ผู้เขียน หัวข้อ: คลิปฮอนด้า CITY ข้ามเลนประสานงากับ BMW ณ สะพานยาว พังงา  (อ่าน 15253 ครั้ง)

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
Re: คลิปฮอนด้า CITY ข้ามเลนประสานงากับ BMW ณ สะพานยาว พังงา
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 02:06:57 »
อีกประเด็นหนึ่ง,,, นอกจาก คนขับ และตัวรถ

ถนน ครับ,,, ผมว่าค่อนข้างเหี้ยมนะ
....4 เลนกว้างๆ ,,, สะพาน แล้วโค้งเลยซะงั้น -..-
....สะพานเป็นเนินด้วยนะ,,, โค้งนี้ท่าจะหลายศพ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: คลิปฮอนด้า CITY ข้ามเลนประสานงากับ BMW ณ สะพานยาว พังงา
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 02:47:45 »
- -*

R.I.P ครับ

ออฟไลน์ MILD

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 03:20:08 »
คนที่ซื้อ BMW  ก็หวังเรื่องความปลอดภัย

ดูจากสภาพแล้ว เสียดายเงินมากเลยครับ

ดูสภาพ BMW เทียบ City ดูสิครับว่าใครเละกว่ากัน X3 ประตูยังเปิดได้นะครับ โครงสร้างยังเหลือสภาพว่าเป็นรถอยู่ แถมคนใน BMW ถูกหิ้วไปส่งโรงบาลหมดคันก่อนCityอีก ยังบอกไม่ได้อีกเหรอครับว่าคันไหนปลอดภัยกว่ากัน

City มันเหินข้ามเลนและกำลังจะพลิกคว่ำ พอดีกับจังหวะที่ BMW ขับมาพอดี
คือ city โดน BMW ชนที่หลังคาเต็มๆเลยครับ มันเลยยุบไปแบบนั้น
ถ้า city เอาหน้าชนเต็มๆ โอากาสรอดน่าจะเยอะกว่านี้มากเลยครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 06:11:32 »
ถนนนี้ ดูคลิปแล้ว ขนาด 240P ไม่ชัด ยังเห็นว่า มีแอ่งน้ำ เยอะมาก ไม่ควรขับเร็ว

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 06:38:30 »
คนที่ซื้อ BMW  ก็หวังเรื่องความปลอดภัย

ดูจากสภาพแล้ว เสียดายเงินมากเลยครับ

ดูสภาพ BMW เทียบ City ดูสิครับว่าใครเละกว่ากัน X3 ประตูยังเปิดได้นะครับ โครงสร้างยังเหลือสภาพว่าเป็นรถอยู่ แถมคนใน BMW ถูกหิ้วไปส่งโรงบาลหมดคันก่อนCityอีก ยังบอกไม่ได้อีกเหรอครับว่าคันไหนปลอดภัยกว่ากัน

City มันเหินข้ามเลนและกำลังจะพลิกคว่ำ พอดีกับจังหวะที่ BMW ขับมาพอดี
คือ city โดน BMW ชนที่หลังคาเต็มๆเลยครับ มันเลยยุบไปแบบนั้น
ถ้า city เอาหน้าชนเต็มๆ โอากาสรอดน่าจะเยอะกว่านี้มากเลยครับ

หลังคา คือจุดอ่อน

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 06:57:14 »

มาดูฝรั่งซ่อมตัวถัง BMW X3 กันครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 07:35:06 »
ผู้เสียชีวิตคือคันไหนครับ

ขับไปชนคนอื่นเพราะความประมาทของตัวเอง กากสังคมจริงๆ

BMW มาด้วยกัน 4 คน คนขับบาดเจ็บสาหัส ส่วนอีก 3 บาดเจ็บเล็กน้อย
City  คนขับตำรวจใหม่ (อายุ 20 ปี ยังวัยรุ่น) เพิ่งทำงานและเงินเดือนเพิ่งได้รับเดือนแรก(จากข้อมูลในเฟสตามลิ้งค์)
พาแม่และพี่สาว ไปด้วย (เสียชีวิตทั้งสอง) ส่วนตนเองบาดเจ็บสาหัส

