ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษีน้ำมัน...และกองทุน....  (อ่าน 4272 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ภาษีน้ำมัน...และกองทุน....
« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 07:56:48 »
   เนื่องจากไม่ได้เข้าไปดูโครงสร้างราคาน้ำมันมานานแล้ว  วันนี้กดเข้าไปดู...

แรกที่เห็น  (เมื่อเทียบกับปี 57)   95  โซฮอล์  ภาษีลดลง  เป็นธรรมขึ้นนิดหนึ่ง...แต่เก็บเข้ากองทุนยังโหดอยู่....

...ต่อมา  ดีเซล  ไม่อยากเชื่อว่ามาถึงขั้นนี้ได้โดยคนไม่บ่น.....ปี 57  เก็บ 0.05บาท  ปัจจุบัน  5.85 บาทแล้ว

สิ่งที่หายไป  ซึ่งผมไม่รู้ว่าทำไมไม่แจ้ง  คือ  เงินกองทุน ฯ มีเท่าไร  เหลือเท่าไร   ?  หรือผมดูไม่ดี  (จำได้ว่าปี 57  มีสามหมื่นล้านกว่า)

ท่านที่ทราบเรื่อง เงินกองทุนฯ  ขอความกรุณาช่วยชี้แนะหน่อยครับอยากทราบ....

*** อ้างอิง =publishUp&issearch=1]http://www.eppo.go.th/index.php/th/petroleum/price/structure-oil-price?orders[publishUp]=publishUp&issearch=1

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
Re: ภาษีน้ำมัน...และกองทุน....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 08:06:20 »
นึกไม่ถึงว่า เช้านี้ มาเปิดเว็บนี้ก่อน มาเจอกระทู้นี้กระทู้แรก กลับมาเป็นเรื่องน้ำมัน #฿&!?

เรื่องกองทุนน้ำมัน ต้องเข้าไปดูที่เว็บของเค้าครับ  เค้ามีแสดงรายละเอียดพอสมควร  เว็บเค้าผมจำชื่อเว็บได้ว่า efai.or.th (พอดีตอนนี้เล่นผ่านมือถือ เลยไม่สะดวก ไม่งั้น copy link มาโพสต์ให้แล้ว)

Re: ภาษีน้ำมัน...และกองทุน....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 08:21:23 »
นึกไม่ถึงว่า เช้านี้ มาเปิดเว็บนี้ก่อน มาเจอกระทู้นี้กระทู้แรก กลับมาเป็นเรื่องน้ำมัน #฿&!?

เรื่องกองทุนน้ำมัน ต้องเข้าไปดูที่เว็บของเค้าครับ  เค้ามีแสดงรายละเอียดพอสมควร  เว็บเค้าผมจำชื่อเว็บได้ว่า efai.or.th (พอดีตอนนี้เล่นผ่านมือถือ เลยไม่สะดวก ไม่งั้น copy link มาโพสต์ให้แล้ว)

ขอบคุณครับ   แต่ปัญหา  คือผมหาไม่เจอ   และเมื่อก่อน  มันจะมีบอกยอดประจำวันอยู่ด้านล่างของหน้าเอ็กเซล  เดี๋ยวนี้หาไม่เจอ  เลยมืดครับ...เข้าไป สองเวป  แต่ก็หายอดไม่เจอ....

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 08:29:24 »
ในเว็บพันดริฟต์ มีมาม่า บ่อยครับเรื่องกองทุนนี้ แต่ผมก็ไม่เคยอ่านนะ ตัวหนังสือเยอะจัด ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 09:14:07 »
ในเว็บพันดริฟต์ มีมาม่า บ่อยครับเรื่องกองทุนนี้ แต่ผมก็ไม่เคยอ่านนะ ตัวหนังสือเยอะจัด ;D

...กองทุนที่ผมพูดถึง  คือกองทุนรักษาเสรียรภาพราคาน้ำมัน....นะครับ.... ตอนนี้  ผมใช้ อี 85 รับเงินสนับสนุนจาก น้ำมันทุกประเภทอยู่

ใจผม อยากให้ตัดไปจากตาราง  ใช้กันตามจริง  อันไหนแพง คนใช้ก็รับไป   แต่คงเป็นไปไม่ได้....

