ผู้เขียน หัวข้อ: civic 1.8el vs altis esport option  (อ่าน 13851 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: civic 1.8el vs altis esport option
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:59:15 »
อัลติส แอร์ออโต้ ไม่มีฮีตเตอร์ และครุยส์คอนโทล ไปเทสมาละ ปรับอุณหภูมิสูงสุดแค่ 28 องศา ถ้ามีฮีตเตอร์มันจะปรับได้ 31 แล้วก็ Hi คือลมร้อนเลย ช่วงล่างแน่น อุปกรณ์โดยรวมดีครับ สีขาวมุกสวยงาม รอรถไม่เกิน 30 วัน

อยากลองมั่งครับ ที่ไปมามีแต่ V navi

ไปลองมาเป็น 1.8 esport option เลยครับ สีขาวมุกสวยมาก ๆ

อัลติส แอร์ออโต้ ไม่มีฮีตเตอร์ และครุยส์คอนโทล ไปเทสมาละ ปรับอุณหภูมิสูงสุดแค่ 28 องศา ถ้ามีฮีตเตอร์มันจะปรับได้ 31 แล้วก็ Hi คือลมร้อนเลย ช่วงล่างแน่น อุปกรณ์โดยรวมดีครับ สีขาวมุกสวยงาม รอรถไม่เกิน 30 วัน

ตกลงคือไม่มี Heater เหมือนเดิมใช่ใหมครับ

ใช่ครับ ไม่มีระบบทำความร้อน

Civic 1.8 มี heater ด้วยหรอครับ คิดว่ามีแต่ 1.5T

ฮอนด้าถ้าเป็นแอร์อัตโนมัติมีระบบทำความร้อนทุกรุ่นครับ

ขออภัยทุกท่านที่ทำให้เป็นประเด็นครับ

ส่วนตัวไปทดสอบพอใจทุกอย่างยกเว้นบางจุดที่แตกต่างจากฮอนด้า เช่น

วัสดุภายในดีกว่า การเก็บเสียง การประกอบดีกว่ามาก ๆ โดยเฉพาะคันที่ทดสอบเป็นสีขาวมุก 1.8 esport option สวยจริง ๆ

จุดที่ขาดคือไม่มีระบบทำความร้อน  ไม่มีครุยส์คอนโทล เป็นต้น แต่ก็ทดแทนด้วยระบบอื่น ๆ มากมาย

ส่วนตัวมีโอกาสได้ใช้ระบบทำความร้อนบ้างถ้าอากาศข้างนอกเย็นก็ปรับอุณหภูมิในรถสูงขึ้น ก็ถ้ามีมันก็ครบครันดีกว่าไม่มีน่ะครับ

ไม่ได้เป็นประเด็นถึงขั้นว่าจะไม่ซื้อเพราะไม่มีระบบทำความร้อน ไม่ได้เป็นประเด็นแบบรุนแรงโจมตีอะไรครับ

ขออภัยสำหรับท่านที่อาจไม่เข้าใจครับ

คงไม่มีใครต้องการฮีทเตอร์หรอกครับ ผมก็ไม่ต้องการ และไม่เคยเปิด
แต่แอร์ออโต้ Altis ไม่สามารถควบคุมความเย็นได้ อยากให้ช่าง Toyota เขียนโปรแกรมให้มัน
ปรับเย็นน้อยเย็นมากได้ให้ทีครับ ไม่ใช่ปรับได้แค่พัดลมเบอร์ 1,2,3

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
Re: civic 1.8el vs altis esport option
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 22:07:36 »
ต้องไปลองขับดูครับ
แต่แค่เข้าไปนั่ง ตำแหน่งนั่งผมว่าก็ต่างกันแล้ว
อาจจะมีผลถึงชอบไม่ชอบได้เลย

เบาะซีวิคจะเตี้ยกว่าอัลติส แต่ชุดแต่งอัลติส
ผมรู้สึกว่าทำให้รถเตี้ยเห็นเกี่ยวได้รอยกันเยอะ

แต่ผมว่า 1.8 ทั้ง2ค่ายเครื่องช่วงล่างก็ไม่หนีกันมาก
วัสดุข้างในอัลติสดูเส้นสายออกแบบดีครับ
แต่ดูเรียบๆขับๆไปก็ชิน ซีวิคเหมือนวัยรุ่น
เก็บเสียงไม่ดีเท่าอัลตีส

ซีวิคได้ความสดใหม่กว่าอายุตลาดนานกว่า
ศูนย์บริการก็แล้วแต่พื้นที่สะดวกแถวบ้านครับ

