ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม BENZ C180 EXCLUSIVE ปี2014 ค่ะ  (อ่าน 4615 ครั้ง)

ออฟไลน์ ์ีNuch

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถาม BENZ C180 EXCLUSIVE ปี2014 ค่ะ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 16:24:01 »
รถ BENZ C180 EXCLUSIVE อายุประมาณ 2 ปี สอบถามตามนี้ค่ะ
1. ยังไม่เคยเปลี่ยนไส้กรองแอร์ // แต่เนื่องจากใช้รถน้อยมาก วิ่งได้ไม่ถึง 12000 ทางศูนย์พระราม 3 แนะนำให้เปลี่ยน แจ้งราคาประมาณ 3800-4000 บาท ตอนนี้ในรถยังไม่มีกลิ่นค่ะ ไม่ทราบว่าเราควรจะเปลี่ยนที่ศูนย์หรืออู่ข้างนอกดีคะ...
2. สอบถามติดกล้องมองหลังค่ะ ...ขับรถจอดเข้าซองไม่เก่ง เลยอยากติดกล้องมองหลังค่ะ ...แต่รถยังอยู่ในประกันของศูนย์ เราควรรอให้หมดประกันของศูนย์ก่อนไม๊คะ // มีร้านไหนที่แนะนำไม๊คะ ( แถวพระราม 3 )
3. ทางศูนย์ แจ้งโปรสำหรับการต่อประกันรถเพิ่มอีก 2 ปี ราคาประมาณแสนกว่า (ตัวเลขที่แน่นอนจำไม่ได้ค่ะ) หารต่อปีก็ 5 หมื่นกว่า ไม่ทราบว่าจะทำประกันเพิ่มดีไม๊คะ
4. เคยมีปัญหาเรื่องพวงมาลัย เวลาเลี้ยวแล้วมีเสียงดัง มันดังมากค่ะ แต่เป็นอยู่ช่วงเวลานึงในการขับรถ แล้วก็หายไป เข้าศูนย์ช่างบอกเคยเจอปัญหากับรถรุ่นนี้ ต้องให้ทิ้งรถไว้ 2-3 วัน ถ้ามีเสียง จะเปลี่ยนอะไหล่ให้ฟรี /// แต่หลังจากวันที่เกิดเสียงจนถึงตอนนี้ ไม่มีเสียงนั้นอีก กล้วว่าถ้าหลังจากหมดประกันแล้วเกิดเสียงขึ้นมา อะไหล่คงจะแพงมาก ไม่ทราบว่าเราควรจะแจ้งศูนย์เกี่ยวกับเรื่องนี้ยังไงคะ
สมาชิกใหม่ โพสต์ครั้งแรกค่ะ ขอคำแนะนำค่ะ / ขอบคุณมาก ๆ นะคะ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถาม BENZ C180 EXCLUSIVE ปี2014 ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 18:26:38 »
ตอบได้เท่าที่พอทราบนะครับ

1.เท่าที่ใช้รถมา ส่วนมากผมจะเปลี่ยนกรองแอร์ที่ระยะวิ่งประมาณ 20,000 km. ครับ
   (ทั้งเบนซ์และยี่ห้ออื่น)
   ของจขกท.ใช้อีกสักพักก็ได้ครับ นอกจากว่าศูนย์เปิดดูแล้วสภาพควรเปลี่ยนจริงๆ
2.รอให้หมดระยะประกันก็ดีครับ ศูนย์มีเรื่องตุกติกได้ทุกเมื่อ
   ขนาดบางเคสอยู่ในระยะประกัน ศูนย์ยังบิดพลิ้วเอาตัวรอดได้เลยครับ
3.แล้วแต่ครับ
   (โดยส่วนตัวผมไม่เคยต่อครับ คิดว่าค่าประกันคิดๆแล้วถ้ามีอะไหล่เสียก็พอกัน
   รถยังใหม่ๆ ถ้าโชคดีไม่มีอะไรเสีย=ทิ้งเงินเปล่าๆครับ)
4.ถ้ามั่นใจในศูนย์บริการ ทิ้งรถให้เช็ค ให้เจอปัญหาจริงๆแล้วเปลี่ยนจะดีที่สุดครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Stp

