ผู้เขียน หัวข้อ: จอดเติมน้ำมันดับเครื่องกันไหมครับ  (อ่าน 11774 ครั้ง)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
Re: จอดเติมน้ำมันดับเครื่องกันไหมครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 23:01:18 »
ทุกครั้งที่ผมเติมน้ำมัน ผมดับเครื่องยนต์ Lock รถ แล้วลงมาดูหัวจ่าย ดูเด็กเติมถูกหรือเปล่า แล้วค่อยดู รอบ ๆ รถ ดูลมยาง ฯ เมื่อเติมเสร็จจ่ายเงิน ตามไปดูเด็กรูดบัตรด้วย แต่ถ้าเป็นปั๊มที่คุ้นเคย ก็ไม่ได้ไปดูเด็กรูดบัตรครับ

มันเป็นเครื่องความปลอดภัย

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
Re: จอดเติมน้ำมันดับเครื่องกันไหมครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 23:40:11 »
ผมถือว่ากฏระเบียบ โดยเฉพาะกฏเกี่ยวกับความปลอดภัยสำคัญยิ่งไม่เพียงแต่เพื่อตัวเองแล้วยังเพื่อบุคคลรอบข้าง

สังเกตเห็นได้ถึงความคิดของคนที่ไม่รับผิดชอบต่อกฏระเบียบ เห็นแก่ตัว และมักง่าย นิสัยพวกนี้อยู่ในฐานะทุกระดับจริงๆครับ
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 10:56:19 »
ผมถือว่ากฏระเบียบ โดยเฉพาะกฏเกี่ยวกับความปลอดภัยสำคัญยิ่งไม่เพียงแต่เพื่อตัวเองแล้วยังเพื่อบุคคลรอบข้าง

สังเกตเห็นได้ถึงความคิดของคนที่ไม่รับผิดชอบต่อกฏระเบียบ เห็นแก่ตัว และมักง่าย นิสัยพวกนี้อยู่ในฐานะทุกระดับจริงๆครับ

Like เลย ระเบียบแจ้งอยู่ชัดๆ

ออฟไลน์ tui

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 11:19:50 »
คนไม่ดับเครื่อง คิดใหม่ครับ..

ผมดับทุกครั้ง..

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 11:56:57 »
ผมดับทุกครั้งคับ  ซึ่งถือว่าเป็นกฎระเบียบที่ต้องปฏิบัติร่วมกันในสังคม
เพื่อความปลอดภัยทั้งตัวเองและบุคคลอื่น เป็นสิ่งที่เล็กๆน้อยๆ ทีทุกคนทำได้
นะครับ อยากให้ช่วยกันปฏิบัติตามกฏระเบียบต่างๆให้เป็นนิสัยครับ ประเทศเราจะได้
น่าอยู่มากกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 15:12:13 »
ดับ และ ยกเบรคมือ ครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Hein9er

• **
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 22:04:20 »
เมื่อก่อนผมก็ดับ จนพักหลังเปลี่ยนเป็นไม่ดับ

แต่แปลกใจเห็นบางคนในนี้บอกไม่ดับ บางคนในนี้ก็ด่าเป็นตุเป็นตะว่าไม่มีใครอบรมสั่งสอน ด่าว่าเห็นแก่ตัว มักง่าย ไม่รับผิดชอบ

ทำไมถึงไม่ถามถึงสาเหตุที่เค้าเลือกที่จะไม่ดับก่อนละครับ

ส่วนตัวผมที่เลือกที่จะไม่ดับ เพราะได้อ่านข่าว แล้วก็เห็นบทความเรื่องการก่อประกายไฟตอนสตาร์ทเครื่อง

กับเคยเห็นข่าว และคลิปที่รถดับเครื่องเติมน้ำมัน แต่แค่การเปิดประตู เฉยๆ ไฟก็ไหม้ทันที

ส่วนโทรศัพท์ผมไม่ใช้ครับ และผมดึงเบรกมือทุกครั้งที่จอดรถครับ(อันนี้ติดเป็นนิสัย)

ทุกวันนี้ผมเลยยังสงสัยอยู่ว่า ดับกับไม่ดับ อันไหนที่อันตรายกว่ากัน

ปล.ผมเห็นบางคนดับ แต่ก็ดับแค่บิดสวิท กระจกไฟฟ้ายังใช้ วิทยุยังเปิด แล้วจะดับทำไม

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 22:38:40 »
เมื่อก่อนผมก็ดับ จนพักหลังเปลี่ยนเป็นไม่ดับ

แต่แปลกใจเห็นบางคนในนี้บอกไม่ดับ บางคนในนี้ก็ด่าเป็นตุเป็นตะว่าไม่มีใครอบรมสั่งสอน ด่าว่าเห็นแก่ตัว มักง่าย ไม่รับผิดชอบ

