ผู้เขียน หัวข้อ: Honda City S (AT) อยากเปลี่ยนยางและใส่แม็กด้วย งบประมาณอยู่ที่เท่าไหร่คะ  (อ่าน 51791 ครั้ง)

ออฟไลน์ Numai_2003

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามว่า Honda City S (AT) คือตอนนี้ศูนย์ให้มาเป็นขนาดยาง 175/65 R15 ยังไม่รู้ว่าจะเป็น Goodyear หรือ Brigdstone  และให้ฝาครอบล้อ 15 นิ้วมาค่ะ
รบกวนถามทุกท่านว่า
   1. ถ้าอยากเปลี่ยนยางให้มีความนุ่มนวลมากกว่านี้ควรใช้ยางยี่ห้อและรุ่นไหนคะ ส่วนใหญ่ใช้ในเมือง ต่างจังหวัด 2 เดือนครั้งค่ะ
   2. ใส่แม็กนี่ราคาประมาณเท่าไหร่คะ

ทั้งหมดนี้งบ 20,000 พอหรือเปล่าคะ คือแบบว่าไม่รู้จริง ๆ อ่ะค่ะ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
ก็น่าจะเฉียดๆครับ  เพราะถ้าเอาของเก่าเทิร์น  บางที่อาจจะเหลือก็เป็นได้  ทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่ที่ยางที่คุณเลือกหรือ แม็กที่คุณใส่ 

ถ้าใส่ล้อขนาดเดิม รับรองเหลือเฟือครับ   แต่ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนเป็นขอบ 16" หรือไม่ก็ 17" ราคาเบ็ดเสร็จก็อยู่ราวๆ 2 หมื่นแหล่ะครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
เน้นขับนุ่มนวล แม็กขอบ15ครับ พร้อมยางราคาราวๆหมื่นกลางๆครับ อยู่ที่เกรดยางด้วย ไม่รวมเทิร์นของเก่า
แบบดีจริงๆ2หมื่นน่าจะราวๆนี้ครับ 2หมื่นพอแน่นอนครับ ยังไงเช็คราคาหลายๆที่ก็ดีครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: Honda City S (AT) อยากเปลี่ยนยางและใส่แม็กด้วย งบประ&
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 12:32:09 »
- งบขนาดนี้ เลือกยางดีๆ ใช้นานๆ นุ่มๆ แนะนำ Bridgestone GR-90 ขนาด 195/60 R15 ตามร้านใหญ่ๆ เส้นละ 3100 +/-

- แม็ก 15 นิ้ว อย่างของ Lenso ก็สองพันกว่าบาท

เทิร์นยางใหม่ๆ กับล้อ เหลือเงินไว้เติมน้ำมันอีกเยอะเลยครับ ;D

*edit แก้คำผิด*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2010, 13:20:11 โดย Sarutino »
"Lose who you are to save what you love."

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ยืนยันครับว่าควรใช้แม็กขอบ15

ว่าแต่ อยากให้จขกท ลองดูตามร้านยาง น่าจะมีแม็กของซิตี้รุ่นท็อปสภาพกิ๊กๆวางขายพร้อมยางด้วย เผื่อเป็นอีกแนวทางนึงครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
^
^
^
ว่าจะเข้ามาแนะนำแบบคห.บนพอดีเลยครับ หาล้อซีตี้ แจ๊ส หรือฟรีด ใส่ดูก็สวยดีนะครับ ตรงรุ่นและดูดีกว่าด้วย

ส่วนยางก็ใช้ของเดิมนั่นแหละครับหุ้มล้อ 15 ของใหม่ได้ดี

ใช้ในเมืองเป็นหลักไม่จำเป้นต้องเพิ่มหน้ายางเป้น 185 หรือ 195 ให้กินน้ำมันเพิ่มขึ้นแต่อย่างใด

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
^
^
^
อ๋อ...พอดีแนะนำ GR-90 ซึ่งหน้ายางเริ่มต้นก็ 195 แล้วครับ  ;D

เอาไว้เป็นข้อมูลเฉยๆ  :)
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
แม็กส์มีราคาตั้งแต่ 2-3 พัน ไปจนถึงสองหมื่นครับ(พวก Volk, Work, BBS ฯลฯ ของแท้นะครับ)...

ขอบเล็กแค่นี้ใช้ของไม่ต้องแพงก็ได้ครับ Lenso ก็ใช้ได้แล้ว ปกติน้ำหนักไม่มากอยู่แล้วครับ 15 นิ้ว
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ผมเคยซื้อยาง Toyo T1R กับล้อ Lenso ขอบ 15 นิ้วได้ในราคาไม่แตะสองหมื่น
ยาง Bridgestone รุ่นดีๆหน่อยอาจจะแพงกว่านี้แต่บวกลบแล้วไม่ถือว่ามากหรอกครับ
ยางเดิมเป็น 175/65 ยางใหม่ก็จะเอา 195/55 ใส่ก็ได้ แต่ขนาดล้อจะเล็ก ความเร็วเพี้ยน
หน้าปัดบอกเท่าไหร่ ของจริงก็จะน้อยลง แต่เป็นขนาดที่เบาสบาย ไม่กินแรงเครื่องมาก

หรือจะขยับเป็น 195/60 ก็ได้ นุ่ม มีตัวเลือกเยอะเลยล่ะครับ แต่อัตราเร่งรถจะอืดลงนิดหน่อย
กินน้ำมันเพิ่มขึ้นนิดหน่อย ถ้าสบาย เอาตัวนี้ก็ได้

สำหรับแม็กนั้น จะไปเอาของ City V มาใส่ก็ได้ครับ ตามร้านแม็กบางที่จะมีของเก่าที่ลูกค้าเอามาเทิร์นไว้
หรือถ้าไม่อยากดูเป็นรถเดิม ทีนี้ล่ะตัวเลือกบานตะไทเลย ขอบ 15 นิ้วนี่ Lenso มีลาย Raiden PD09
ตัวใหม่ที่ดูน่าจะไปได้ดีกับยางแก้มหนา

Rota Slipstream ซึ่งเป็นล้อลายทำเลียนแบบ Spoon ห้าแฉกกับ Regamaster Evo เป็นล้อฟิลิปปินส์
ฟังดูอาจจะห่วย แต่ล้อตัวนี้เพื่อนผมหลายคนลองมาแล้วครับ ขาโหดทั้งนั้น บอกว่าทนทาน ไว้ใจได้กันดี
ไม่แ้พ้ Lenso นอกจากนี้ยังมีลาย Rota GT3 ซึ่งรถจิมคาน่ากับรถ OneMakeRace หลายคันชอบใส่กัน

ขึ้นอยู่ว่าอยากดูเดิมแบบเรียบร้อย หรืออยากจะดูแล้วเป็นรถแต่ง เลือกได้ตามใจชอบ และสามารถกำหนด
ให้อยู่ในงบ 20,000 บวกลบนิดหน่อยได้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8