ผู้เขียน หัวข้อ: ลมยางแข็งหรืออ่อน แบบไหนล้อแม๊กซ์จะคดหรือดุ้งเป็นไปได้มากกว่ากัน  (อ่าน 5980 ครั้ง)

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
ลมยางแข็งหรืออ่อน แบบไหนล้อแม๊กซ์จะคดดุ้งหรือแตกเป็นไปได้มากกว่ากัน สงสัยพวกยางแก้มเตี้ยๆ เช่น series 40, 35

- ตัวอย่าง
255/35/18  ลมยาง 32 ปอน์ด
255/35/18  ลมยาง 38 ปอน์ด

เวลาตกหลุมในความเร็วเท่ากัน หลุมใหญ่เท่ากัน แบบไหนจะมีโอกาสเกิดอาการคดหรือแตกได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ toffyearn

อ่อนสิครับ เพราะยางที่อ่อนจะยุบตัวจนขอบมุมของหลุมกระแทกกับตัวล้อแมกซ์ได้ครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
แนะนำการเติมลมตามนี้ครับ

mag17" 35 ถ้าลุยทางหลุมมากๆ ก็เติม 40
mag18" 40
mag19" 42

อ่อนสิครับ เพราะยางที่อ่อนจะยุบตัวจนขอบมุมของหลุมกระแทกกับตัวล้อแมกซ์ได้ครับ

แสดงว่าเติมแข็งๆ ดีกว่าใช่ไหมครับ แล้วมันจะไม่มีผลกระทบอย่างอื่นใช่ไหมครับ นอกจากความกระด้างที่ได้มา

mag17" 35 ถ้าลุยทางหลุมมากๆ ก็เติม 40
mag18" 40
mag19" 42

ที่บ้านใส่ขอบ 17 อยู่ครับ เติมลม 34

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ toffyearn

แสดงว่าเติมแข็งๆ ดีกว่าใช่ไหมครับ แล้วมันจะไม่มีผลกระทบอย่างอื่นใช่ไหมครับ นอกจากความกระด้างที่ได้มา
ดีกว่าในกรณีโอกาสในการดุ้งหรือคดของล้อแมกซ์ครับ
ส่วนผลกระทบด้านอื่นก็มีครับ เพราะความกระด้างที่ได้มา สิ่งที่รองรับต่อจากนั้นคือ สปริงและช็อคแอบซอบเบอร์ ซึ่งทำให้เกิดภาระการทำงานมากขึ้น อายุการใช้งานสั้นลง เพราะ ยางที่ได้ขนาดยางและการเติมลมได้ที่มาตรฐาน จะรักษารูปทรงยางได้ดีและซับแรงสะเทือนเล็กๆน้อย ส่งผลให้สปริงและช็อคฯ ทำงานน้อยลง และเมื่อความกระด้างและการสะเทือนที่น้อยลง ทำให้ชิ้นส่วนที่ขบกัน เช่น พลาสติกต่างๆในห้องโดยสาร มีโอกาสเกิดเสียงที่เสียดสีกันน้อยลงได้ในระยะยาวครับ

ออฟไลน์ Smith686

ถ้าลมยางแข็งแม็กซ์ดุ้งยากแน่นอน  แต่บุชลูกยางช่วงล่างพังเร็วครับ 

JONNY

• บุคคลทั่วไป
แข็งดีกว่าอ่อนเกิดความร้อนสาเหตุยางระเบิด

ออฟไลน์ mirthhahaha

mag18" 40
mag19" 42
รถแม่ผมขอบ 19 เติม 34 เอง พ่อผมบอกให้เติม 32 ตามคู่มือรถด้วยนะ 555

ออฟไลน์ Stp

ยาง Runflat ขนาด 255/45 R20 ทุกวันนี้เติม 36 (โรงงานระบุ 32) เวลารถวิ่งต่อเนื่องลมยางขึ้นไปราว 39-40 นั่งแล้วพอไหวไม่เด้งมาก

ร้านยางเคยเติมให้ 40 รถวิ่งก็คงขึ้นไปราว 43-44 โดดเด้งทรมานไส้สุดๆ ไม่ไหวๆ ถ้าถึงตอนที่เปลี่ยนยางธรรมดาคงขยับไปเต็มที่ 38 พอทน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Barracuda

แข็งมากลงหลุมกระแทกปูกเป็นลูกมะนาวเลย

แข็งมากลงหลุมกระแทกปูกเป็นลูกมะนาวเลย

นี่แหละครับ อีกสาเหตุนึงที่ทำให้สงสัย คือเราสามารถรักษาได้แค่แบบใดแบบนึงเหรอครับ รักษาล้อแม๊กโดยการเติมลมแข็งๆหรือรักษายางโดยเติมลมอ่อนหน่อย

ออฟไลน์ Focuszaa

mag18" 40
mag19" 42

เอ มันขึ้นอยู่กับขนาดหน้ายางและความสูงของหน้ายางด้วยหรือป่าวครับ

ปล. ของผม 215/45/17 ( ML Primacy 3st )เติม 35 ทำไมมันแข็งโป๊กเลยครับ ก่อนหน้านี้เติม 32 ด้วยนะครับ ดูอ่อนปวกเปียกเลยเติม 35 เลย

ออฟไลน์ Darkart

เติมลมแข็งๆหน่อย ไม่เกิน 36 ปอนด์ ก็พอแล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tubtup

ยิ่งแก้มยางเตี้ย ยิ่งต้องเติมยางแข็งครับ ไม่งั้นมีแม็กซ์ดุ้งกันบ้างครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เติม 36 นี้ก้อเเข็งโปก ละนะ

มี40ด้วยรึนี่

ออฟไลน์ Activehybrid

ถ้าจะช่วยยาง เติมแข็งไว้ครับ แก้มยางยิ่งบางยิ่งต้องเติมแข็งๆ และต้องเชคลมทุกสัปดาห์ด้วย

ออฟไลน์ IS2000

เติมแข็งดีกับล้ออัลลอยครับแต่ส่วนมากคันที่ผมเห็นเติมแข็งเวลาตกหลุดแล้วแก้มยางจะบวมแต่แม็กซ์รอด
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ GoatGoat

ผมเติม 42 กับ 19" ครับ ยอมแข็งแล้วขับค่อยๆเอาดีกว่ากว่าล้อดุ้ง :'(

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ของผม215/45/17 เติมหน้า38 หลัง 36 ครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

เติมมากกว่าปกติหน่อยชัวร์กว่าครับ สามารถช่วยได้ๆ

ออฟไลน์ pongsakorn11

ของผม215/45/17 เติมหน้า38 หลัง 36 ครับ

ไม่เเข็งสะเทือนหรอครับ
ผมเติมเเค่34เอง ยางขนาดเดียวกับคุณเลย
ตามสเปคบอกเเค่30 (civic fd 2.0)

ออฟไลน์ testmaster

แข็งครับปลอดภัยกับล้อมากกว่า

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
เติม 36 นี้ก้อเเข็งโปก ละนะ

มี40ด้วยรึนี่

แปะไว้ที่ข้างรถ เจ้ามาสด้า3  บอกให้เติม42 ฮ่ะ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ SM.

แข็งไว้ดีกว่าอ่อนไปครับ