ทำไมถึงไม่ถามถึงสาเหตุที่เค้าเลือกที่จะไม่ดับก่อนละครับ

ส่วนตัวผมที่เลือกที่จะไม่ดับ เพราะได้อ่านข่าว แล้วก็เห็นบทความเรื่องการก่อประกายไฟตอนสตาร์ทเครื่อง

กับเคยเห็นข่าว และคลิปที่รถดับเครื่องเติมน้ำมัน แต่แค่การเปิดประตู เฉยๆ ไฟก็ไหม้ทันที

ส่วนโทรศัพท์ผมไม่ใช้ครับ และผมดึงเบรกมือทุกครั้งที่จอดรถครับ(อันนี้ติดเป็นนิสัย)

ทุกวันนี้ผมเลยยังสงสัยอยู่ว่า ดับกับไม่ดับ อันไหนที่อันตรายกว่ากัน

ปล.ผมเห็นบางคนดับ แต่ก็ดับแค่บิดสวิท กระจกไฟฟ้ายังใช้ วิทยุยังเปิด แล้วจะดับทำไม

ไฟไหม้ที่เกิดในบริเวณป๊ม ไม่ได้เกิดจากประกายไฟตอนสตาร์ทครับ แต่เกิดจากไฟฟ้าสถิต  (เราจึงเห็น บางที มอไซเปิดเบาะ  หรือรถเปิดประตู ทำให้เกิดไฟได้)

ส่วนสาเหตุที่ปั๊มให้ดับเครื่อง มีหลักๆ 2 อย่าง

1. ป้องกันการเกิดการลุกไหม้ เนื่องจากไอน้ำมันที่สะสมบริเวณพื้น สัมผัสกับความร้อนบริเวณท่อไอเสียเป็นเวลานาน หรือท่อไอเสียรถบางคัน ยังมีประกายไฟหลงเหลืออยู่
2. ป้องกัน การเผลอทำให้รถเคลื่อนที่ ขณะที่ยังเติมน้ำมันไม่เสร็จ

อย่าใช้เหตุผลแบบมั่วๆ เพื่อทำอะไรแบบมั่วๆ มักง่ายตามใจตัวเองเลยครับ

ออฟไลน์ Hein9er

• **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 23:03:33 »

ไฟไหม้ที่เกิดในบริเวณป๊ม ไม่ได้เกิดจากประกายไฟตอนสตาร์ทครับ แต่เกิดจากไฟฟ้าสถิต  (เราจึงเห็น บางที มอไซเปิดเบาะ  หรือรถเปิดประตู ทำให้เกิดไฟได้)

ส่วนสาเหตุที่ปั๊มให้ดับเครื่อง มีหลักๆ 2 อย่าง

1. ป้องกันการเกิดการลุกไหม้ เนื่องจากไอน้ำมันที่สะสมบริเวณพื้น สัมผัสกับความร้อนบริเวณท่อไอเสียเป็นเวลานาน หรือท่อไอเสียรถบางคัน ยังมีประกายไฟหลงเหลืออยู่
2. ป้องกัน การเผลอทำให้รถเคลื่อนที่ ขณะที่ยังเติมน้ำมันไม่เสร็จ

อย่าใช้เหตุผลแบบมั่วๆ เพื่อทำอะไรแบบมั่วๆ มักง่ายตามใจตัวเองเลยครับ

การสตาร์ทเครื่องก็ต้องมีการใช้ประจุไฟฟ้า การทำงานของแบตเตอร์รี่ การเคลื่อนตัวของประจุไฟฟ้า รวมถึงการขบกันของไดสตาร์ท ซึ่งก็ก่อให้เกิดไฟฟ้าสถิต แต่เท่าที่ผมอ่านมา ตรงจุดๆนี้มีโอกาสเกิดขึ้นน้อยมาก ถึงกับต้องมีการรั่วซึมของน้ำมัน รวมถึงเหตุผมที่ทางคุณ 6162002 แจ้ง ผมจึงทราบว่าดับเครื่องเป็นการป้องกันที่ดีกว่า ฉะนั้นด้วยความรู้ที่ผมทราบเพิ่มขึ้นมา ผมก็เข้าใจ และทราบถึงสาเหตุที่ควรจะดับเครื่องครับ ขอบคุณครับ

แต่อย่างไรก็ดีเราก็ไม่ควรที่จะเข้าออก ระหว่างการเติมน้ำมัน รวมถึงการใช้งานตัวรถ ซึ่งจะก่อให้เกิดไฟฟ้าสถิตด้วย ถูกไหมครับ