BMW ได้ทำหน้าที่ปกป้องผู้โดยสารในรถเต็มที่แล้ว
ส่วน City ดูจากคลิปข้างต้นแล้ว ขับเร็วครับ แล้วไปเจอแอ่งน้ำรถเหิน
อุบัติเหตุ ไม่มีใครอยากให้เกิด  ลดได้ โดยการลดความเร็ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2016, 07:40:54 โดย SLuang »

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 08:07:12 »
ผมก็ว่าน่าจะ120อย่างต่ำ
เพราะ จากป้ายบอกกลับรถ1กม.(ประมาณวินาทีที่0.48)
ถึงจุดกลับรถ(ประมาณวินาทีที1.18)
เจ้าของคลิปน่าจะใช้ความเร็วโดยประมาณ120(คร่าวๆไม่คิด f/s)
คันcity นำไปไกลพอสมควร ความเร็วคงไม่น้อยกว่านี้

(สมมุติ เจ้าของคลิปอยู่เลนขวา ขับที่90
คันcity ก็น่าจะ120ขึ้นอยู่ดี จากระยะที่ทิ้งห่างคันเจ้าของคลิป)

ความเร็วสูง+ถนนไม่แห้งสนิท+โค้ง+แอ่งน้ำ
(ไม่มั่นใจมีจังหวะลงคอสะพานด้วยไหม ดูจากคลิปไม่น่าจะมี)

B-Seg น่าจะเป็นรถที่ทำมาเพื่อให้ขับในเมืองเป็นหลัก ใช้ความเร็วที่ไม่สูงมาก
สามารถใช้นอกเมืองได้โดยทำความเร็วสูงได้ระดับหนึ่งแล้วยังขับได้ปลอดภัย

ในเมื่อแก้ที่จิตสำนึกส่วนรวมไม่ได้
ด้วยวัย ด้วยความคึกคะนอง ด้วยความเมา ด้วยความโกรธ
หรือ ด้วยเหตุผลจำเป็นอื่นได้ก็แล้วแต่
มีคลิป มีข่าวออกให้ดูกันเรื่อยๆ ก็ยังมีเกิดขึ้นได้เรื่อยๆ

ถึงเวลา “จำกัดความเร็วที่รถ” แล้วหรือยัง?
ทุกประเภททุกระดับทุกขนาดทุกสายอาชีพ

ลองทำสัก10ปี
ถ้าไม่ดีขึ้น เหตุจากการใช้ความเร็วสูงไม่ลดลง
จะกลับมาแก้เป็นแบบเดิมก็ไม่น่าจะเสียหายอะไร

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 08:40:01 »
อีกประเด็นหนึ่ง,,, นอกจาก คนขับ และตัวรถ

ถนน ครับ,,, ผมว่าค่อนข้างเหี้ยมนะ
....4 เลนกว้างๆ ,,, สะพาน แล้วโค้งเลยซะงั้น -..-
....สะพานเป็นเนินด้วยนะ,,, โค้งนี้ท่าจะหลายศพ

ผมเห็นด้วยครับ ทุกอย่างมาบรรจบกันหมด

ถนนออกแบบไม่ดี พื้นถนนไม่ดี น้ำฝนขัง ยางรถอาจจะเสื่อมสภาพ คนขับประมาท และ คราวเคราะห์ครับ

ขอให้ทุกคนที่บาดเจ็บ โดยเฉพาะขับ city รอดปลอดภัยครับ 

และใช้ชีวิตที่เหลืออยู่ เตือนญาติเพื่อนฝูงเรื่องการขับรถด้วยครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 08:41:32 »
 :( พาครอบครัวมาด้วยไม่น่าขับไวเล้ย
ดูจากความเร็วแล้วชีกออกจากคันมีกล้องไวมาก

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 09:44:15 »
BMW ทำหน้าที่ของมันแล้วครับ

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 09:56:14 »
City รุ่นนี้ผมเคยขับ 120km/hr หน้าเริ่มลอยแล้วครับ ยางล้อก็เล็ก ไม่รู้จะขับอะไรกันเร็วนักหนา :'(
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 10:04:35 »
ขอแสดงความเสียใจต่อผู้เสียชีวิตด้วย มาด้วยความเร็ว ถนนลื่น เจอแอ่งน้ำขังอยู่มีสิทธิ์เหินน้ำครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 10:07:44 »
ดูจากการขับของคนชับซิตี้ และวัยที่เพิ่งมารู้ทีหลังจากเพื่อนสมาชิก

เค้ายังขาดประสบการณ์เยอะมาก
แต่ผมไม่แน่ใจว่าคำว่า"ไม่รู้"กับคำว่า"ประมาท" จะใช้ร่วมกันได้มั๊ย

"รู้"แล้วยังทำ แบบนี้น่าจะประมาทชัดเจน

คนขับซิตี้เค้ารู้มั๊ยครับว่ายางเดิมๆติดรถมา ประกอบกับสภาพถนนที่ลื่นมันไม่ควรขับด้วยความเร็วปกติ...