ส่วนเรื่องมาม่า ของเรื่องขอคืน ฯลฯ  ไม่ได้สนใจอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2016, 09:19:54 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 09:21:10 »
ตอนนี้ กองทุน เป็น บวกครับ เลยไม่มีใครโวยวาย
แต่ ก่อน ตอน กองทุน ติดลบ รีพอร์ท รายงาน กัน เป็น week มั้ง  สาธยายมาหมด ว่า เอาไป ชดเชยไรมั่ง
แต่ พอตอน กองทุน เยอะ นี่ เงียบ บางที หาข้อมูลก็ไม่เจอ
พวกนี้ มัน เงิน กระเป๋า ซ้าย กระเป๋า ขวา จ่ายให้ โรงกลั่นครับ ชาวบ้าน เราไม่ค่อยรู้อะไรหรอก ตอนมันเป็นบวก
ราคา น้ำมัน ที่เรา เห็น กับ ตัวเลข กองทุน มันแค่ การแต่งตัวเลข เฉยๆ ครับ

กองทุน พลังงาน ดู ตา มlink ครับ
http://www.efai.or.th/

ดู ปี 55 ตามนี้
http://www.efai.or.th/sites/default/files/files/oilfund/55_jul_29_0.pdf

แล้วมาดูปี 59
http://www.efai.or.th/sites/default/files/files/oilfund/thaanakngthun_chud_2_tameplate_59-11-20.pdf

สังเกตุ ดีๆ ปี 55
เล่น กัน เป็น week

E85 ปริมาณ การใช้ น้อยมากๆ  แทบไม่กระทบกับ ระบบครับ
แต่ตอน ปี 55 เอาเงิน ชาวบ้าน จากผู้ใช้ เบนซิน ที่เป็น ส่วนน้อย ไป โป๊ะ ให้ ดีเซล เท่าไหร่ก็ไม่พอ จน ติดลบ ตลอด
พอ กลับมา ตั้ง ราคา น้ำมัน ให้ มัน ถูก ต้อง เหมาะ สม มันก้เป็นบวก
จริงๆ น้ำมัน ทุกชนิด ยกเว้น E85 ต้องถุกกว่านี้ มากครับ แต่ เค้าไม่ลด เลือกที่จะเก็บเงิน เข้ากองทุน อบบ มึนๆๆๆๆๆๆๆ หน้าตาเฉย

ตอนนี้ กองทุน มีเงิน ฝาก 50000 ล้าน
แต่ แจ้ง สถานะ หนี้ ว่ามี 7000 ล้าน แต่ ค้างมา ไม่มีการจ่ายจิง นานแล้ว เพราะ ไม่มีหนี้มั้ง
แถม เป็น หนี้ที่ ไม่แจง ด้วย ว่า หนี้อะไร บอกรวม ๆ ต่างกับ ข้อมูล ปี 55 มากๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2016, 09:31:46 โดย mamaman »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 09:24:20 »

...กองทุนที่ผมพูดถึง  คือกองทุนรักษาเสรียรภาพราคาน้ำมัน....นะครับ.... ตอนนี้  ผมใช้ อี 85 รับเงินสนับสนุนจาก น้ำมันทุกประเภทอยู่

ใจผม อยากให้ตัดไปจากตาราง  ใช้กันตามจริง  อันไหนแพง คนใช้ก็รับไป   แต่คงเป็นไปไม่ได้....

ส่วนเรื่องมาม่า ของเรื่องขอคืน ฯลฯ  ไม่ได้สนใจอะไร

ใช้ไปเถอะ ครับ E85
E85 จริงๆ ไม่ได้ เดือดร้อน กองทุนหรอกครับ เรา สนับ สนุน ลดการใช้น้ำมัน
แค่ ตั้ง ราคา  เอทานอล มาแพง กว่า ตลาดโลก แล้ว ก็ ทำที ว่า
คนที่ได้คือโรงกลั่น ที่ ผูกขาด การค้า ขาย  เอทานอล แพงกว่าตลาดโลก

หากลอง เปรียบ เทียบ ราค E85 ในประเทศ ที่ผลิต ใช้ เช่น อเมริกา กับ บราซิล
ก็จะถุกว่า เบนซินประมาณนี้ครับ แต่ บ้านเรา ไปตั้ งอเทานอล ให้แพง แล้ว บอก เอาเงินกองทุนไปชดเชย
มัน ก็แค่ การ บิดเบือน เหมือน ทีเ่ป็นๆ มา

