ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องยางรถ SUV  (อ่าน 7711 ครั้ง)

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
อยากถามเรื่องยางรถ SUV
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 15:26:54 »
อยากถามเรื่องยางรถ PJS V6 ครับ ว่า ถ้าจะเปลี่ยนเป็นยาง AT ดีไหมครับเพราะอยากได้ยางรีดน้ำดีในหน้าฝน และอยากถามเรื่องยางครับว่า
Dueler 697 AT 255/65R17 เส้นละ 7,800 บาท (ร้าน ACT และ Cockpit)
BFGoodRich All terrain KO2 265/65R17 เส้นละ 11,900 บาท (ร้านzone ตลิ่งชั่น)
และเส้นละ 10,500 บาท (ร้านzoneภาษีเจริญ) (ทั้ง2ร้านผู้จำหน่ายอย่างเป็นทางการ) อยากทราบว่าทำไมราคาไม่เท่ากันครับ(ยางBFGoodRich) และ Lifestyle ส่วนใหญ่ใช้บนถนนทั่วไป ตามต่างจังหวัด บางทีเจอทางไม่ดี ต้องการความมั่นใจในการขับขี่บนทางเปียกยาง all terrain เหมาะไหมครับ หรือว่าควรใช้ยางแบบ on road ครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: อยากถามเรื่องยางรถ SUV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 15:31:42 »
จริง  ๆ ก็ไม่จำเป็นหรอก หายาง HT  ดีดีซะยังดีกว่า  ไม่ต้องใช้แพงเกินความจำเป็นด้วยและกินน้ำมันเพิ่มขึ้นด้วย    แค่ยาง HT  สำหรับการใช้งานของคุณ 2wd รถประเภทนี้ก็เหลือ ๆ แล้วเพียงแต่อย่าเลือกยางที่เป็น Soft มากเกินไปนัก เพราะยางบางรุ่นอย่างมิชลินแลนติจูดทัวร์  เกาะถนนนิ่งมากที่ความเร็วสูงแต่เอาไปใช้กับถนนกรวดทรายหรือมีโคลนบ้างมันจะลื่นมาก   อยู่ที่เราเลือกยางให้ตรงกับการใช้งาน    หายาง HT  ที่เหมาะกับเราก็เพียงพอแล้ว

ปล ถ้าคันของผมนะจะใช้ยาง BF AT เป็นหลักเพราะยางรุ่นอื่นยี่ห้ออื่นไม่คุ้มไม่เหมาะสำหรับผม 
 เหตุผลเพราะผมวิ่งลุยหนัก เบรคหนัก ใช้ยางแบบทนทาน ยางฉีกแล้วยังไม่เปลี่ยน  ยางทนใช้เกิน 5 ปีเกิน 1.2 แสนโล  แค่ล้อหลังล้อเดียวปะมา 3 ครั้งแล้ว    ไม่คำนึงถึงความกระด้าง  หรือเสียงดังกระโดดแต่อย่างใด  คือผมรับสภาพมันได้ครับจึงเลือก

จากรูปสมัยหนุ่ม ๆ ที่คิดจะแบกกระเป๋าเสื้อผ้าไปไหนก็ไปในวันนั้นเลย ใครชวนก็ไปหมด  ทำให้เส้นทางที่ไปจึงใช้ยาง AT  ของ BF Goodrich Allterain  ทนทานกว่า เพราะเคยใช้ยางติดรถแล้วมันมีรอยแผลถูกมีดบาดเฉือนรอบยางหลังจากเราไปลุยหนัก ๆ มา    แต่ถ้าวิ่งปกติอย่างจขกท  ยาง HT  ก็เพียงพอแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2016, 17:42:04 โดย Auto »

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 17:37:03 »
ถ้าไม่ลุยมากน่าจัด HT
แต่ผมว่าจะจัด AT ต่อไป เพราะยางติดรถ REVO ผมเป็น  AT  ;D