เลือกคันไหนได้ ยินดีด้วยครับ
รอรีวิวเลย ให้ผมเลือกยังลังเลเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 22:42:42 »
ยังไม่ได้ลองนั่ง altis mc เลยครับ แต่เท่าที่ลองนั่งตัวก่อนหน้านี้ ผมชอบ FC มากกว่านะ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 00:02:58 »
ชิบตัวไหนก็ไปตัวนั้นแหละครับ มีได้มีเสียพอๆกันครับ แต่ Civic อาจจะถุงลมน้อยกว่าน้อยนึงครับ  รถคันนึงแพงครับซื้อที่ถูกใจดีกว่าครับเดี่ยวมาเสียดายทีหลัง
ปล.ถ้าชอบ civic รอดูปีหน้า น่าจะมีปรับออปชั่นกันให้เห็นครับ

ออฟไลน์ comcoth

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 00:30:53 »
คู่นี้ altis +1
ตัวเกินล้าน ไปcivic

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 01:37:54 »
ตอบกระทู้ ผมเลือกอัลติสครับ สวยกว่าในสายตาผม เรื่องขับขี่ถ้าเป็นรถคันเดียวต้องพึ่งพาทุกวัน สาย ลา ป่วย ขาดงานไม่ได้ ยังไงอัลติสก็ภาษีดีกว่า civic ผมเห็นปัญหาแล้วกลัวๆน่ะคับ คหสต.

เรื่อง heater ผมเล่นยุโรปมือ2มาตลอด อยู่ในกรุงเทพชั้นใน ขับรถติดๆทุกวัน ยืนยันเลยคับ คันไหนได้มาแล้วเจ้าของอุด heater นั่งแล้วบรรยากาศในรถไม่สบายเลยคับ หนาวนรก มันคุมความชื้นไม่ได้ดีเท่าไหร่เลย ถ้าระบบมันทำงานเต็มรูปแบบ ผมนั่งแล้วสบาย ไม่อึดอัด ไม่มีจาม ไอเลยคับ แม๊จะปรับให้เย็นขนาดไหนก็ตาม

ผมไม่สามารถอธิบายได้แบบวิทยาศาสตร์หรือแนวช่าง แต่ผมชอบนั่งรถที่แอร์คุมความชื้นดีๆมากกว่าแอร์แบบปกติที่ไม่มี heater ซึ่งมันอาจจะไม่เกี่ยว heater 100%

ผมไปลอง altis esport ก่อน minor ไม่ชอบแอร์มันเลยคับถ้าปรับจอตัวจะไอ / พอมาไปนั่ง camry เวลาขับอยู่อากาศในรถเย็นลงจนลมเหลือเบอร์ต่ำๆได้ซักพักแล้ว นั่นแหละยิ่งเห็นชัด  ปรับเข้าหาตัวจ่อเลย ก็ไม่ค่อยไอ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 07:42:25 »
Civic 1.8 ถุงลม 2 ใบ
Altis 1.8 ถุงลม 7 ใบ

เป็นผมเลือก Altis ครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 10:06:26 »
เลือก Altis เพราะถุงลมล้วนๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 10:33:58 »
ชอบสดใหม่ อยู่ได้อีกยาวๆ เลือก Civic

ชอบอะไหล่เพียบ ใช้ยาว 20 ปี เลือก Altis
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ โคนันคุง

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 12:01:22 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
เรื่องลองขับลองหมดแล้วครับ รับได้ทั้งคู่ เลือกไม่ถูกเลยครับตอนนี้

ขอนอกเรื่องนะครับ altis ตัว 1.8e ที่เป็นเบาะผ้า เพิ่งไปดูมา เซลล์บอกว่าเปลี่ยนเป็นเบาะหนังได้ แต่ที่เบาะตรงคันโยกมันเขียนติดว่า srs airbag ก็ชี้ให้เซลล์ดู เขาก็บอกว่าได้ ผมเลยงงว่าตกลงว่าได้หรือเปล่า เพราะก่อนหน้านี้เคยตั้งกระทู้ถาม ท่านสมาชิกหลายคนก็บอกว่าไม่ได้ ส่วนตัวผมก็ว่าไม่ได้นะครับ (ไม่เชื่อเซลล์ )

ออฟไลน์ zimon

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 22:38:47 »
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่กำลังดูทั้งสองรุ่นนี้นะครับ Civic และ Altis ผมได้ไปลองสอบทั้งสองรุ่นเหมือนเจ้าของกระทู้เหมือนกันครับ

ถ้าเทียบราคารุ่น EL เมื่อเจอ Esport Option นั้นผมก็คิดว่า Esport นั้นดูจะคุ้มค่ามากเลยทีเดียว (ผมไม่ได้มองเรื่องถุงลมเป็นประเด็นหลักนะครับ)