Re: รบกวนสอบถาม BENZ C180 EXCLUSIVE ปี2014 ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 18:49:34 »
1. ถ้าเป็นผมจะรอสัก 3 ปีให้ระยะประมาณ 20,000 กม. หรือสังเกตกลิ่นแล้วถึงจะแจ้งเปลี่ยน
2. ลองอ่านตามคลับ Mercedes มีร้านดังๆ 2-3 แห่งที่รับติดตั้ง ก็กังวลเรื่องประกันศูนย์เหมือนกัน แต่ผมคงแคร์ความปลอดภัยในการขับขี่ของตัวเราก่อน
3. ถ้าใช้แค่ราวๆ นี้ผมคงไม่ซื้อประกันเพิ่ม ยกเว้นภายใน 3 ปีมีการเคลมชิ้นส่วนกลไกหนักๆ อาจมีเขวเหมือนกัน เงินแสนนี่ก็จ่ายค่าซ่อมได้หลายชิ้นอยู่นา
4. มี 2 ทางคือ ใช้ไปจนกว่าเจอเสียงดัง แล้วรีบเข้าศูนย์เดี๋ยวนั้นเลยก่อนเสียงจะเงียบไป บันทึกวิดีโอไว้ยิ่งดี หรือไม่ก็หาศูนย์ที่ไว้ใจได้ ทิ้งรถให้เขาวิ่งทดสอบ วิธีหลังนี่เปลืองน้ำมันแน่ๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 18:51:19 »
1 ไส้กรองแอร์พึ่งวิ่งมาแค่12000ใช้ต่อยาวๆครับถึงประมาณ20,000-25,000โลค่อยเปลี่ยน
เรื่องเปลี่ยนที่ไหน แนะนำเปลี่ยนศูนย์ดีกว่าไส้กรองแอร์ไม่แพง บวกค่าแรงแล้วน่าจะรับไหว ไปอู่นอกต้องไว้ใจได้เท่านั้น ไม่งั้นเห็นเป็นผญจะโดนโขกเอา
2 รอให้หมดประกันก่อนดีกว่า ถ้าไม่อยากเสียเปรียบวารันตีของศูนย์อย่าพึ่งไปดัดแปลงตัวรถหรือยุ่งกับระบบไฟเลย รวนขึ้นมาศูนย์มีข้ออ้างที่จะไม่รับผิดชอบทันที
3 รถยังใหม่มาก สำหรับผมคิดว่ามันเป็นเบี้ยทิ้งเปล่าๆ ถ้าไม่เจอแจ็คพอตรถมีDefectร้ายแรง คิดว่าไม่คุ้มครับ
4 ถ้ามีเวลาพอก็ทิ้งรถไว้ศูนย์ แล้วแจ้งอาการกำชับช่างให้ดูเป็นพิเศษเฉพาะจุดที่คิดว่าเป็นปัญหา ช่วงนี้ก็หาเวลาใช้รถให้เยอะๆหน่อยบางทีวิ่งน้อยๆอาการมันยังไม่ออก แต่เอาเข้าศูนย์ก็ไม่รับประกันว่าช่างจะซ่อมให้จริงรึเปล่า หรือ จะหายขาดรึเปล่า
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 05:26:47 »
1.ลองเช็คเทียบราคาก่อนครับ อู่นอกถูกกว่าเยอะก็เปลี่ยนอู่นอกก็ได้ ส่วนตัวผมเปลี่ยนทุกปี
2.รอให้หมดก่อนครับ เดี๋ยวมีปัญหาจะโดนโบ้ยแน่นอน ไม่คุ้ม
3.รถยังใหม่ไม่ทำดีกว่าครับ แต่ถ้าเคสแบบประกัน5ปีเพิ่มได้อีก1ปีแบบนี้น่าสนเพราะรถมันเริ่มมีอายุแล้ว

