ผู้เขียน หัวข้อ: Inverter รถHybrid ซ่อมกันได้แล้วนะครับ  (อ่าน 20311 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Inverter รถHybrid ซ่อมกันได้แล้วนะครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:52:19 »
จริงๆก็เห็นคนซ่อมๆกันแต่ยังไม่มั่นใจ จนได้เจอกับคนที่เอาไปซ่อมมาเล่าให้ฟังว่าซ่อมแล้วใช่มาสามปีแล้ว ซึ่งก็ถือว่าโอเคแล้วครับ

เรียกว่าเป็นข่าวดีสำหรับผู้ใช้รถHybrid ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: Inverter รถHybrid ซ่อมกันได้แล้วนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:59:31 »
ปกติเปลี่ยนแสนนึง ซ่อมเท่าไรเหรอครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

Re: Inverter รถHybrid ซ่อมกันได้แล้วนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:02:01 »
จริงๆตัวแบ๊ตฯผมไม่ค่อยห่วงน่ะครับ
จะห่วงก็ inverter, motor และระบบถ่ายกำลังไฟฟ้านี้แหล่ะ

ว่าต่... ตอนนี้ซ่อมได้แล้วทุกยี่ห้อหรือเปล่าครับ?

jaesz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:14:32 »
ซ่อมหลักพันขึ้นไปครับ แล้วแต่ว่าอะไรเสีย

ผมเห็นเขาซ่อมแต่ Toyota Hondaนะครับ ยี่ห้ออื่นยังไม่เห็นว่าเคยซ่อม

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:27:13 »

มันระบบเดียวกับ ระบบไฟฟ้า โรงงานนั่นละครับ
ถ้าพวก ซ่อม วงจร อิเล้กทรอนิกส์ได้ ก้ซ่อมได้หมด
ขอแค่ รู้วงจร

ขนาด Invertor มอเตอร์ ใช้ในโรงงาน ยังราคาแพงเลย
แต่ ซ่อมได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:28:44 »
ถ้าซ่อมได้ ราคาไม่แพง อนาคต hybrid ก็จะมีคนสนใจขึ้นเยอะเลย

เท่าที่เคยคุยกับหลายๆคน มีคนชอบ อยากใช้เยอะนะครับ ติดแค่เรื่องซ่อมบำรุงนี่แหละ และก็พาลไปทำให้ราคาขายต่อร่วงหนักเลย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:52:22 »

มันระบบเดียวกับ ระบบไฟฟ้า โรงงานนั่นละครับ
ถ้าพวก ซ่อม วงจร อิเล้กทรอนิกส์ได้ ก้ซ่อมได้หมด
ขอแค่ รู้วงจร

ขนาด Invertor มอเตอร์ ใช้ในโรงงาน ยังราคาแพงเลย
แต่ ซ่อมได้

คือมันซ๋อมกันได้นานแล้วแต่คนยังไม่เชื่อมือใช่มั้ยครับ
ถ้าใช้มาได้ 3 ปีน่าจะได้รับความน่าเชื่อถือมากขึ้น

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 05:09:22 »
ABS รุ้สึกว่าจะซ่อมหรือเปลี่ยนได้เช่นกันครับ ราคาถูกกว่าเยอะสำหรับ Toyota นะครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 08:20:40 »
เข้ามามุงครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 08:46:10 »
ถ้ามีวงจรซ่อมได้อยู่แล้วครับ เพียงแต่ว่าค่ายรถจะยอมปล่อยมารึป่าวเท่านั้นเอง หรือช่างอาจจะเก่งชำนาญงานแกะวงจรเองไล่วงจรเองได้นับเป็นเรื่องดีครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:05:13 »
ถ้าซ่อมได้ผมว่าดีไปเลยนะ

เบิกจากศูนย์ทีแสนกว่าๆๆๆ

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:51:10 »
ข่าวดีเลยนะนั่น ไฮบริดมันประหยัดดีจริงแต่หนักค่าซ่อมนี่แหละ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:00:52 »
Inverter ไม่ว่าจะเป็นของอะไร หลักๆ ที่เสียส่วนใหญ่มันจะเป็น IGBT module ครับ

ที่จริงถอดเปลี่ยนไม่ยาก แต่จะมีอะไหล่หรือเปล่านั้น แล้วแต่ผู้ผลิตรถจะเมตตา

ภาคอิเลคทรอนิคส์อื่นๆ  เสียยากมากเพราะระบบไฟฟ้าเป็นระบบปิดทำให้มีโอกาสพังยากจริงๆ

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:11:53 »
ถ้ารุ้กันเป็นวงกว้างจะดีกับเราๆ ท่านๆ ที่ยังใช้รถระบบแบบนี้เลยครับ  ;)

jaesz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:19:48 »
ถ้าซ่อมได้ผมว่าดีไปเลยนะ