บิดเบื่อน ราคา ตั้ง เอทาอนล ที่ 23 BAHT/LITRE แพงกว่า ตลาดโลกเวอร์
บิดเบือน ใช้เงินกองทุน -9.35 BAHT/LITRE  ( ดูเวอร์ไปไหม) ค่านี้ ไม่ใช่ จะบอกว่า เติมน้ำมัน ชนิดอื่น หนึ่ง ลิตร ต้อง มาจ่ายให้ E85 9 บาท ไม่ใช่นะ อย่าเข้าใจผิด
บิดเบือน ค้ากำไรเกิน ควร จาก E85  ขายปลีกได้กำไร MARGIN  = 4.48266471  BAHT/LITRE  ( ราคา น้ำมัน ลิตรละ 18 กำไร 4.48 บาท บ้าไปแล้ว เข้าใจว่า สนับ สนุน E85 แต่ แบบนี้ก้เวอร์ไป 2 บาท ก็พอ แล้วไปปรับ กองทุนลง สองบาท คนจะได้ไม่ด่า E85 มาก)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2016, 09:44:52 โดย mamaman »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 09:44:16 »
ตอนนี้ กองทุน เป็น บวกครับ เลยไม่มีใครโวยวาย
แต่ ก่อน ตอน กองทุน ติดลบ รีพอร์ท รายงาน กัน เป็น week มั้ง  สาธยายมาหมด ว่า เอาไป ชดเชยไรมั่ง
แต่ พอตอน กองทุน เยอะ นี่ เงียบ บางที หาข้อมูลก็ไม่เจอ
พวกนี้ มัน เงิน กระเป๋า ซ้าย กระเป๋า ขวา จ่ายให้ โรงกลั่นครับ ชาวบ้าน เราไม่ค่อยรู้อะไรหรอก ตอนมันเป็นบวก
ราคา น้ำมัน ที่เรา เห็น กับ ตัวเลข กองทุน มันแค่ การแต่งตัวเลข เฉยๆ ครับ

กองทุน พลังงาน ดู ตา มlink ครับ
http://www.efai.or.th/

ดู ปี 55 ตามนี้
http://www.efai.or.th/sites/default/files/files/oilfund/55_jul_29_0.pdf

แล้วมาดูปี 59
http://www.efai.or.th/sites/default/files/files/oilfund/thaanakngthun_chud_2_tameplate_59-11-20.pdf

สังเกตุ ดีๆ ปี 55
เล่น กัน เป็น week

E85 ปริมาณ การใช้ น้อยมากๆ  แทบไม่กระทบกับ ระบบครับ
แต่ตอน ปี 55 เอาเงิน ชาวบ้าน จากผู้ใช้ เบนซิน ที่เป็น ส่วนน้อย ไป โป๊ะ ให้ ดีเซล เท่าไหร่ก็ไม่พอ จน ติดลบ ตลอด
พอ กลับมา ตั้ง ราคา น้ำมัน ให้ มัน ถูก ต้อง เหมาะ สม มันก้เป็นบวก
จริงๆ น้ำมัน ทุกชนิด ยกเว้น E85 ต้องถุกกว่านี้ มากครับ แต่ เค้าไม่ลด เลือกที่จะเก็บเงิน เข้ากองทุน อบบ มึนๆๆๆๆๆๆๆ หน้าตาเฉย

ตอนนี้ กองทุน มีเงิน ฝาก 50000 ล้าน
แต่ แจ้ง สถานะ หนี้ ว่ามี 7000 ล้าน แต่ ค้างมา ไม่มีการจ่ายจิง นานแล้ว เพราะ ไม่มีหนี้มั้ง
แถม เป็น หนี้ที่ ไม่แจง ด้วย ว่า หนี้อะไร บอกรวม ๆ ต่างกับ ข้อมูล ปี 55 มากๆๆๆๆ
  ขอบคุณครับ...  อยากดูยอดนี้แหละครับ   เล่นประกาศเป็นงบดุลเลย...จำได้ว่าเมื่อก่อนมีทุกสัปดาห์  ได้ลุ้นว่าลดหรือเพิ่ม...