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 07:28:22 »
1. ลองเช็คอู่นอกเทียบดูก็ได้ครับ รุ่นนี้น่าจะมีกรอง2ตัวคือกรองฝุ่นและกรองถ่านที่จะดูดกลิ่นเก็บไว้ ที่บอกมาน่าจะเป็นกรองฝุ่นนะครับ ถ้ากรองถ่านสะสมมากๆก็จะมีกลิ่นได้ ศูนย์บอกว่าถ้ามีกลิ่นก็เปลี่ยน ถ้ายังไม่มีกลิ่นก็รอก่อนได้ครับ แต่W212ของแฟนผมใช้น้อยเท่าๆกับจขกท. พอครบปีนึงหรือ6พันโลกลิ่นมาเลยครับ กรองของW205จะเป็นแบบนี้ครับ http://www.ebay.com/itm/OEM-GENUINE-MERCEDES-BENZ-C-W205-C400-C300-CHARCOAL-FILTER-AND-PRE-DUST-FILTER-/262559971326
2. ถ้าอยากติดของแท้ก็ให้คุณหนุ่มติดให้เลยครับ คุณหนุ่มใช้พาร์ทแท้และติดตั้งให้ที่ศูนย์ที่จขกท.เข้าอยู่ได้เลยครับ ผมเคยเปลี่ยนพวงมาลัยแท้ของW221 S320 CDI เป็นตัวFaceliftกับเค้าแล้วครับ https://www.facebook.com/Kamikaze.ASA/
3. ถ้าเป็นผมคงไม่ทำ แต่ขึ้นกับจขกท.ครับว่าถ้าห่วงแจ็คพ็อตแตกมาก็ทำไว้ก็ดีครับเพราะอะไหล่Benzแพงเหลือหลายและถ้าหมดWarrantyแล้วเคลมยากมากๆ
4. แนะนำให้ถ่ายคลิปให้ช่างที่ศูนย์ดู และควรที่จะเอาเข้าเคลมเพื่อบันทึกประวัติไว้ก่อนหมดWarrantyครับ น้องสาวผมเคยเอาเข้าเคลมเสียงดังด้านหน้าของA180แต่พอเข้าไปช่างบอกไม่พบอะไร พอหมดWarrantyiถมีปัญหาเสียงดังที่เดิมไม่หายก็เคลมได้ครับเพราะถือว่าเป็นปัญหาต่อเนื่อง
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 08:53:46 »
1.เปลี่ยนที่ศูนย์ครับ เปลี่ยนถ้าสกปรกมากๆ(เน้นว่า สกปรกมากจริงๆ และ มีกลิ่น) เพราะ ยังอยู่ในวารันตี3ปีครับ
ถ้าไม่สกปรกมากๆ ไม่ต้องเปลี่ยนครับ เพราะ กรองแอร์ตัวในรถ ตามคู่มือ เปลี่ยนที่ 20,000 กม. หรือ Service B ครับ

2.ถ้าเป็นไปได้ ควรรอให้หมดวารันตี3ปีครับ เพราะ หากติดแล้วมีปัญหาขึ้นมา ศูนย์ปฏิเสธวารันตี3ได้ง่ายๆครับ
ร้านแนะนำไม่ทราบครับ เทคนิคส่วนตัวเพิ่มเติมสำหรับการถอยจอด นอกจากตัวตรวจจับวัตถุที่คอยเตือน กระจกหลัง กระจกข้างแล้ว
ถ้าไม่มั่นใจใส่เบรคเปิดกระจกออกดูเองครับ ไม่ต้องรีบร้อนครับ

