิน ผมเอาไปลงกองทุน + หุ้น ตอนนี้หุ้นติดดอย แต่กอนทุนยังไปได้ดีครับ 5555

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ถ้าไม่ได้ซื้อไปลุยไปอะไรตามตจว. ซื้อรถเก๋งมือสองสดดีกว่าครับ ไม่วีออสก็ถ้าถอยไปมากก็แลนเซอร์ซีเดีย ไม่เกิน 250,000 เหลือเงินอีก 600,000 ไปทำอะไรได้อีกเยอะครับ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เป็นผมเอามือ 2 ดีกว่า เด๋วนี้ สวยๆเยอะเลย ราคาไม่เกิน5แสน
หรือไม่ก็ออก ecocar เลยครับ  มาสด้า 2 ดีเซลตัวล่าง 6 แสนนิดๆ เผื่อ จขกท อยากได้รถดีเซลควันดำครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Activehybrid

ทั้งเนื้อทั้งตัวมี8แสน

ดูจากเงินเก็บเหมือนจะดาวน์เท่าไหร่ก็ได้ตามที่ดอกเบี้ยคุ้มที่สุด และนำเงินที่เหลือก้อนนั้นนำไปลงทุน(ที่เป็นบวกมากกว่าค่าดอก)

แต่พอดูรายรับทำให้คิดหนักไม่อยากให้ซื้อเลย นำเงินไปลงทุนดีกว่าครับให้ รอวันใดได้เงินเก็บสัก3ล้าน 4ล้านค่อย สบายใจกว่านี้

ซื้อรถไป10ปีราคามันก็ตกไม่เหลืออะไรแล้ว เท่ากับแทบจะหมดเนื้อหมดตัวเลย

แต่ถ้าหากมีรายรับด้านอื่นอีก(อันเป็นที่มาของเงิน8แสน) ซื้อแบบไหนก็ได้ครับเอาดอกคุ้มๆก็พอ

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมนอกเรื่องนิดนะครับ ซื้อกระบะ 1.9 มีความคิดเรื่องแต่งรถอยู่ใช่หรือเปล่าครับ

เพราะเห็นว่าเปลี่ยนจากมอง ecocar มาก่อน

ซึ่งความคิดผมการจะซื้อกะบะมักจะมาจากสองเหตุผลหลักๆคือ เผื่อบรรทุก กับแต่งรถ

ถ้าใช่ผมก้อไม่มีความเห็นครับเพราะเล่นรถมันใช้อารมณ์ไม่ใช่เหตุผล

แต่ถ้าใช้งานก้ออยากให้พิจารณาว่าเหมาะมั้ยเช่น วิ่งทางยาว ออกตจว.ด้วยมั้ยกลับบ้านเทศกาลเผื่อขนของมั้ย

หรือใช้วิ่ง กทม.เป็นหลักใช้ชีวิตตามห้างฯ

แล้วส่วนเรื่องเงินผมว่าราคารถที่มองมันสูงไป ไม่เหมาะกับสัดส่วนรายได้นักครับ

สรุปคืออยากจะบอกว่า ถ้าจะใช้เหตุผลเราต้องเด็ดขาดและอย่าเอาความอยากมาเกี่ยวครับ ถ้าคิดด้วยเหตุผลแล้วไม่ใช่ก็ตัดเลยครับ อย่าลังเล จะได้ไม่ต้องมาเจ็บใจทีหลังครับ

แต่ถ้าอารมณ์นำ อยากทำไรก้อทำไปครับ เราเลือกเเล้วผ่านได้ก้อดี ไม่ได้ก้อรับมันไปหาทางแก้ไปครับ

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ mongolias

พอมีรถ แล้วก็จะอยากขับไปโน่นไปนี่
ค่าใช้จ่ายแฝงมันเยอะนะครับ ไหนจะประกัน ภาษี เช็คระยะ เปลี่ยนพวก ยาง แบต ฯลฯ
จขกท กะว่าจะดาวน์ 400,000 กู้ร่วมครึ่งล้าน ผมมั่นใจว่าไฟแนนซ์ไม่ผ่านครับ พิจารณาจากฐานเงินเดือนนะครับ

ถ้าที่บ้านมีรถอยู่แล้ว แนะว่าเก็บเงินอีกนิด หรือไม่ออกมือสองเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

ปล. ตอนผมออกรถ(10 ปีที่แล้ว) ผมเลือกรถราคาใกล้ๆ หกแสน ดาวน์พอๆกับที่คุณกะนี่แหละ กู้สองแสนผ่อน 3 ปี เดือนละ หกพันนิดๆ เงินเดือนรับอยู่ที่ 16-18 K ยังหืดขึ้นคอเลยครับ 