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 10:05:59 »

ฝากไว้อีก link
ประเทศ ที่ ผลิต เอทานอล ได้เอง เช่น อเมริกา บราซิล
ทำ E85 มาถูกกว่า เบนซิน อยู่แล้ว

https://e85prices.com/south-dakota.html

จะบอกว่า E85 บ้านเราใช้เงิน กองทุน -9 บาท
ก็จะเป็น 19+9 = 28 เป็นไปไม่ได้ ไม่มีใคร ทำ 
ตอนนี้ E85 แค่เป้น เพาะ จาก การบิดเบือน ราคา เอากำไร เข้าโรงกลั่น และ ปั๊ม ปลีก เกินควร
ผมจะโพส แบบนี้ไปเรื่อยๆ รบกวน แชร์ ให้เพื่อนๆ ที่คิดว่า E85 เป้น เพาะ สักที
แน่จริงขาย เอทานอล ลิตรละ  1.6 USD/Galon สิ ราคา ตลาดโลก ชอบ อ้างนิ ทำไมไม่ทำตาม
ที่ ปี 55 ยังอ้างอิง ราคาโลกเลย พอไทย ผลิตเอง ปิดปากเงียบ

อุ้ย ลั่น โครงสร้าง ราคา เอทานอล กลั่น ปี 2007
ลิตรละ 15 บาทเอง  ตอนนั้น ราคาน้ำมันแพงกว่านี้อีก 555555 ราคาเท่าตลาดโลกเลย

http://www.eppo.go.th/index.php/th/component/k2/item/download/8329_ded650ced8bef4a006b95cfb1a4a78d2

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 10:41:43 »

ประเทศ ที่ ผลิต เอทานอล ได้เอง เช่น อเมริกา บราซิล
ทำ E85 มาถูกกว่า เบนซิน อยู่แล้ว

https://e85prices.com/south-dakota.html

จะบอกว่า E85 บ้านเราใช้เงิน กองทุน -9 บาท
ก็จะเป็น 19+9 = 28 เป็นไปไม่ได้ ไม่มีใคร ทำ 
ตอนนี้ E85 แค่เป้น เพาะ จาก การบิดเบือน ราคา เอากำไร เข้าโรงกลั่น และ ปั๊ม ปลีก เกินควร
ผมจะโพส แบบนี้ไปเรื่อยๆ รบกวน แชร์ ให้เพื่อนๆ ที่คิดว่า E85 เป้น เพาะ สักที
แน่จริงขาย เอทานอล ลิตรละ  1.6 USD/Galon สิ ราคา ตลาดโลก ชอบ อ้างนิ ทำไมไม่ทำตาม
ที่ ปี 55 ยังอ้างอิง ราคาโลกเลย พอไทย ผลิตเอง ปิดปากเงียบ

อุ้ย ลั่น โครงสร้าง ราคา เอทานอล กลั่น ปี 2007
ลิตรละ 15 บาทเอง  ตอนนั้น ราคาน้ำมันแพงกว่านี้อีก 555555 ราคาเท่าตลาดโลกเลย

http://www.eppo.go.th/index.php/th/component/k2/item/download/8329_ded650ced8bef4a006b95cfb1a4a78d2
เพาะ หรือ แพะ ครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 12:04:31 »
บิดเบือนราคาแอลกอฮอล เอากำไรเข้าโรงกลั่นแอลกอฮอล และ ค่าการตลาดของ e85 ที่สูงเว่อถึงสี่บาทครึ่ง
เมื่อเทียบกันบาทต่อลิตรแล้ว E20 นั้นยังประหยัดกว่า เราควรจะเลิกเติม e85 เพื่อดัดสันดาน หากไม่มีคนเติม เด่วเขาก็รู้และอาจจะลดค่าการตลาด และราคาหน้าโรงกลั่นลงมาเพราะขายไม่ออก

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 13:12:10 »

เขาบอกอย่าไปอ้างอิงอเมริกา....เอาแค่ไทยเท่านั้น  ชานอ้อย+กากมัน (ของฟรี)  กลั่นออกมาบวกนั่นนี่แล้วได้ 2- บาท/ลิตร  มันเลยแพงกว่าของเขา....

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 13:31:41 »
ดีครับ อ่านสนุกดี อะไรที่ถูกปิดบัง ซ่อนเร้น
เราคนเสียภาษี ควรได้รู้ไว้  8)  ;D  ;)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 15:05:06 »
จำได้ว่าสมัยก่อนมันติดลบอยู่นะครับ  ถึงเก็บแพงก็ยังไม่แน่ใจว่าชดเชยกับที่ติดลบไปได้หรือยัง แต่ที่น่าจะยกเลิกคือ E 85

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 15:19:08 »
จำได้ว่าสมัยก่อนมันติดลบอยู่นะครับ  ถึงเก็บแพงก็ยังไม่แน่ใจว่าชดเชยกับที่ติดลบไปได้หรือยัง แต่ที่น่าจะยกเลิกคือ E 85

เป็นบวกมาได้สักสองปีแล้วครับ คือเป็นบวกได้เพราะน้ำมันราคาร่วงเลยไม่ต้องชดเชยดีเซล แบบในตอนที่ตรึงราคาดีเซลไม่ให้เกินสามสิบบาท

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 16:18:53 »

มันเริ่มเป็นบวกตั้งแต่ปี 57 แล้วครับ  ลองเปิดงบดุลที่ท่านมาม่า นำมาให้ดูซิครับ  ตอนนี้มีห้าหมื่นแล้ว....