ผมดคยมองว่า การสอบใบขับขี่ของบ้านเรามันง่ายเกอนไป ง่ายจนทำให้เพื่อนร่วมถนนต้องมารับเคราะห์

ประสบการณ์หลายอย่างเกิดขึ้นด้วยตัวเองปละการได้รับรู้

ผมอยากให้การสอบใบขับขี่ของบ้านเรา หรือการเรียนการขับรถยนต์ ได้เรียนถึงขีดจำกัดต่างๆในการขับรถ

ยกตัวอย่างตอนผมวัยรุ่น ผมเคยมองว่า เฮ้ยยย ทำไมรถถึงเสียการควบคุมง่ายขนาดนั้น ด้วยความอยากรู้ ผมจึงยอมเสียตังค์ไปขับโกคาร์ท.... ครับ ผลาจากความอยากรู้คือ ยางที่ไว้ซับแรงข้างแทร็คกระจาย

แต่คงมีไม่กี่คนที่ได้รับรู้ถึงอาการพวกนี้

ชีวิตจริง เราต้องอยู่ร่วมกับคนที่ไม่รู้อีกเยอะ

ทำยังไงให้พวกเค้าที่เป็นมือใหม่ได้รับรู้  ถ้าไม่เริ่มที่พื้นฐานและขั้นตอนการขอใบอนุญาติ

***และอีกหนึ่งประเด็นที่ผมอยากเสนอ***
ผมอยากให้ภาครัฐทำแนวกั้น อะไรก็ได้ครับ ในจุดที่สุ่มเสี่ยงจะเกิดอุบัติเหตุร้ายแรง ให้มากกว่านี้ เพื่อป้องกันชีวิตผู้ไม่รู้อีโหน่อีเหน่แล้วต้องมาซวยเพราะความประมาทและความไม่รู้ของผู้อื่น......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2016, 10:14:38 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 10:33:33 »
คราวเคราะห์จริงๆครับ ขอแสดงความเสียใจครับ

สำหรับ BMW คงคราวเคราะห์ แต่ City ไม่ใช่ ประมาทล้วนๆ ครับ ล้อกระทะ ช่วงล่างไม่แต่ง ยังขับเร็วแบบนี้ ไม่เหลือหรอก

ออฟไลน์ choke

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 10:36:14 »
ผมคนพังงาครับ บอกตรงๆครับ กลัวคนที่ขับรถเร็วและผิดหวังกับการสร้างถนนของพังงามานานมากแล้วครับ เพราะที่นี่ฝนตกบ่อย โค้งก็เยอะ แล้วที่สำคัญ น้ำมักจะไปขังที่เลนขวาครับ

ใครที่ไม่เคยขับมาหรือเคยขับแล้วจำจุดที่น้ำขังไม่ได้ ประกอบกับใช้ความเร็วสูง อันตรายมากครับ ยิ่งตอนค่ำๆ ไปแล้วมองยาก ทางที่ดีลดความเร็วลงดีกว่าครับ ถึงจุดหมายช้าแต่ถึงชัวร์ครับ อย่าคิดว่าผิวถนนดีเลยขับเพลินครับ อันตรายครับ

ผมขับเส้นทางนี้ประจำ ฝนตกหนัก ขับไม่เกิน 70 พอครับ เกินกว่านั้นเครียดครับต่อให้ยางใหม่ก็ตาม และฝากเตือนคนที่เล่นโทรศัพท์ตอนขับรถด้วยนะครับ วันก่อนมีรถกระบะขับมาจากภูเก็ต ข้ามเลนไปตกข้างทางอีกฝั่งเพราะเล่นมือถือนี่แหละ คนขับบอกมาทางตรงแล้วหลับใน ตำรวจตรวจสอบพบว่าแชทไลน์อยู่ตอนเกิดเหตุ พอเงยหน้ามองทางรถก็พุ่งเกยเกาะกลางข้ามไปอีกฝั่งเกือบชนเสาไฟฟ้าครับ ดีที่ตอนนั้นไม่มีรถสวน