3.ถ้าซื้อเพิ่มแล้วได้ใช้ก็ดีครับ ไม่ใช่พอมีปัญหาเข้าไป แล้วบอกเป็นปกติ
หรือ ถ้าเสีย ก็เปลี่ยนอะไหล่ชิ้นใหม่ให้ ไม่ใช่เอาไปซ่อมก็ดีครับ
ใน1ปี ใช้รถประมาณ 6,000 กม. ใช้รถน้อยครับ
ถ้าไม่เป็นรถ defect 1-2% จากจำนวนรถที่ขายออกไปทั้งหมด
(ถ้าเป็นกันหลายคันเกินกว่านี้ ไม่เรียกdefect แต่รถคุณมีปัญหาที่การผลิตทั้งระบบ)
ถ้าศูนย์ไม่ตุกติกเรื่องการดูแลพวกของเหลวหรือชิ้นส่วนหรืออะไหล่ต่างๆ
ถ้าผมใช้รถประมาณนี้ โดยส่วนตัวคิดว่า ถ้าซื้อไปอาจจะไม่ได้ใช้วารันตีที่ซื้อเพิ่ม
เพราะ 5ปี จะใช้รถไปประมาณ 30,000 กม. ซึ่งถ้ารถมีปัญหาที่ระยะทางขนาดนี้
หรือ สามารถทราบได้ว่ามีหลายคันที่เจอปัญหาทำนองเดียวกัน ไม่ใช่เราที่จะต้องรับผิดชอบครับ
บริษัทรถยนต์ยี่ห้อนี้(หรือยี่ห้อนั้นๆ)จะต้องรับผิดชอบครับ   

4.พอขึ้นรถ เตรียมกล้องเตรียมมือถือไว้ให้พร้อม พอเกิดเสียงอีก ถ้าสามารถ สะดวก และปลอดภัย ถ่ายคลิปเก็บไว้ครับ
แล้วถ้าขณะเกิดเสียงมีศูนย์อยู่ใกล้ๆ ขับเข้าไปเลยครับ ให้เขาดดูทั้งจากคลิปและตัวรถ แล้วให้ศูนย์เปิดเรื่องพิมพ์เอกสารออกมาเก็บไว้ครับ
ว่ารถมีปัญหา ถ้าไม่ถึงขั้นร้ายแรง แต่รถมีปัญหา ถ้าสะดวกเมื่อไรค่อยเข้าไปทำที่ศูนย์นั้นหรือศูนย์ที่สะดวกอื่นๆครับ

Service A 10,000 กม. สำหรับเครื่องเบนซิน เปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่องครับ
ตรวจสอบของเหลวต่างๆในระบให้เต็ม
ตรวจสอบจุดต่างๆให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์พร้อมใช้งาน

น้ำมันเครื่องเบนซินของ MB ประมาณ 4,000 บาท + -
กรองน้ำเครื่องเบนซินของ MB ประมาณ 830 บาท
Service A Package ประมาณ 1,274 บาท
(อาจมี กรองแอร์ตัวนอกรถ กรณี สกปรกมากจริงๆ จนไม่สามารถทำความสะอาดได้ ประมาณ 1,150 บาท)
ค่าใช้จ่ายทั้งหมด+(ส่วนลด)+VAT โดยประมาณ7,000บาท+-

หากเป็นได้มีลังพลาสติกใส่ไว้ท้ายรถ และบอกเจ้าหน้าที่ที่บริการว่า
กรองต่างๆที่เปลี่ยน ขวดน้ำมันเครื่องของMB ใส่ไว้ในลังพลาสติกท้ายรถ

ทั้งหมดนี้เป็นเพียงคำแนะนำส่วนตัวจากข้อมูลและสถิติรวมถึงเหตุการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นที่พอจะรวบรวมได้ครับ

สุดท้ายต้องตัดสินใจด้วยตัวเองครับ

ปล.W205

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?