ตอนหลังค่อย ๆลดเงินกองทุนลง  ปรับไปเป็นสรรพสามิตแทน  ดีเซลจึงเปลี่ยนจาก0.05 เป็น 5.85 บาทนั่นแหละครับ  และเขาก็ประกาศทุกครั้งที่ปรับเพิ่มภาษีน้ำมัน  ยกเว้นเราไม่สนใจเอง

เพดาน(10บาท) ยังเหลือสามารถเพิ่มภาษีได้อีกประเภทละ สี่บาทกว่านะครับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 16:52:43 »
อ่านแล้วเครียดเลย  ;D
ไม่ค่อยมีใครทำเพื่อประชาชนตาดำๆเลย ส่วนใหญ่ทำเพื่อนายทุน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 21:04:19 »
 :( :( :( :(

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 21:21:10 »
ที่อ่านๆมาๆ ยังไม่ค่อยแน่ใจ

สรุปเราต้องการให้รัฐทำอะไรเหรอครับ?
- ลดเงินเข้ากองทุน? (ก็เกิดคำถามต่อ  แล้วถ้าถึงเวลาต้องชดเชยขึ้นมาอีก  ที่มีอยู่จะใช้ได้กี่เดือน?)
- กดราคา เอทานอล? (โรงกลั่นเอทานอลในไทย ถ้ารัฐไม่ชดเชย ล้มแน่นอน ผลิตกันแบบง่อยๆ ไม่มีเทคโนโลยีลดต้นทุนอะไรเลย อย่าเทียบกับต่างประเทศ ที่เขาต้นทุนถูกจริงๆเลยครับ  แล้วพวกกากอ้อย โรงงานเขาก็ใช้เองหมด ไม่มีทางได้วัตถุดิบฟรีๆแน่นอน)

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 09:12:10 »
ถ้าน้ำมันถูกก็ไม่ควร เอาเงินไปช่วย เอธานอล (บ้านเราไม่ได้มีประสิทธิภาพในการผลิตเอธานอลเหมือนพวกบราซิล )  เหมือนกับที่เอาเงินไปซื้อไฟฟ้า solar cell เอาเงินไปละลายแม่น้ำแท้ ๆ 

แถวบ้านผมเดินปลูกมันสำปะหลังซะเยอะ  ตอนนี้กลายเป็นโรงงานอุตสาหกรรมไปหมดแล้ว ราคาที่ดินก็พุ่งจากไร่ละหลักหมื่น เป็นตอนนี้หลักล้าน 

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 10:21:36 »
ถ้าน้ำมันถูกก็ไม่ควร เอาเงินไปช่วย เอธานอล (บ้านเราไม่ได้มีประสิทธิภาพในการผลิตเอธานอลเหมือนพวกบราซิล )  เหมือนกับที่เอาเงินไปซื้อไฟฟ้า solar cell เอาเงินไปละลายแม่น้ำแท้ ๆ 

แถวบ้านผมเดินปลูกมันสำปะหลังซะเยอะ  ตอนนี้กลายเป็นโรงงานอุตสาหกรรมไปหมดแล้ว ราคาที่ดินก็พุ่งจากไร่ละหลักหมื่น เป็นตอนนี้หลักล้าน

ผมบอกแล้ว เอทานอลเป็น แพะ เหมือน แต่ ก่อน โซฮอลเป็นแพะ
มัน อยู่ ที่ รัฐบาลครับ ที่ รกร้าง ว่างเปล่า เยอะ เปลี่ยน มา เป็นน้ำมันบนดิน ก็ทำได้
ทำไม บราซิลทำได้ แต่ ไทยทำไม่ได้
ทำไมอเมริกา ทำได้ แต่ไทยทำไม่ได้
ทำไม่ได้ จริงหรือ?
ขนาดผมโชว์ ราคา อ้างอิง เอทานอล
ทำไม เอททานอล ไทย แพง แค่ ในโรงกลั่น

ไม่ได้ ให้ ใช้ เอททานอล แทนน้ำมัน แต่ เป็น ตัวคาน ราคา น้ำมัน ต่างหาก