แค่นี้แหละครับ ที่ผมว่าหลายๆคนต้องการ คำอธิบาย ให้เข้าใจ อย่างถูกต้อง
ไม่ใช่เอะอะก็ด่าว่ามักง่าย เอะอะก็ด่าว่าเห็นแก่ตัว ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องมากกว่า ที่จะมาใช้อารมณ์ เหนือเหตุผลครับ
ในเมื่อหลายๆคนในนี้ก็มองไปที่จุดเดียวกันคือ ความปลอดภัย ทำไมไม่อธิบายให้คนที่ไม่รู้ได้รับทราบ คนเหล่านั้นจะได้ทราบ
เข้าใจ และสามารถนำไปปฏิบัติครับ

ออฟไลน์ ayeweb

• **
    • รถรับจ้าง
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 23:19:51 »
ผมไม่ได้ดับทุกครั้งหรอกครับ ต่อไปจะพยายามดับครับ
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:57:58 »
ใครไม่ดับรบกวนดับด้วยครับ ช่วยปฏิบัติตามกฏของปั้มด้วยครับ

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 11:21:46 »
การสตาร์ทเครื่องก็ต้องมีการใช้ประจุไฟฟ้า การทำงานของแบตเตอร์รี่ การเคลื่อนตัวของประจุไฟฟ้า รวมถึงการขบกันของไดสตาร์ท ซึ่งก็ก่อให้เกิดไฟฟ้าสถิต แต่เท่าที่ผมอ่านมา ตรงจุดๆนี้มีโอกาสเกิดขึ้นน้อยมาก ถึงกับต้องมีการรั่วซึมของน้ำมัน รวมถึงเหตุผมที่ทางคุณ 6162002 แจ้ง ผมจึงทราบว่าดับเครื่องเป็นการป้องกันที่ดีกว่า ฉะนั้นด้วยความรู้ที่ผมทราบเพิ่มขึ้นมา ผมก็เข้าใจ และทราบถึงสาเหตุที่ควรจะดับเครื่องครับ ขอบคุณครับ

แต่อย่างไรก็ดีเราก็ไม่ควรที่จะเข้าออก ระหว่างการเติมน้ำมัน รวมถึงการใช้งานตัวรถ ซึ่งจะก่อให้เกิดไฟฟ้าสถิตด้วย ถูกไหมครับ

แค่นี้แหละครับ ที่ผมว่าหลายๆคนต้องการ คำอธิบาย ให้เข้าใจ อย่างถูกต้อง
ไม่ใช่เอะอะก็ด่าว่ามักง่าย เอะอะก็ด่าว่าเห็นแก่ตัว ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องมากกว่า ที่จะมาใช้อารมณ์ เหนือเหตุผลครับ
ในเมื่อหลายๆคนในนี้ก็มองไปที่จุดเดียวกันคือ ความปลอดภัย ทำไมไม่อธิบายให้คนที่ไม่รู้ได้รับทราบ คนเหล่านั้นจะได้ทราบ
เข้าใจ และสามารถนำไปปฏิบัติครับ

หลักๆคือ spark plug ครับที่กลัวกัน รถเบนซินในจะขับเข้าไปในโรงกลั่นนํ้ามันจะบังคับให้ติด flame trap ครอบท่อไอเสียครับเพราะกลัวว่า back fire จะไปเจอกับไอนํ้ามันทำให้เกิดการระเบิดได้

ลองอ่านเรื่องนี้ได้ครับ
http://literature.rockwellautomation.com/idc/groups/literature/documents/wp/800-wp004_-en-p.pdf

จากการระบุ Zone นี้ก็เป็นเหตุผลทำไมต้องดับเครื่องครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 13:52:49 »
เพื่อทราบนะ...

กฎหมายเติมน้ำมันดับเครื่องยนต์ บังคับใช้เฉพาะเจ้าของปั๊ม ยังผ่อนผัน2ปี

นายวิฑูรย์ กุลเจริญวิรัตน์ อธิบดีกรมธุรกิจพลังงาน ออกมาสยบข่าวลือที่กำลังร้อนแรงในโลกออนไลน์ขณะนี้ว่า ผู้ใช้บริการเข้าปั๊มเติมน้ำมันไม่ต้องรับโทษ ชี้ “กฏหมายดับเครื่องยนต์เติมน้ำมัน” ที่จะเริ่มบังคับใช้วันที่ 29 พฤษภาคม 2559 แท้จริงแล้วมุ่งเอาผิดเฉพาะเจ้าปั๊มน้ำมันกรณีไม่ส่งพนักงานเข้าฝึกอบรมด้านความปลอดภัย และแจ้งผู้ใช้บริการให้งดใช้โทรศัพท์หรือดับเครื่องยนต์ขณะจอด......

ส่วนตัวผม. ส่วนใหญ่ไม่ได้ดับเพราะอากาศร้อน
หากกฏหมายมีผลบังคับก้อคงตามกฏหมาย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22