ผู้เขียน หัวข้อ: รถติดแก๊สแล้วท้ายห้อย อันตรายมั้ยครับ??(เรื่องราวต่อจากกระทู้ที่แล้ว)  (อ่าน 8436 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สืบเนื่องจากกระทู้ที่แล้ว

ผมสามารถทำให้แฟนตัวเองขับรถเข้าที่เข้าทางได้แล้วครับ
เนื่องจากข้ออ้างเรื่องค่าน้ำมัน  แล้วเอาของกินเป็น"ตัวล่อ"
"ขับเร็วๆ เปลืองน้ำมัน เอาตังที่ประหยัดไปหาอะไรอร่อยๆกินดีกว่า"
"ขับรถดีๆ เด๋วพาไปกินฟูจิ"
ได้ผลเกินคาด!!

คุณผู้หญิงของผมเลยนึงถึงแก๊สขึ้นมา
ตอนนี้เลยจับไปติดแก๊สแล้วครับ เพิ่งเสร็จเมื่อวานนี้เอง
กะว่าติดมาแล้วจะใช้กันทั้งครอบครัวเนื่องจากไม่เสียดายรถคันนี้แล้ว คาดว่าอีกไม่นานคงคุ้มทุนแล้ว

ถังแก๊สน่าจะราวๆ70กว่าลิตรครับ แต่ตอนนี้มีปัญหานิดหน่อยคือเรื่องท้ายห้อย
คือ ท้ายมันห้อยจนน่าเกลียดเลยครับ

-  มันจะมีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ
-  วิธีแก้ ใช้วิธีรองสเปเซอร์ด้านหลัง หรือเปลี่ยนสปริงไปเลยดีครับ
-  สเปเซอร์ มันคืออะไรเหรอครับ -*-  แล้วรองไว้เฉยๆ เวลาจั้มแรงๆ มันจะหลุดมั้ยอะครับ

ปล. คิดสภาพผู้หญิงคนนึงที่ไม่รู้เรื่องรถเลย แถมขับรถไม่ระวังอีก
ตอนนี้ยังแก้เรื่องเลี้ยวแรงๆไม่ได้ แต่ก็โอเคขึ้นในระดับนึงแล้วครับ
ทีนี้การที่ท้ายห้อย มันมีข้อเสียอะไรบ้างมั้ยครับ??
คือ คุณผู้หญิงของผมจะมีสัมภาระเยอะมากๆ ท้ายรถจะเต็มไปด้วยอะไรต่ออะไรมากมาย
มันเลยห้อยอย่างที่เป็น และนิสัยนี้ คาดว่าคงแก้ยาก -*-  เพราะทุกอย่างจำเป็นหมดเอาออกไม่ได้
แถมยังมีเพื่อนสาวที่ร่วมทางมาอีก(นั่งหลังราวๆ3-4คน) มันเลยยิ่งห้อยไปกันใหญ่  > <''

ผมควรทำยังไงดีครับ  T^T
ขอบคุณครับ

sonykit

• บุคคลทั่วไป
ท้ายห้อย
-ไฟหน้าสูงขึ้น
-ล้อหน้าไม่เกาะถนน

ออฟไลน์ Tonaka

ฮ่าๆๆๆๆๆ  ไม่นึกว่าคำแนะนำของผมจะมีผลน่ะเนี่ย....

ก่อนอื่นจะบอกว่า spacer ก็คือ เข้าก้อนแข็งๆอันนึงรองใต้สปริงครับ เพื่อทดแทนระยะของสปริงที่ถูกกดไปหลังจากรับน้ำหนักมากขึ้น  เป็นการแก้อาการท้ายห้อยที่เค้านิยมกันมากที่สุด เนื่องจากถูกที่สุดครับ

แต่วิธีที่ดีที่สุดนั้นคงเป็นการเปลี่ยนสปริงครับโดยใช้สปริงที่มีค่า K มากขึ้นนี่เอง ใส่เข้าไปแทนที่เลยครับ  แว่วๆว่าถ้าอย่างเจ้าอัลติสเนี่ย น่าจะใส่สปริงของ Accord กันมั้งครับ  (อันนี้ไม่ชัวร์น่ะ)  ทางที่ดีถามร้านดีกว่าว่าจะเปลี่ยนเป็นรุ่นไปดีถึงจะได้อาร์มไกล้เคียงเดิมที่สุด หรือดีกว่าเดิม ที่สำคัญท้ายไม่ห้อยครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
อย่างคุณ Tonaka ว่าเลยครับ เปลี่ยนสปริงซะอย่างด่วน ;D

เพราะปล่อยท้ายห้อยโดยไม่แก้ไข อันตรายต่อเราเองและเพื่อนร่วมทางครับ
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
อย่างที่น้องต้นเค้าว่าไว้นั่นแหละครับ
 ทางทีดีรีบแก้ด่วนๆเลยครับ

ว่าแต่มุขของกินนี่ได้ผลเหมือนกันนะเนี่ย
เดี๋ยวเก็บไปใช้บ้าง
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
อัดน้ำมันโช็คใหม่ ให้หนืดขึ้นแข็งขึ้นก็ช่วยได้เยอะครับ

เปลี่ยนสปริงร่วมด้วยก็ยิ่งโอเคเลย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าเปลี่ยนโช้คและสปริงไปเลยดีกว่านะครับ เพราะช่วงล่างอัลติสมันค่อนข้างย้วย

ออฟไลน์ Tonaka

อัดน้ำมันโช็คใหม่ ให้หนืดขึ้นแข็งขึ้นก็ช่วยได้เยอะครับ

เปลี่ยนสปริงร่วมด้วยก็ยิ่งโอเคเลย

อัดน้ำมันโช๊ค  มันชวนได้แค่ในแง่เพิ่มความหนืดของช่วงล่างเท่านั้นครับ  มันไม่ทำให้รถสูงขึ้นเลย  และมันไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ตรงจุดสำหรับอาการท้ายห้อยครับ
ถ้าอย่างง้ผมว่าใส่ spacer จะดีกว่า
阿蘇山