ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังก์ชัน Remote Start & Stop ในรถยนต์ที่ขายในไทย  (อ่าน 5424 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ฟังก์ชัน Remote Start & Stop ในรถยนต์ที่ขายในไทย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 16:12:38 »
ฟังก์ชัน Remote Start & Stop ในรถยนต์ที่ขายในไทย นอกจาก Trailblazer ตัวใหม่ ที่มีฟังก์ชันนี้แล้ว
ไม่ทราบว่ารถรุ่นอื่นๆ ที่ขายในไทย ยี่ห้อไหนมีฟังก์ชันนี้บ้างครับ ผมไม่แน่ใจว่าฟอร์ดมีฟังก์ชันนี้รึเปล่า
แล้วฟังก์ชันนี้เราสามารถให้ช่างข้างนอกแปลงให้ได้รึเปล่า แบบพวกครูสคอนโทรลของมาสด้าอะครับ
เหมือนว่ารถฝั่งยุโรปจะไม่นิยมหรือไม่มีฟังก์ชันนี้นะครับ รถญี่ปุ่นก็เช่นกัน
แต่พอรถญี่ปุ่นทำขายในอเมริกา หรือรถอเมริกาเอง ส่วนใหญ่ที่เห็นจะมีฟังก์ชันนี้เป็นมาตรฐานครับ (หรือซื้อเพิ่มเติมได้ในราคราไม่เกิน 750$)
ผมมองว่าฟังก์ชันนี้จะมีประโยชน์มากเลยทีเดียวในตอนเช้าก่อนออกบ้าน และตอนเตรียมไปเอารถที่จอดตากแดดไว้ สตาร์ทรถติดแอร์ ระบายความร้อนรอ ไปถึงรถปุ้ปขับได้เลย

ลิ้งก์อ้างอิงครับ

2011 Saab 9-5 Aero Turbo6 XWD ช่วงวินาทีที่ 0:30 ถึง 0:55 ครับ

2015 Nissan Murano SL ช่วงวินาทีที่ 0:40 ถึง 1:00 ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: ฟังก์ชัน Remote Start & Stop ในรถยนต์ที่ขายในไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 16:17:36 »
Honda Accord MC กับ Civic FC ครับ

ออฟไลน์ pony

Re: ฟังก์ชัน Remote Start & Stop ในรถยนต์ที่ขายในไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 16:26:54 »
Engine Remote Start ในรถเมืองไทย ผมว่า Honda นำมาใส่ก่อนเพื่อนนะ อยู่ใน Accord Minor change ตามด้วย Civic กับ Colorado/Trailblazer 2017

ส่วนตัว ผมมองว่าเป็นระบบที่อยากให้ใส่มาในรถบ้านเรามานานมากแล้ว ผมชอบดู Review ของรถใน US เห็นเค้ามีใช้แล้ว ชอบมาก มโนว่าถ้ามีในรถตัวเองนี้เช้าๆอย่างน้อยก็ใช้วอร์มเครื่องก่อนออกไปข้างนอกซึ่งสะดวกมาก (เห็นในเมืองไทยตอนนี้ ทาง GM/Honda จะเน้นชูเรื่องประโยชน์จากการช่วยลดความร้อนเวลาจอดไว้กลางแดดกันซะเยอะ)

จริงๆอยากทราบเพิ่มเติมนิดหน่อยสำหรับท่านที่เคยใช้ระบบนี้ใน Honda/Chevrolet ของตลาดไทย ผมอยากรู้ว่า เวลาเรากดสตาร์ทเครื่องที่รีโมต ทุกครั้งระบบปรับอากาศจะทำงานพร้อมกันเลยหรือไม่ หรือจำจากค่าที่ตั้งไว้ก่อนดับเครื่อง (สมมติก่อนดับเครื่องปิดแอร์เวลากดสตาร์ทรีโมทแอร์ก็ไม่ติด ถ้าก่อนดับเปิดแอร์พอกดสตาร์ทแอร์ก็ทำงานอะไรแบบนี้) หรือว่าสามารถตั้งค่ากำหนดให้แอร์ทำงานหรือไม่ทำงานขณะใช้ Remote Start ได้

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 16:53:51 »
ของ Jaguar XE มีผ่าน App เป็น Remote climate
ตั้งค่าอุณหภูมิ และความแรงพัดลม แล้วกดปุ่ม start ได้เลย