สุดท้ายนี้ขอให้ทุกคนมีสติมากๆนะครับ อุบัติเหตุบนถนนจะเกิดไม่ใช่โชคชะตาหรือดวงครับ อยู่ที่ผู้ใช้รถใช้ถนนทุกคนครับ ขับรถให้คิดแง่ร้ายไว้ก่อนจะได้ระวังให้มากๆๆๆ ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 10:45:32 »
ผมคนพังงาครับ บอกตรงๆครับ กลัวคนที่ขับรถเร็วและผิดหวังกับการสร้างถนนของพังงามานานมากแล้วครับ เพราะที่นี่ฝนตกบ่อย โค้งก็เยอะ แล้วที่สำคัญ น้ำมักจะไปขังที่เลนขวาครับ

ใครที่ไม่เคยขับมาหรือเคยขับแล้วจำจุดที่น้ำขังไม่ได้ ประกอบกับใช้ความเร็วสูง อันตรายมากครับ ยิ่งตอนค่ำๆ ไปแล้วมองยาก ทางที่ดีลดความเร็วลงดีกว่าครับ ถึงจุดหมายช้าแต่ถึงชัวร์ครับ อย่าคิดว่าผิวถนนดีเลยขับเพลินครับ อันตรายครับ

ผมขับเส้นทางนี้ประจำ ฝนตกหนัก ขับไม่เกิน 70 พอครับ เกินกว่านั้นเครียดครับต่อให้ยางใหม่ก็ตาม และฝากเตือนคนที่เล่นโทรศัพท์ตอนขับรถด้วยนะครับ วันก่อนมีรถกระบะขับมาจากภูเก็ต ข้ามเลนไปตกข้างทางอีกฝั่งเพราะเล่นมือถือนี่แหละ คนขับบอกมาทางตรงแล้วหลับใน ตำรวจตรวจสอบพบว่าแชทไลน์อยู่ตอนเกิดเหตุ พอเงยหน้ามองทางรถก็พุ่งเกยเกาะกลางข้ามไปอีกฝั่งเกือบชนเสาไฟฟ้าครับ ดีที่ตอนนั้นไม่มีรถสวน

สุดท้ายนี้ขอให้ทุกคนมีสติมากๆนะครับ อุบัติเหตุบนถนนจะเกิดไม่ใช่โชคชะตาหรือดวงครับ อยู่ที่ผู้ใช้รถใช้ถนนทุกคนครับ ขับรถให้คิดแง่ร้ายไว้ก่อนจะได้ระวังให้มากๆๆๆ ครับ

ผมว่าถนนทุกที่ในเมืองไทย จะมีการออกแบบที่เป็นอันตรายครับ

แถวบ้านผม มิตรภาพปากช่อง-หินกอง ขนาดไม่มีน้ำขัง รถยังข้ามเกาะชนเละเทะประจำ

ผมว่าถ้าเอาผิดกับวิศวกรสร้างถนนไม่ได้
พวกนี้เวลาตายไปก็คงลงนรกแหละครับ
ฐานออกแบบให้มีคนตาย

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 11:55:19 »
ผมเห็นคลิปข่าวหลายครั้งละที่ซิตี้หลุดโค้งบ้าง ข้ามเลนมาชนคันอื่นบ้าง ที่จำได้ดีก้ครั้งซิตี้ขาวข้ามเลนมาชนกับรถซีอาร์วีบนถนนเพชรเกษมเมื่อปีกลาย อันนั้นก้ซิตี้ขาว ยอมรับว่ามันแรงจริงซิตี้ในกลุ่มรถเดียวกัน เพราะฮอนด้าชอบทำรถแรงอยู่แล้ว แต่มันก้มีข้อเสียคือตัวถังเบา เวลาคนขับเหยียบสูงๆเวลาเกิดเหตุมักจะเอาไม่อยู่เหมือนในคลิป ผมว่ารถแรงๆบางทีก้น่ากลัวอยู่เหมือนกันนะคับเพราะมันทำให้คนขับย่ามใจได้และชอบใช้ความเร็วสูง ผมขอเลือกรถที่ไม่ค่อยแรง แต่ขับสนุกและปลอดภัยดีกว่าคับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 11:55:54 »
ดูจากคลิป เหมือนลงสะพานแล้วเจอโค้ง แล้วมีน้ำขัง