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 17:46:46 »
ถ้าไม่ลุยมากน่าจัด HT
แต่ผมว่าจะจัด AT ต่อไป เพราะยางติดรถ REVO ผมเป็น  AT  ;D
  ของบริดสโตนกับมิชลินตัวหนังสือดำใช่ไหม     รุ่นนั้นใช้ทั่วไปก็ได้แล้วครับแต่รอยต่อถนนเสียงดังหน่อย  ผมว่ามันมีคุณสมบัติคล้ายกับ Michelin cross terain   รุ่นก่อนนั่นละหน้ายางทนพอใช้ดอกยางไม่ค่อยสึก          แต่ผมเอาไปวิ่งขึ้นเขากระโจมยางโดนร่องหินลอย  กลับมายางมีสภาพเป็นรอยบาดเฉือนเหมือนโดนกรีดทั่วไปทั้ง 4 เส้น  ก็เลยไม่ไ่้ด้ใช้อีก    เพราะรถเราเอาไปวิ่งลุยเข้าป่า ใช้ยางพวกนี้ก็ไม่เหมาะอยู่ดี แก้มยางมันไม่ทนต่อการบาดเฉือนเท่ากับ BF AT         แต่ถ้าวิ่งถนนดำหรือถนนลูกรัง มีโคลนเล็กน้อยก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2016, 17:48:56 โดย Auto »

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 18:50:29 »
ผมใช้ yokohama geolandar a/t-s 265/65/17 ครับ
การเกาะถนน ทางแห้ง ทางเปียก ระยะเบรก การเข้าโค้ง ถือว่าน่าพอใจสำหรับยาง AT
ผมเน้นเปลี่ยนยางทุกระยะ 50,000 +- กม. (สภาพก็ยังพอขายต่อได้)
จึงไม่เลือกยางที่ราคาแพง ซึ่งถ้าจะใช้ให้คุ้มค่า ก็ต้องใช้กันเป็นแสนกิโลเมตร
แต่ก็ไม่ชอบยางราคาต่ำ(คุณภาพต่ำตามราคา)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 21:56:21 »
ถ้าไม่ลุยไปเล่นพวกHTดีกว่าครับ ถึงจะลุยรุ่นนี้ก็เป็นขับสองยางก็คงช่วยอะไรได้ไม่มากเท่าไหร่(นอกจากจะเอาสวย ตัวหนังสือขาว)
BF ที่มันแพงเพราะใส่แล้วหล่อทำให้คนเล่นเยอะครับ ขายต่อได้ราคาและคุณภาพเค้าก็ถือว่าดีเลย(แต่สำหรับผมถ้าใส่กับล้อเดิมๆมันก็ไม่เท่าไหร่)

ถ้าสนใจ ลองดูพวก
Toyo Open country HT
Michelin Latitude tour
Michelin Primacy SUV

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 22:17:47 »
ยาง HT ย่อมาจากอะไรครับ

เข้ามาขอความรู้ล้วนๆๆเลย

:-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 23:24:57 »

HT Highway Terrain
AT All Terrain
MT Mud Terrain

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 07:44:35 »

HT Highway Terrain
AT All Terrain
MT Mud Terrain

ขอบคุณครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 14:24:56 »
เลือก BFGoodRich All terrain KO ธรรมดา (ไม่ใช่ OK2) สมรรถนะเหลือๆครับ ผมเคยใช้ 7 ปี สภาพถือว่าดีอยู่ครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 18:13:29 »
อยากทราบครับว่า ยาง Firestone Destination LE-02 ดีไหมครับ ท่าเทียบกบยางเดิมติดรถและ AT กับ Ecopia EP850 และ ยางพวก Ecopia ช่วยให้ลดการสิ้นเปลืองน้ำมันได้จริงไหมครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 19:38:06 »
อยากทราบครับว่า ยาง Firestone Destination LE-02 ดีไหมครับ ท่าเทียบกบยางเดิมติดรถและ AT กับ Ecopia EP850 และ ยางพวก Ecopia ช่วยให้ลดการสิ้นเปลืองน้ำมันได้จริงไหมครับ

คุณเชื่อไหม ไฟสโตน กับบริสโตน เครือเดียวกัน แต่เขาวางการตลาดยางบริสโตนไว้เหนือกว่าไฟสโตนครับ เพราะฉะนั้น การวางตลอดไว้เหนือกว่า ยางต้องมีส่วนผสมที่ดีกว่าครับ คุณสมบัติดีกว่าครับ พวกที่คุณถามมาไม่ว่าจะเป็น Ecopia ของบริสโตนมันเป็นยางที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมครับ มิตรยังไง? คือเป็นยางเน้นการประหยัดพลังงาน ลดการต่อต้านการหมุนของยาง เมื่อมันต่อต้านน้อย แรงที่จะหมุนก็น้อย ทำให้ไม่สิ้นเปลืองพลังงานมากมายแบบยางซีรีย์ธรรมดาครับ แต่กระนั้นก็ประหยัดกว่ากันไม่เท่าไหร่ครับ ไม่กี่%