ปล.น่าจะคล้ายๆกับยี่ห้ออื่น เรียกง่ายๆว่าเป็นการเปิดแอร์ล่วงหน้า พอจะขับก็สตาร์ทอีกที
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 16:56:52 »
ที่ผมจำได้คร่าวๆ น่าจะ Prius MC นะครับ ที่มีฟังก์ชั่นเปิดแอร์ เพียงแต่มันเป็นไฮบริด เครื่องยนต์เลยไม่ทำงาน

ออฟไลน์ Cheze_Cake

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 17:22:14 »
Engine Remote Start ในรถเมืองไทย ผมว่า Honda นำมาใส่ก่อนเพื่อนนะ อยู่ใน Accord Minor change ตามด้วย Civic กับ Colorado/Trailblazer 2017

ส่วนตัว ผมมองว่าเป็นระบบที่อยากให้ใส่มาในรถบ้านเรามานานมากแล้ว ผมชอบดู Review ของรถใน US เห็นเค้ามีใช้แล้ว ชอบมาก มโนว่าถ้ามีในรถตัวเองนี้เช้าๆอย่างน้อยก็ใช้วอร์มเครื่องก่อนออกไปข้างนอกซึ่งสะดวกมาก (เห็นในเมืองไทยตอนนี้ ทาง GM/Honda จะเน้นชูเรื่องประโยชน์จากการช่วยลดความร้อนเวลาจอดไว้กลางแดดกันซะเยอะ)

จริงๆอยากทราบเพิ่มเติมนิดหน่อยสำหรับท่านที่เคยใช้ระบบนี้ใน Honda/Chevrolet ของตลาดไทย ผมอยากรู้ว่า เวลาเรากดสตาร์ทเครื่องที่รีโมต ทุกครั้งระบบปรับอากาศจะทำงานพร้อมกันเลยหรือไม่ หรือจำจากค่าที่ตั้งไว้ก่อนดับเครื่อง (สมมติก่อนดับเครื่องปิดแอร์เวลากดสตาร์ทรีโมทแอร์ก็ไม่ติด ถ้าก่อนดับเปิดแอร์พอกดสตาร์ทแอร์ก็ทำงานอะไรแบบนี้) หรือว่าสามารถตั้งค่ากำหนดให้แอร์ทำงานหรือไม่ทำงานขณะใช้ Remote Start ได้
เวลาใช้รีโมตสตาร์ท เเอร์จะติดที่25องศาทุกครั้งครับ เเต่เมื่อบิดกุญเเจสตาร์ทรถ เเอร์จะกลับมาทำงานตามค่าเดิมที่เราตั้งไว้ก่อนดับเครื่อง ถ้าท่านตั้งไว้24เเละไม่ได้ปิดเเอร์ก่อนดับเครื่อง เเอร์จะปรับมาที่24 ในทางกลับกันถ้าท่านปิดเเอร์ไว้ เเอร์ก็ปิดครับ :P
ของโด้กับTBZ ตั้งไว้10นาที ถ้าไม่ไปยุ่งกับมัน มันจะดับเอง

เคยใช้ครั้งเดียว ตอนพาหลานๆไปทางข้าวกลางวัน จอดไว้กลางเเจ้ง กดสตาร์ทไว้ตอนเช็คบิล พอขึ้นรถไปช่ำเลยครับ พี่สะใภ้ผมยังบอกเลยว่า กระบะเดี่ยวนี้ทำอะไรเเบบนี้ได้ด้วยหรอฟะ  8)
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 17:48:10 »

เวลาใช้รีโมตสตาร์ท เเอร์จะติดที่25องศาทุกครั้งครับ เเต่เมื่อบิดกุญเเจสตาร์ทรถ เเอร์จะกลับมาทำงานตามค่าเดิมที่เราตั้งไว้ก่อนดับเครื่อง ถ้าท่านตั้งไว้24เเละไม่ได้ปิดเเอร์ก่อนดับเครื่อง เเอร์จะปรับมาที่24 ในทางกลับกันถ้าท่านปิดเเอร์ไว้ เเอร์ก็ปิดครับ :P
ของโด้กับTBZ ตั้งไว้10นาที ถ้าไม่ไปยุ่งกับมัน มันจะดับเอง

เคยใช้ครั้งเดียว ตอนพาหลานๆไปทางข้าวกลางวัน จอดไว้กลางเเจ้ง กดสตาร์ทไว้ตอนเช็คบิล พอขึ้นรถไปช่ำเลยครับ พี่สะใภ้ผมยังบอกเลยว่า กระบะเดี่ยวนี้ทำอะไรเเบบนี้ได้ด้วยหรอฟะ  8)