คาดว่า ขับมาเร็ว แล้วรถเหินน้ำ แล้วทำให้เสียหลัก ข้ามไปชนกับ BMW ฝั่งตรงข้ามนะครับ

รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 13:00:30 »
รถ B-segment เวลาขับทางหลวง ตจว. ขับกันเร็วๆทั้งนั้นครับ ผมหลบให้ประจำ

อาจจะคนขับกลุ่มนี้ส่วนมากอายุยังน้อย ยังนึกสนุกอยู่มาก กำลังรถอาจจะรู้สึกดีเทียบกับ นน.ตัวที่เบา เลยใช้ความเร็วค่อนข้างสูง

ผมจะเร็วมากเป็นบางครั้ง และก็เฉพาะเส้นทางที่ขับประจำกว่า 10 ปีเท่านั้น พอพ้นช่วงขับปกติ ทางอื่นๆขับความเร็วตาม กม.เท่านั้น เพราะเราไม่ชินทาง

การออกแบบทางหลวงบ้านเราค่อนข้างแย่ครับ

เช่น เพชรเกษม สะพาน แยกเข้า-ออก อ.นครชัยศรี คิดได้อย่างไร  เอารถเลี้ยวเข้า-ออก ทำเป็นสะพานไปขึ้น-ลงไว้เลนขวาสุด ของถนน ทางตรงยาว 4 เลน

เลนขวาสุดเขาจะขับกันเร็วเท่าไหร่ครับ วิ่งเร็วยาวๆมาเจอรถช้าปาดขวาเพื่อขึ้นสะพานทางช่องขวา เข้านครชัยศรี

หรือรถลงสะพานออกมาจาก นครชัยศรี เพื่อเข้าใช้ทางหลัก เอาสะพานมาลงเลนขวาสุด !!!! เลนขวาเขามากันเร็วๆ เจอรถสองแถว รถนักเรียน จักรยานยนต์ พวกนี้น่าสงสารมาก

ปัญหาคือ คนที่ไม่ได้ขับเส้นนี้ประจำและขับเร็วครับ มาเจอแบบนี้อันตราย เพราะนึกไม่ถึงจะมาเจอแบบนี้

สะพานเข้าแยกบ้านแพ้ว จากเพชรเกษมขาเข้า ก็เหมือนกัน  รถตัดกระแสทางตรงจากซ้ายขึ้นสะพาน อุบัติเหตุบ่อยมาก เกลียดคนออกแบบ-อนุมัติ ให้สร้างแบบนี้มากที่สุด

สิ่งหนึ่งที่คิดเสมอตอนขับรถ คือ ขับเพื่อพร้อมหยุดตลอดเวลาครับ
ยิ่งตอนขับเร็ว หรือ แซง ยิ่งรู้สึกตื่นตัวมากขึ้นว่าต้องพร้อมจะหยุด หรืออาจจะเกิดฉุกเฉินได้เสมอ มากกว่าตอนขับเรื่อยๆนิ่งๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2016, 13:23:37 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ nakung

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 13:02:55 »
สะพานเล็กๆถึงจะไม่สูง แต่ก็สูงเพียงพอที่จะบังโค้งขวาหน้าที่ติดกันทันที

ถนนอย่างนี้อย่างกับเซอร์กิต

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 13:18:31 »
สภาพพื้นผิวแบบมีน้ำขังเป็นหย่อมๆแบบนี้ผมขับไม่เกิน 100 เท่านั้น เพื่อลดความสูญเสียและเหตุการณ์ไม่คาดฝัน
ยังจำได้ไม่เคยลืม วันฝนตกพรำ ขับมา 60-70 กระบะคันหน้าเหินน้ำหมุนไปมา ผมเบรคทัน แต่รถพ่วงที่ตามมาเบรคไม่ได้ ซัดรถผมเต็มๆจนต้องขายซาก