เบิกจากศูนย์ทีแสนกว่าๆๆๆ

ครับ ดีจริงๆ เพราะ โตโยต้านี่ถูกแล้วครับแสนกว่า
Porsche Cayenne สองแสนกว่า
Benz ไม่มีต่ำกว่าสามแสน
BMW ก็ไม่ต่ำกว่าสองแสน
Nissan, Hondaก็แสนกว่า

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:25:00 »
ถ้ามีวงจรซ่อมได้อยู่แล้วครับ เพียงแต่ว่าค่ายรถจะยอมปล่อยมารึป่าวเท่านั้นเอง หรือช่างอาจจะเก่งชำนาญงานแกะวงจรเองไล่วงจรเองได้นับเป็นเรื่องดีครับ

บ้านเรามีบริบัทที่ทำ Inveror ส่งออกนะครับ และ รับซ่อมด้วย
แต่ ราคา ซ่อม ก็ตาม ราคา อุปกรร์ นั่นละ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:27:04 »

มันจะ ง่าย ถ้า ผู้ ผลิต Inventor ออกมาเจาะ ตลาดเอง
ซึ่ง ผมว่าทำได้นะ
หาก มีการใช้ แพร่หลาย Invertor อาจถูกลง

แต่ผมก็ไม่เห็น ว่า ในโรงงาน มันจะถูกลงเลย มันแพง เพราะ คู่แข่งขันน้อย

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:35:09 »
จริงเหรอครับ แบบนี้ prius มือสองราคาตกก็น่าใช้เหมือนกันนะ

jaesz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:43:24 »
จริงเหรอครับ แบบนี้ prius มือสองราคาตกก็น่าใช้เหมือนกันนะ

ถ้ายังไม่มีHybrid ไม่ควรครับ เอาสำหรับคนที่มีแล้วอยากแก้ปัญหา เพราะอีกหลายอย่างยังแพงครับ ไฟหน้า ไฟท้าย ประกันชั้น1 มอเตอร์เจนเนอเรเตอร์ เกียร์CVT ระบบLighting module เบรคไฟฟ้า สัญญาณไร้สายกุญแจ ระบบน้ำหล่อเย็นไฟฟ้า แบตเตอรรี่...

แต่ถ้าชอบซื้อล็อตเตอรรี่ แบบนี้ไม่ว่ากันครับ

Nonlamer

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 15:05:23 »
ข่าวดีมากๆเลยครับ ผมเองก็กลัวรถไฮบริดจากราคาอะไหล่พวกนี้แหละ ถ้าซ่อมได้ราคาไม่แรงมากก็หายห่วง

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 15:37:20 »
 :) :) :) ขอบคุณ จขกท ครับที่มาแจ้งข่าวดีๆแบบนี้ให้ทราบกันครับ ;)

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 18:27:55 »
ดีมากเลยครับเพราะในอนาคตยังไงหลายๆรุ่นก็ไปไฮบริดแน่นอน
ถ้า Inverter ซ่อมได้ / ปั๊มเบรค ABS / แบตเปลี่ยนเฉพาะเซลล์ที่เสื่อมต่อไปบ้านเราเราคงกล้าเล่นกันเยอะขึ้น

แบบนี้ต่อไปสบายครับเพราะหลักๆจะมีแค่นี้ที่น่าห่วงส่วนปั๊มน้ำระบบไฮบริดเปลี่ยนเอาน่าจะชัวกว่า
ตัวนี้ถ้าเปลี่ยนตามระยะการใช้งานโอกาสส่วนอื่นของระบบจะเสียจะน้อยขึ้นเยอะครับส่วนใหญ่ปัญหามาจาก
ปั๊มน้ำเสียหรือเสื่อมสภาพ

ออนไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 20:43:20 »
เป็นข่าวดีมากคับ

ผมเองก็อยากเล่น Hybrid  เหมือนกัน

ประหยัดและแรง

ออฟไลน์ pingpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 23:02:45 »
อ่านแล้วหนาวเลย inverter ของ benz 3 แสน  :'(
จริงๆ hybrid ก็เข้าไทยมานานพอสมควร หวังว่าจะซ่อมกันได้มากขึ้น

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 11:19:48 »
แบบนี้รถไฟฟ้าจะเจอปัญหาเดียวกับ Hybrid มั๊ยครับ ชิ้นส่วนน้อย แต่เปลี่ยน/ซ่อมที เลือดซิบ

jaesz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 12:42:15 »
แบบนี้รถไฟฟ้าจะเจอปัญหาเดียวกับ Hybrid มั๊ยครับ ชิ้นส่วนน้อย แต่เปลี่ยน/ซ่อมที เลือดซิบ
รถไฟฟ้า เวลามาเยอะๆอาจจะซ่อมตามอมร หรือ ร้านแถวคลองหลอดก็ได้ครับ 555