ออฟไลน์ kohcomsci

• **
ส่วนตัวผมว่า ราย รับ น้อยเกินไป ผมว่ามีเหนื่อยนะครับ กะบะ ป.1 ปีที่ 2 เกือบๆ 2 หมื่น ค่า ของเหลวต่างๆ อีก รถใหม่เข้าอู่นอกก็หมดประกัน 0 อีก

4 ปีที่แล้วผมเงินเดือน 15k ออก Eco มาคัน ผ่อนแค่เดือนละ 5200 ยังแทบจะพอดีตัวเลยนะครับ อย่าลืมเผื่อค่าใช้จ่ายอื่นๆ ที่จะตามมาด้วย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เพิ่มทางเลือกครับ ลองมองหามือสองดีมั๊ยครับ มีเงินสดเย็นๆรอจับรถอายุไม่เกิน 3 ปี คงราวๆ 6 แสน ไม่ต้องผ่อน มีรถใช้ แล้วยังเหลือเงินอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Impulse

ถ้าผมมีรายได้ 13k ผมจะซื้อแค่ TFR มือ 2 ครับ ยกเว้นว่า รถใหม่จะตอบไดเว้ามำนสร้างรายได้เพิ่มจนคุ้มค่าตัวหรือเปล่า การจัดการเงินของ เจ้าของกระทู้ เสี่ยงมาก วันนึงคนในครอบครัวป่วย หรือเจออุบัติเหตุอะไรมาชีวิต มีเหตุต้องเสียทรัพย์หรือทำงานไม่ได้ไปพักนึง ชีวิตนี้ทำไงต่อดี ? เอารถไปคืนเขาราคาก็หายไปจนน้ำตาตกแล้วต่อให้พึ่งออกโชวรูมมา

ส่วนตัวผมให้ค่ารถ = รายได้ 10 เดือน แน่นอนนี่ไม่รวมเงินเก็บที่ต้องเผื่อคราวฉุกเฉินไว้อีกเยอะ เพราะชีวิตเราไม่ได้มีแค่เรื่องรถ หลายคนคงไม่เห็นด้วยกับผมแน่ ไม่งั้นคงไม่มีคนถูกยึดรภมากขนาดนี้ แต่ก็แล้วแต่ทัศนะชีวิตใครชีวิตคนนั้น โชคดีครับ

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านมากครับ
เดี๋ยวไปปรึกษาเซล์ก่อนว่า ฐานเงินเดือน 13,000 บาท ต้องดาวว์เท่าไหร่ จึงจะผ่านไฟแนนซ์ครับ ลิมิตไว้ไม่เกิน 4 แสน ครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

อ่านกระทู้แบบนี้ทีไร ผมเครียดทุกที
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ heaven_no.9

• **
เคยอารมณ์เดียวกันเลยครับ บ้านไม่ได้มีฐานะดี ต้องสู้กันมา เมื่อก่อนชอบรถมากๆ ล้วงเงินก้อนสุดท้าย ออกมาซื้อรถ เหมือน จขกท. ผ่อนเอานะครับ ใครห้ามก็ไม่ฟัง สุดท้ายผ่อนไม่ไหว เงินไม่เหลือเก็บ ธุรกิจไม่ดี ค้างค่างวดสีเดือน ต้องหามาจ่ายให้ได้ ต้องยืมเพื่อนมาใช้ค่ารถ กลัวจะหลุดวงโคจรนั้นได้ เครียดมาก

ถ้าผมเลือกได้ จะไม่เอาอีกแล้วครับ กับการใช้เงินทั้งหมดที่มีมาซื้อรถ รอเหลือๆ ก่อนค่อยว่ากันครับ ตอนนี้คิดได้ happy ดีครับ เก็บเงินไว้ลงทุน แล้วเลือกกระบะมือสอง ก่อนก่อได้ครับ ประมาณ 5 แสน ส่วนที่เหลือเก็บไว้ยามฉุกเฉินหรือหาลงทุนเอาครับ เงินแสนสมัยนี้ ครึ่งวันก็ใช้หมดได้ครับ

ออฟไลน์ Nouiii1

ถ้าคิดว่าถึงเวลาเเล้ว (ตามที่ จขกท. กล่าว)
ผมก็เชื่อตาม การตัดสินใจ ว่าถึงเวลาเเล้วครับ

ออกโลด เเค่รอออกตอนต้นปี งาน มอเตอร์โชว์ก็ได้ เเต่ถ้าเฝ้ารอไม่ไหว ออกตอน Expo นี้เลยคนับ
ส่วนผ่อนก็ ถ้าเป็นผม ดาวน์ 25-30% ผ่อนสัก 60 งวด ครับ