ทุกวันนี้ผมขยาดอยู่สี่อย่างเวลาขับรถ
1. ฝนตกพรำๆ พื้นถนนเริ่มเปียก อันนี้น่ากลัว เพราะพื้นถนนจะเริ่มลื่นพวกขับเร็วๆจะยังไม่ชิน แต่ถ้าตกหนักๆอันนี้ไม่กลัวเพราะไม่ค่อยมีใครอยากขับเร็วอยู่แล้ว
2. รถพ่วงหรือรถสิบล้อ เวลาเจอผมจะหนีไกลๆเลย
3. พวกซิ่งโง่ๆ ขับเร็วปาดไปมาไม่สนใจสภาพจราจร เห็นวิ่งไวๆมาในกระจกหลังผมกลั้นหายใจขับนิ่งๆรอมันวิ่งผ่านไปอย่างเดียวเลย
4. หมา เห็นอะไรข้างทางยุกๆยิกๆ นี่ผมแทบประสาทเสีย ยิ่งตอนกลางคืนยิ่งหลอนไปใหญ่

ออฟไลน์ Vaporishz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 13:43:11 »
Rip ครับ :'( city ก็ขับเร็วและประมาทเกิน
คนที่เค้ารักเราจริงๆ เค้าไม่เคยหายไปไหนหรอก และเราจะเห็นเค้าอยู่เสมอ
                                          ''ในใจ''

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 13:51:45 »
สภาพพื้นผิวแบบมีน้ำขังเป็นหย่อมๆแบบนี้ผมขับไม่เกิน 100 เท่านั้น เพื่อลดความสูญเสียและเหตุการณ์ไม่คาดฝัน
ยังจำได้ไม่เคยลืม วันฝนตกพรำ ขับมา 60-70 กระบะคันหน้าเหินน้ำหมุนไปมา ผมเบรคทัน แต่รถพ่วงที่ตามมาเบรคไม่ได้ ซัดรถผมเต็มๆจนต้องขายซาก

ทุกวันนี้ผมขยาดอยู่สี่อย่างเวลาขับรถ
1. ฝนตกพรำๆ พื้นถนนเริ่มเปียก อันนี้น่ากลัว เพราะพื้นถนนจะเริ่มลื่นพวกขับเร็วๆจะยังไม่ชิน แต่ถ้าตกหนักๆอันนี้ไม่กลัวเพราะไม่ค่อยมีใครอยากขับเร็วอยู่แล้ว
2. รถพ่วงหรือรถสิบล้อ เวลาเจอผมจะหนีไกลๆเลย
3. พวกซิ่งโง่ๆ ขับเร็วปาดไปมาไม่สนใจสภาพจราจร เห็นวิ่งไวๆมาในกระจกหลังผมกลั้นหายใจขับนิ่งๆรอมันวิ่งผ่านไปอย่างเดียวเลย
4. หมา เห็นอะไรข้างทางยุกๆยิกๆ นี่ผมแทบประสาทเสีย ยิ่งตอนกลางคืนยิ่งหลอนไปใหญ่

ช้อ 3 ด้วยอีกคนครับ กำพวงมาลัยตรงๆเลยให้ลูกพี่แซงไปเลย
จะหลบให้ก็กลัวจะไม่ทันเดี๋ยวจะเป็นตัดหน้าไป เบรคกันหัวทิ่มหัวตำอีก

ออฟไลน์ choke

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 13:52:57 »

เห็นด้วยครับกับสิ่งที่ขยาด ผมเองก็พยายามหลีกเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 13:55:58 »
ดูคลิปแล้ว พี่ city เค้าคงจินตนาการว่าขับ บีเอ็ม ซีรี่7 อยู่มั้งครับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 15:08:49 »
เห็นแล้วอยากได้พรีเมี่ยมคาร์สักคันครับ
เครื่องไม่ต้องแรง ขอแบบโครงสร้างแข็งแรงและปกป้องเราได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้

rip ด้วยครับ

ออฟไลน์ Jatupon

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 15:45:35 »
รถ B-segment เวลาขับทางหลวง ตจว. ขับกันเร็วๆทั้งนั้นครับ ผมหลบให้ประจำ

อาจจะคนขับกลุ่มนี้ส่วนมากอายุยังน้อย ยังนึกสนุกอยู่มาก กำลังรถอาจจะรู้สึกดีเทียบกับ นน.ตัวที่เบา เลยใช้ความเร็วค่อนข้างสูง

ผมจะเร็วมากเป็นบางครั้ง และก็เฉพาะเส้นทางที่ขับประจำกว่า 10 ปีเท่านั้น พอพ้นช่วงขับปกติ ทางอื่นๆขับความเร็วตาม กม.เท่านั้น เพราะเราไม่ชินทาง

