ผู้เขียน หัวข้อ: โดนมอเตอร์ไซค์รูดด้านข้างมา ซ่อมโดยไม่ทำสีได้มั้ยครับ?  (อ่าน 4232 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
โดนรูดด้านข้าง จากแก้มซ้ายถึงประตู ไม่อยากทำสีใหม่ครับ เสียดายสีเดิมจากโรงงาน ถ้าทำแค่เคาะออกแล้วขัดได้มั้ยครับ ถ้าเหลือแค่รอยจางๆก็พอรับได้อยู่

แล้วมีร้านแถวไหนฝีมือดีๆบ้างครับ

บุบนิดหน่อยแต่ไม่ถึงเนื้อเหล็กครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ต้องถามผู้มีความรู้ทางนี้ครับ

สงสารรถเลย

ออฟไลน์ mod_kun

• Newbie
  • *
รอยบุบ ถ้าอู่ฝีมือดีๆ เค้าค่อยๆเคาะไล่ได้ครับ แต่จะไม่ได้เนียนเหมือนเดิม ซึ่งก็คิดว่ารับได้นะครับ
ส่วนรอยยาวๆที่เหลือ เข้าร้านขัดเคลือบสีก็จางลงแล้วครับ เผลอๆจุดไหนที่บางๆก็กลับเป็นแบบเดิมได้ครับ

ออฟไลน์ Krongbun

:( มีรอยแบบนี้เหมือนกันครับ ประตูหน้ายันประตูหลัง
ก็ใช้ครีมขัดสีขัดไป บางจุดก็ไม่หายถ้าถึงสีรองพื้น
เจ็บปวดทุกครั้งที่ล้างรถ

ออฟไลน์ peterW

ลองใช้ ครีม cana ขัดดูนิดหนึ่งก่อนว่า รอยขาวๆที่ขูดจางลงไหม ออกไหม   

ถ้ารอยสีออก เหลือ แต่รอยบุบ  ก็ต้องไปลองให้ ช่างลักยิ้มดู  มีหลายที่
ไม่ต้องไปขัดที่เหลือนะ  ให้ช่างลักยิ้ม เข้าขัดให้ เดี๋ยวเขาจัดการเอง
แต่ กรณีแบบนี้ น่าจะทำยาก หรือ ทำไม่ได้ เพราะ รอยมันยาวไป
ไปลองดู ไม่เสียหาย

อู่สี เคาะไม่ได้  มันจะเป็นรอยเคาะไปหมด
ช่างซ่อมลักยิ้ม ใช้วิธีนวดเหล็ก+เคาะบางๆ

อาจจะเอาแค่ ให้มันเห็นน้อยที่สุด

ทำสีใหม่ ทำศูนย์ ก็ไม่แน่นอนซักศูนย์  ยังไงโอกาสเพี้ยน 90%
แต่สีเข้ม เพี้ยนน้อยหน่อย บางทีหนักกว่า เจอที่ลายพ่นไม่เนียน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2016, 09:01:31 โดย peterW »

ออฟไลน์ mozart

ลักษณะนี้น่าจเคาะไม่ได้นะครับ ต้องทำสีใหม่อย่างเดียว

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ลึกไปอะครับ มันบุบเป็นเส้นเลย แบบที่เคาะไม่สวยต้องทำสีใหม่ครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ลึกเกินเยียวยาครับ ต้องทำสีครับ หรือต้องทำใจไม่มองมัน ผมก็เป็นทุกวันนี้ยังอยู่ด้วยกันแบบมีความสุขไม่โดนเพิ่มอีกแผล กลัวไปทำแล้วก็กลับมาโดนอีก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ต้องทำสีครับ หรือไมก็ขัดลบรอย แต่ก็ยังเหลือรอยบุบอยู่ครับ

เห็นใจและเข้าใจครับ

ถ้าเป็นผม หากมอไซด์ชนและรับผิดก็เคลมประกันครับ
แต่หากคนชนหนี จับไม่ได้ก็ไม่เคลมครับ ขัดให้เนียน เหลือรอยบุบและเก็บไว้ก่อนครับ
รอต่อประกันให้ได้ลดเบี้ยประวัติดีก่อนแล้วค่อยเคลมครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Tedjung84

อยากให้เป็นเหมือนเดิมต้องทำสีใหม่แล้วล่ะครับ
มีจุดที่มันบุบลงไปด้วย แถมรอยมันกินเนื้อสีมากไปครับ

ออฟไลน์ Darkart

ร่องรอยดูลึกอยู่ แนะนำทำสีใหม่ดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
รอยยาวแบบนี้ เคาะแล้วไม่เนียนนะครับนอกจากจะป้ายสีโป้วซึ่งก็ต้องทำสีใหม่ ผมเข้าใจหัวอกคนเสียดายสีโรงงานเพราะผมก็เป็น ถ้าเคสนี้ผมจะให้อู่ขัดชั้นเเล็กเกอร์ให้เฉพาะตรงจุดที่มีรอย แล้วเคลือบทับเอาอีกที

ออฟไลน์ Ruksadindan

เสียใจด้วยครับ น่าหงุดหงิดแว้นมันมากๆ
จับไม่ได้ก็ไม่เคลมครับ ขัดให้เนียน เหลือรอยบุบและเก็บไว้ก่อนครับ
รอต่อประกันให้ได้ลดเบี้ยประวัติดีก่อนแล้วค่อยเคลมครับ
ถ้ามันหนีไปได้ ก็ขานเลขทะเบียนให้กล้องบันทึกไว้ ไปแจ้งความ แล้วให้ประกันจัดการครับ

ซึ่งถ้าจขกท. ทำได้ ก็ขอเปลี่ยนชิ้นไปเลยไหม

เคสนี้ตำรวจสรุปว่าผมผิดครับ คือกำลังจะเร่งแซงรถซาเล้ง แต่มอเตอร์ไซค์คันที่ขี่ตามหลังซาเล้งก็หักออกมาชนแก้มหน้าซ้ายผม

ดูจากหลายๆความเห็นคงเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องทำสีใหม่ ค่อยลุ้นเอาว่าจะเพี้ยนมั้ย ไม่อยากเอารอยไว้เห็นแล้วหงุดหงิดตัวเองที่อ่านไลน์มอเตอร์ไซค์ไม่ขาด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2016, 19:11:11 โดย Yangyang »

ออฟไลน์ toonze

ลองถามร้านพวกซ่อมรอยบุบรอยลักยิ้มก่อนครับ 

ออฟไลน์ toonze

แต่รอยเส้น ยาว ต้องขัดดู อาจออกไม่หมด

ออฟไลน์ SM.