ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่า รุ่นปีค.ศ. ในเล่มทะเบียน อย่าให้เตนท์เอามาหลอกกดราคา  (อ่าน 7252 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ประกาศขายรถไว้ มีคนมาดู บอกรถผมลากจด ปี08 จด09 เพราะในเล่มเขียนรุ่นปี08

เรื่องกดราคานี่ผมเฉยๆนะ แต่เรื่องแสดงความรู้ผิดๆนี่มันควรจะเลิกแล้วมะ?

เลขตัวถังรถยนต์ 17หลัก  ตัวที่สิบบอกปีผลิตครับ

รถตั้งแต่ปี 2001จะใช้เลข 1-9ตามลำดับ ต่อจากนั้นจะเป็นตัวอักษร A-R

หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับใครบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Zlatan

• Jr. Member
  • **
ขอสอบถามหน่อยคับ

ถ้ารถที่ชนหนักมาล่ะตัดต่อเลขตัวถัง

จะมีจุดสังเกตุหลักๆยังไงบ้าง

พวกที่รับจ้างดูรถมือ2จะดูออก100%ไหมคับ

jaesz

ขอสอบถามหน่อยคับ

ถ้ารถที่ชนหนักมาล่ะตัดต่อเลขตัวถัง

จะมีจุดสังเกตุหลักๆยังไงบ้าง

พวกที่รับจ้างดูรถมือ2จะดูออก100%ไหมคับ

มีคนรับดู เขาใช้Handheld xray ครับ ถ้าเลขตัดมาจะเห็นรอยเชื่อมแปะ ค่าดู 8000บาท ดูรอบคันเลย นอกนั้นคงต้องขูดสีออก พวกรับดู1000-2000ไม่มีหลักฐานอะไรเชื่อได้บ้างไม่ได้บ้างครับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
ผมพึ่งรู้นะเนี่ย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ps000000

รถลากจดเยอะแยะ

ออฟไลน์ SLuang

ลากจด มันมีจริงๆ ครับ โดยเฉพาะคนที่ซื้อเดือน ต.ค.  พ.ย.  ธ.ค.  เซลล์อธิบายแนะนำให้ด้วย  แต่ผมอยากได้ป้ายโดยเร็วที่สุดไม่รอ

jaesz

ลากจด มันมีจริงๆ ครับ โดยเฉพาะคนที่ซื้อเดือน ต.ค.  พ.ย.  ธ.ค.  เซลล์อธิบายแนะนำให้ด้วย  แต่ผมอยากได้ป้ายโดยเร็วที่สุดไม่รอ

อันนี้ก็เรื่องนึงครับ ผมทราบดี

แต่กระทู้นี้ผมเน้นคุยกันเรื่องปีผลิต กับ คำว่า"รุ่นปีค.ศ."ในเล่มน่ะครับ มันไม่ใช่ตัวเดียวกัน

พวกลากจดนั่นก็ดูปีผลิตได้ครับ บางคันลากห้าปีก็มี

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
อธิบายชัดเจน เป็นความรู้ที่ดีครับ ขอบคุณครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอบคุณครับ  8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ sukhontha

แต่ละแบรนด์  ก็ไม่เหมือนกัน  ดูศึกษาเอาครับ...

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
มันคือ Model Year 09 ผลิต 2008 ตุลา-ธันวา ได้นะครับ ไม่ได้เป็นวันผลิตจริงๆ

jaesz

มันคือ Model Year 09 ผลิต 2008 ตุลา-ธันวา ได้นะครับ ไม่ได้เป็นวันผลิตจริงๆ

ถ้าคนเคยซื้อรถรุ่นนี้ป้ายแดงจะทราบว่าจองสองเดือนครึ่งถึงจะได้รถ

คือผลิตเสร็จตรวจสอบก็ ออกมาส่งมอบเลย

กรณีนี้ จดทะเบียนเข้าชื่อบริษัทลากจดไม่ได้อีกเดี๋ยวปิดงบไม่ได้เพราะเงินออกไปจ่ายแล้ว

มันมีรถหลายรุ่นที่ขายค้างสต็อกครับ อันนี้เข้าใจกันได้ แต่พวกเตนท์มั่วๆมันเยอะครับ เอามาอธิบายให้คนได้รู้

ออฟไลน์ neung23

ผมสองคันเลยคับ ออกปลายปี จดต้นปี เคสนี้ก็นับปีจดทะเบียนนะคับ

แต่ถ้าห่างกันมากๆเกิน1ปี ก็รับ Model Year หรือ คศ นั่นแหละคับ

รถยุโรปในแต่ละ model year ออพชั่นไม่เหมือนกันนะคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

jaesz

ผมสองคันเลยคับ ออกปลายปี จดต้นปี เคสนี้ก็นับปีจดทะเบียนนะคับ

แต่ถ้าห่างกันมากๆเกิน1ปี ก็รับ Model Year หรือ คศ นั่นแหละคับ

รถยุโรปในแต่ละ model year ออพชั่นไม่เหมือนกันนะคับ

คันบนออกไฟแนนซ์ ส่วนใหญ่ไม่ลากจดครับ ยกเว้นจะมีปัญหา หรือได้ชุดจดช้าจริงๆ ลากได้ไม่เกินสามเดือนไฟแนนซ์ก็ร้อนแล้วVAT มันต้องปิดเดือนต่อเดือน

ออฟไลน์ mod_kun

• Newbie
  • *
คือพอจะรู้ได้ว่ารถเจ้าของกระทู้ ใช้ JAZZ 2009 รุ่น S AT :D

jaesz

คือพอจะรู้ได้ว่ารถเจ้าของกระทู้ ใช้ JAZZ 2009 รุ่น S AT :D

ไม่ถูกครับ  ::)

• Newbie
  • *

แง่วววว แล้วเป็นรุ่นไหนอ่ะครับ ผมอ่านตาม Code น่าจะ S AT นี่น่า

jaesz

แง่วววว แล้วเป็นรุ่นไหนอ่ะครับ ผมอ่านตาม Code น่าจะ S AT นี่น่า

รุ่น V ABS   e20 ตัว ไม่ใส่ถุงครับ ไม่แปลกที่จะอ่านได้ S-at ครับเพราะรุ่นนี้กับ Sไม่ต่างกันนอกจากวิทยุ กับ ล้อแม็ก และอะไรอีกอย่างผมจำไม่ได้ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2016, 16:18:32 โดย Jae »

• Newbie
  • *

รุ่น V ABS   e20 ตัว ไม่ใส่ถุงครับ

V ABS , Frame No. หลักที่ 8 น่าจะต้องเป็น 5 นี่น่า [3=S, 5=V, 6=SV]
 :o :o
เคยเอาเข้าเต๊นท์ แล้วเค้าบอกมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2016, 16:45:44 โดย mod_kun »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าเป็นปี10 ตัวที่เก้า1 ตัวที่สิบ0 ยังงี้หรอครับ

jaesz

ถ้าเป็นปี10 ตัวที่เก้า1 ตัวที่สิบ0 ยังงี้หรอครับ

ตัวที่สิบของปี2010จะเป็น A คับ ตัวหลักอื่นไม่เกี่ยวครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

ขอบคุณความรู้ครับ แต่คนที่รู้คงมีไม่ถึง1% อีก99% คือ ตามที่ว่ามานั่นแหละครับ (รวมทั้งผมที่ก่อนอ่านด้วยละคับ)

ออฟไลน์ SM.