การออกแบบทางหลวงบ้านเราค่อนข้างแย่ครับ

เช่น เพชรเกษม สะพาน แยกเข้า-ออก อ.นครชัยศรี คิดได้อย่างไร  เอารถเลี้ยวเข้า-ออก ทำเป็นสะพานไปขึ้น-ลงไว้เลนขวาสุด ของถนน ทางตรงยาว 4 เลน

เลนขวาสุดเขาจะขับกันเร็วเท่าไหร่ครับ วิ่งเร็วยาวๆมาเจอรถช้าปาดขวาเพื่อขึ้นสะพานทางช่องขวา เข้านครชัยศรี

หรือรถลงสะพานออกมาจาก นครชัยศรี เพื่อเข้าใช้ทางหลัก เอาสะพานมาลงเลนขวาสุด !!!! เลนขวาเขามากันเร็วๆ เจอรถสองแถว รถนักเรียน จักรยานยนต์ พวกนี้น่าสงสารมาก

ปัญหาคือ คนที่ไม่ได้ขับเส้นนี้ประจำและขับเร็วครับ มาเจอแบบนี้อันตราย เพราะนึกไม่ถึงจะมาเจอแบบนี้

สะพานเข้าแยกบ้านแพ้ว จากเพชรเกษมขาเข้า ก็เหมือนกัน  รถตัดกระแสทางตรงจากซ้ายขึ้นสะพาน อุบัติเหตุบ่อยมาก เกลียดคนออกแบบ-อนุมัติ ให้สร้างแบบนี้มากที่สุด

สิ่งหนึ่งที่คิดเสมอตอนขับรถ คือ ขับเพื่อพร้อมหยุดตลอดเวลาครับ
ยิ่งตอนขับเร็ว หรือ แซง ยิ่งรู้สึกตื่นตัวมากขึ้นว่าต้องพร้อมจะหยุด หรืออาจจะเกิดฉุกเฉินได้เสมอ มากกว่าตอนขับเรื่อยๆนิ่งๆ

เห็นด้วยครับ  ทุกวันนี้ขับ  D seg  เครื่อง  2,500  แต่พยายามใช้ความเร็วตามที่กฎหมายกำหนด  หรือเกินบ้างเล็กน้อยแต่ให้เป็นไปตาม flow ของสายธารการจราจร ไม่ฝืน  ไม่ขับช้าในที่ๆควรใช้ความเร็ว   ไม่ขับเร็วในที่ๆ สุ่มเสี่ยงและการจราจรหนาแน่น     แต่จะเจอบรรดา  b seg  , Eco  car  ซึ่งผู้ขับดูแล้วอายุอานามคงยังรุ่นๆ บีบแตรกระพริบไฟไล่    จี้ท้ายและเจอบ่อยมากเช่นถนนแคบๆ  อย่างใน ซ โชคชัย  4    ที่อุดมไปด้วยบ้านคนที่อยู่ติดถนน   ลูกเด็กเล็กแดง มอไซค์  ซาเล้ง  คนเดินเท้า

คนขับรถกลุ่มนี้ส่วนใหญ่เป็นวัยรุ่น ประสบการณ์บนถนนน้อย   แต่ออกมาเผชิญชีวิตอยู่บนถนนใหญ่ที่มีชีวิตอื่นๆ ให้ต้องร่วมรับผิดชอบด้วย   ผู้ปกครองที่ออกรถให้ลูกหลาน   หรือน้องๆวัยรุ่น ควรดูกรณีนี้ไว้เป็นอุธาหรณ์

BMW   เป็นคราวเคราะห์จริงๆ   แต่ยังโชคดีที่แค่บาดเจ็บ

City  ดูใน  clip  แล้วต้องบอกว่าขับแบบไม่กลัวตายจริงๆ  เหมือนชีวิตสามารถหยอดเหรียญเริ่มใหม่เมื่อไรก็ได้         

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 18:09:12 »
มาแบบนี้น่ากลัวจริงเลยย..อย่างไรขอให้ทุกคนปลอดภัย หายเจ็บในเร็ววัน :'(

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 19:11:10 »
เดือดร้อนกันไปทั่วครับ ไม่ใช่แค่คนที่เกิดอุบัติเหตุ แต่รวมถึงผู้ใช้ถนนคนอื่นๆด้วย

อยากให้คนขับรถ คิดเรื่องพวกนี้ให้มากๆ