ความรู้สึกผมเมื่อได้ลองขับที่ Altis Esport แล้วรู้สึกดีมากกว่า Civic EL ด้วย อัตราเร่งที่กระชับกระเฉง และช่วงล่างที่หนึบมากกว่า ทาง EL จะออกไปทางนิ่มย้วยๆ การเร่งเหยีบไปนี่โหว่งๆเลยครับ เร่งอืดๆหน่อย ต้อง Kick Down

แต่ผมก็ยังชอบ Civic อยู่ดีครับด้วยเหตุผลคือมันสวย ความรู้สึกเมื่อลองนั่งภายในรู้สึกว้าวมากกว่า Altis ผมลองนั่งแล้วเฉยๆ (แต่เบาะนิ่มโอเคนะ)

ผมเชื่อในความรู้สึกที่นั่งแล้วชอบแบบไหนมากกว่า ก็สุดท้ายผมก็ตัดใจขยับงบไปเล่น Civic Turbo แทน (แต่ไม่มีเงินถึง RS)

เพราะอยากได้อัตราเร่งที่ดีกับช่วงล่างที่กระชับกว่า EL

ปล.จริงๆผมก็เสียดาย Altis มากเลยทีเดียว เพราะส่วนตัวขับ Vios 2011 มาไม่เคยซ่อมจุกจิกอะไรเลยนอกจาก เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนแบต ตามอายุการใช้งาน ประทับใจกับ Toyota ครับ

แต่คราวนี้ถึงเวลาอยากลองมุมมองอื่นบ้าง.... ::)

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 23:37:13 »
ไม่เข้าใจ ยอดขายปัจจุบันมันคืออะไร สงสัยไม่ใช้คนที่เล่นเน็ต หรือเข้าเวป HLM ......

ปล. คนที่จะซื้อรถแต่ละคัน มีเหตุผลของตัวเองแน่นอน และคงไม่ใช่คนที่มีความรู้เรื่องรถยนต์อย่างถ่องแท้

สองยี่ห้อนี้มันก็ไม่ได้แตกต่างกันชัดเจน แถมเป็นค่ายรถที่มีความเชื่อถือสูงกว่าใครในตลาด

ลองถอยออกมามองกว้างๆ แล้วพิจารณา จะรู้ว่าการจะขายรถได้มาก มันไม่ใช่แค่เรื่องสมรรถนะรถเพียงอย่างเดียว

ดีไซน์ ฟังก์ชั่นการทำงานประกอบต่างๆ ก็สำคัญ และจะสำคัญยิ่งขึ้นไปอีก ถ้าสมรรถนะมันไม้ได้แตกต่างกันอย่างชัดเจน

(ดูฟอร์ดเป้นตัวอย่างได้ สมรรถนะเทพหรือเปล่า ไม่มีใครเถียง แต่ถ้าไม่มีความน่าเชื่อถือแล้วเป็นงัย ยอดขายพุ่งขึ้น หรือพุ่งลง)

คิดว่าอัลติส ถ้าทำแค่นี้ คงล้มซีวิคได้ยาก ยกเว้นจะมีกลยุทธทางการตลาด โดยเฉพาะส่วนลด ที่อาจทำให้สามารถขายได้มากกว่าในบางเดือน

ลืมตอบคำถาม จขกท. ถ้าเน้น 1 2 ไปอัลติสครับ เพราะภาพรวมเรื่องสมรรถนะมันดีกว่า แต่ถ้า 3 ผมว่าซีวิคดีกว่า โดยเฉพาะการขับรถในเมืองที่รถติด

เบรคโฮลจะช่วยได้มาก ผมใช้จนติดใจไปแล้ว รวมถึงภายในที่ดูสวยกว่า รถติดมองนานๆ ก็สบายตาดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2016, 23:44:21 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 00:02:57 »
ไม่เข้าใจ ยอดขายปัจจุบันมันคืออะไร สงสัยไม่ใช้คนที่เล่นเน็ต หรือเข้าเวป HLM ......

ปล. คนที่จะซื้อรถแต่ละคัน มีเหตุผลของตัวเองแน่นอน และคงไม่ใช่คนที่มีความรู้เรื่องรถยนต์อย่างถ่องแท้

สองยี่ห้อนี้มันก็ไม่ได้แตกต่างกันชัดเจน แถมเป็นค่ายรถที่มีความเชื่อถือสูงกว่าใครในตลาด

ลองถอยออกมามองกว้างๆ แล้วพิจารณา จะรู้ว่าการจะขายรถได้มาก มันไม่ใช่แค่เรื่องสมรรถนะรถเพียงอย่างเดียว

ดีไซน์ ฟังก์ชั่นการทำงานประกอบต่างๆ ก็สำคัญ และจะสำคัญยิ่งขึ้นไปอีก ถ้าสมรรถนะมันไม้ได้แตกต่างกันอย่างชัดเจน