เอาเงินคงเหลือเเต่ละเดือน นั่นเเหละคับ จ่ายค่างวด ถ้าไม่พอก็ต้องเจียดจากเงินเก็บไปจ่ายด้วยครับ

รถราคา 9 แสน มีอยู่แล้ว 8 แสน ขาดแค่แสนเดียวจะผ่อนเยอะๆ ผ่อนนานๆไปทำไม ดอกเบี้ยแพงนะครับ

เห็นควรด้วย ดอกกินตายเปล่าๆ :-[

ออฟไลน์ tnp_super

ดาวน์สักห้าแสน ผ่อนสัก 60 - 72 เดือนน่าจะยอดผ่อนน้อยพอได้กับเงินเดือน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
รถที่อยากได้ คือ Isuzu Dmax 1.9 AT Z ราคาประมาณ 9 แสน
เงินเดือนประมาณ 13,000 บาท ค่ากินอยู่ 3,000 บาท คงเหลือ 10,000 บาท ( ไม่คิดเงินพิเศษเพราะไม่แน่นอน เฉลี่ยนเดือนละ 2,000 - 5,000 บาท )
วางแผนมาเกือบ 2 ปีแล้ว คิดว่าคงถึงเวลาแล้วครับ อยากขอความคิดเห็นจากพี่ๆ ครับ ดาวว์เท่าไหร่ ผ่อนเท่าไหร่ดีครับ ( หรือยังไม่สมควรออกรถดีครับ )

ผ่อนรถได้ไม่เกิน 6,500 บาทตามการพิจารณาของไฟแนนซ์ครับ (ไม่รวมรายได้พิเศษ)

คำตอบคือ ดาวน์ให้ยอดจัดเหลือแค่ 400,000 บาท แล้วผ่อน 72 เดือนครับ จะได้ยอดประมาณ 6,6xx

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ภาระชัดๆครับ 23,000 ยังตึงๆเลย นี่13k ผมว่าอย่าดีกว่า
ไม่งั้นก็ไปหารถมือสอง 1-3แสน ซื้อสดจบไปเลย เงินมีซ่อมไม่ต้องกลัว

ออฟไลน์ Tan Int

ดาวน์ครึ่งนึง ผ่อนน่าจะเดือนละ 6-7 พัน ก็พอโอเค  แต่ให้เดาพี่จะซื้อตัว 4 ประตูใช่มั้ยครับ เพราะ 1.9 AT Z ราคานี้โหดเกินกว่าจะเป็นตัวแค็ป
ตัวสี่ประตูคิดภาษีแบบเก๋ง และถ้าเกิน 1,800cc เมื่อไหร่ ภาษีประจำปีก็แอบโหดอยู่นะ ค่ายางรถกระบะก็แพงด้วย มันจะหนักตรงนี้แหละครับผมว่า

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ pingpong

• Newbie
  • *
ไม่ลองมองมือสองหรือครับ ถ้าชอบ dmax โฉมนี้จริงๆลองหารุ่น 4 ประตู 2.5 ปี 2014-15 หรือ vcross 3.0 ไปเลยก็น่าซื้อเงินสดและยังเหลือไว้เก็บงานหรือแต่งเพิ่มได้อีกด้วย จะได้ไม่ต้องเครียดเรื่องผ่อนรถ หรือหาซื้อดาวน์เอามาผ่อนต่อยิ่งประหยัดดอกเบี้ยได้อีก แต่รายการหลังต้องเช็คว่าทางไฟแนนซ์ผ่านไหม

ออฟไลน์ carenaruk

ผมว่า จขกท. เก่งนะครับ เงินเดือนแค่13000มีตังเก็บตัง8แสน ถือว่าไม่ธรรมดาเลย ถ้าเป็นผมคงจัดมือสองปีใหม่ๆเงินสด แล้วเหลือตังสำรองไว้2-3แสนครับ เพราะเงินเดือนเท่านี้ น่าจะผ่อนรถลำบากนะครับ

ออฟไลน์ mick

คิดกรณีซวยโดนชนด้วยนะครับ เสียเงินเก็บเกือบหมดไปกับรถเลยนะครับ
อีกมุม รถราคา 8 แสน เป็นค่าภาษาไปเกือบครึ่งนึงละครับ

ในกรณี จขกท เป็นผมจะไปเอามือสองแล้วจ่ายสดเอา

ออฟไลน์ Sammy_

เม้นแต่ละท่านผูดมาผมเจอด้วยตัวเองหมดเลย
ก่อนหน้านี้ใครเตือนมก็ไม่ฟังสุดท้ายผมเองเจ็บหนัก

จขกท รองพิจรณาดูนะครับ