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ กระจ่างแล้วทีนี้ ^^

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 17:50:25 »
ที่ผมจำได้คร่าวๆ น่าจะ Prius MC นะครับ ที่มีฟังก์ชั่นเปิดแอร์ เพียงแต่มันเป็นไฮบริด เครื่องยนต์เลยไม่ทำงาน
เหมือน prius จะเป็นตัวแรกรึเปล่าครับ ที่มีหลังคา solar cell ด้านบน

ออฟไลน์ iamnobody

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 18:07:18 »
prius ใส่มาตั้งแต่ปี 2012 ครับ
เป็น 1 ในฟังก์ชั่นที่ทำให้ผมตัดสินใจซื้อเลย
ส่วน volvo ในโบร์ชัวร์ accessory มีให้เลือกติดตั้งครับรู้สึกจะราคา 2 หมื่นกว่าบาท

ออฟไลน์ jo19jo

• Newbie
  • *
  • My Love - My Civic
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 19:25:00 »
เท่าที่ผมใช้ civic rs นะครับ แอร์เวลากดรีโมทสตาร์ท มันจะเปิดแรงให้ครับ แต่พอเข้ารถไปสตาร์ทใหม่แล้วมันจะเปิดตามค่าที่เราเปิดไว้ครั้งสุดท้ายครับ
#สนับสนุนให้มีแฟนขับCivic

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:02:03 »
เหมือน prius จะเป็นตัวแรกรึเปล่าครับ ที่มีหลังคา solar cell ด้านบน

มันเริ่มมีมาใน gen2 นะ คือตัวที่ขายบ้านเรา การทำงานไม่เหมือนกัน มันจะทำงานต่อเมื่อเราจอดรถตากแดด จะใช้ไฟที่ทำงานจากแสงอาทิตย์มาทำงานพัดลมแอร์ (คือแอร์เปิดไม่มี ac นั่นแหละ) และทำงานตลอดเวลาตราบเท่าที่ยังมีแสง

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:10:38 »
เวลารถจอดตากแดด หรือหลังจากออกกำลังกายนี่ชอบระบบนี้สุด ๆ มันเหมือนไม่มีประโยชน์ แต่เวลาใช้จริงแล้วสุดยอดครับ

ออฟไลน์ iamnobody

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:22:06 »

มันเริ่มมีมาใน gen2 นะ คือตัวที่ขายบ้านเรา การทำงานไม่เหมือนกัน มันจะทำงานต่อเมื่อเราจอดรถตากแดด จะใช้ไฟที่ทำงานจากแสงอาทิตย์มาทำงานพัดลมแอร์ (คือแอร์เปิดไม่มี ac นั่นแหละ) และทำงานตลอดเวลาตราบเท่าที่ยังมีแสง

ตัวที่เป็น solar cell อันนั้นถ้าเปิดระบบให้มันทำงาน การทำงานมันคือจะเปิดพัดลมในรถเพื่อระบายความร้อนในกรณีที่จอดรถตากแดดครับ
ส่วนรีโมทสตาร์ทการทำงานไม่เกี่ยวกับตัวนี้ แต่ที่รีโมทจะมีปุ่ม a/c ไว้สั่งให้เปิดระบบไฮบริด รวมทั้งแอร์ได้ครับ (แต่ถ้าแบตไฮบริดเหลือน้อยมันจะไม่ทำงานครับ คือจะต่างจากรถทั่วไปตรงที่มันจะไม่สตาร์ทเครื่องแต่จะใช้พลังงานจากแบตเท่านั้น)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 22:39:14 »
แหม ดีจริงๆ ระบบนี้ น่าสนใจมากๆ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 07:58:37 »
ไฮคันทรีก็มี ล้ำๆกันไป

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 11:10:20 »
จริงๆของ Prius นี้ผมว่ามันไม่ค่อยจะตรงซะทีเดียวนะ เพราะมันสั่งการแค่ระบบแอร์ ไม่ได้สามารถสั่งสตาร์ทรถได้โดยตรง คือรถมันเป็น Hybrid (ถ้าไฟในแบ็ตเหลือน้อยก็ไม่ทำงาน) ผมเลยไม่นับน่ะครับ 

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 14:18:02 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากทุกๆ ท่านเลยครับ  ::)