(ดูฟอร์ดเป้นตัวอย่างได้ สมรรถนะเทพหรือเปล่า ไม่มีใครเถียง แต่ถ้าไม่มีความน่าเชื่อถือแล้วเป็นงัย ยอดขายพุ่งขึ้น หรือพุ่งลง)

คิดว่าอัลติส ถ้าทำแค่นี้ คงล้มซีวิคได้ยาก ยกเว้นจะมีกลยุทธทางการตลาด โดยเฉพาะส่วนลด ที่อาจทำให้สามารถขายได้มากกว่าในบางเดือน

ลืมตอบคำถาม จขกท. ถ้าเน้น 1 2 ไปอัลติสครับ เพราะภาพรวมเรื่องสมรรถนะมันดีกว่า แต่ถ้า 3 ผมว่าซีวิคดีกว่า โดยเฉพาะการขับรถในเมืองที่รถติด

เบรคโฮลจะช่วยได้มาก ผมใช้จนติดใจไปแล้ว รวมถึงภายในที่ดูสวยกว่า รถติดมองนานๆ ก็สบายตาดี

ไม่รู้นะ ผมว่าปัจจุบัน altis ล้ม Civic ได้สบายๆ ไม่ต้องส่วนลดหรอก

ออฟไลน์ vacuum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 12:07:00 »
คู่นี้ altis +1
ตัวเกินล้าน ไปcivic
ตามนี้เลยครับ

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 16:08:51 »
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่กำลังดูทั้งสองรุ่นนี้นะครับ Civic และ Altis ผมได้ไปลองสอบทั้งสองรุ่นเหมือนเจ้าของกระทู้เหมือนกันครับ

ถ้าเทียบราคารุ่น EL เมื่อเจอ Esport Option นั้นผมก็คิดว่า Esport นั้นดูจะคุ้มค่ามากเลยทีเดียว (ผมไม่ได้มองเรื่องถุงลมเป็นประเด็นหลักนะครับ)

ความรู้สึกผมเมื่อได้ลองขับที่ Altis Esport แล้วรู้สึกดีมากกว่า Civic EL ด้วย อัตราเร่งที่กระชับกระเฉง และช่วงล่างที่หนึบมากกว่า ทาง EL จะออกไปทางนิ่มย้วยๆ การเร่งเหยีบไปนี่โหว่งๆเลยครับ เร่งอืดๆหน่อย ต้อง Kick Down

แต่ผมก็ยังชอบ Civic อยู่ดีครับด้วยเหตุผลคือมันสวย ความรู้สึกเมื่อลองนั่งภายในรู้สึกว้าวมากกว่า Altis ผมลองนั่งแล้วเฉยๆ (แต่เบาะนิ่มโอเคนะ)

ผมเชื่อในความรู้สึกที่นั่งแล้วชอบแบบไหนมากกว่า ก็สุดท้ายผมก็ตัดใจขยับงบไปเล่น Civic Turbo แทน (แต่ไม่มีเงินถึง RS)

เพราะอยากได้อัตราเร่งที่ดีกับช่วงล่างที่กระชับกว่า EL

ปล.จริงๆผมก็เสียดาย Altis มากเลยทีเดียว เพราะส่วนตัวขับ Vios 2011 มาไม่เคยซ่อมจุกจิกอะไรเลยนอกจาก เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนแบต ตามอายุการใช้งาน ประทับใจกับ Toyota ครับ

แต่คราวนี้ถึงเวลาอยากลองมุมมองอื่นบ้าง.... ::)
ผมก็ใช้วีออส 2011 อยู่ครับ  อยากเปลี่ยนรถ แต่ก็แอบเสียดายเหมือนกัน ยังใช้ดี ไม่มีปัญหาจุกจิก ส่วนตัวไปลองขับแล้วชอบอัตราเร่งอัลติสมากกว่า แต่บรรยากาศในห้องโดยสารซีวิคกินขาดเลยครับ ถ้าไม่นับถุงลมผมไปซีวิคชัวร์ๆเลย  แต่ก็กังวลเรื่องดีเฟคของซีวิค ถ้าไปซีวิคคงเอาแค่ 1.8e

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 16:27:50 »

ครับ ยอดขายผมว่าซีวิคนะจะนำเหมือนเดิม ขอถามต่อนะครับ ซีวิคที่ใช้อยู่ ปกติสุขดีมั้ยครับ เจอดีเฟคอะไรรึป่าวครับ แล้วช่วงล่างเห็นว่ายังไงครับ ซีวิค1.8 เทียบกับ esport

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 22:35:57 »
เลือกAltis 1.6 G ครับ