ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ เปลี่ยนกระจกบานหน้าครับ  (อ่าน 14646 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สอบถามหน่อยครับ พอดีเมื่อวานเกิดเหตุ หินกระเด็นมาโดนกระจก ทำให้เกิดรอยร้าว

ที่จะปรึกษาคือ เคลมประกันชั้น1น่าจะได้อยู่แล้ว แต่จะเอาไปทำร้านกระจกโดยเฉพาะดี
หรือว่า เอาเข้าศูนย์ Honda ดีครับ แล้วถ้าเราทำร้านกระจกโดยตรงเลย เค้าจะมีกระจก Honda แท้มั้ย
ผมกลัวช่าง Honda ไม่เซียนพอ แล้วเกิดปัญหาน้ำเข้า หรือมีเสียงลมเข้ามาเวลาวิ่งเร็วๆน่ะครับ

ถ้าเป็นร้านทำกระจก รบกวนขอข้อมูลหน่อยนะครับ มีชื่อเสียงดังๆได้ยิ่งดี ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ palma

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ เปลี่ยนกระจกบานหน้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 07:05:00 »
คุยกับศูนย์ nissan ริมถนนเพชรเกษม บอกว่า

- กระจกแท้ที่ขอบจะมีเขี้ยวสำหรับให้กระจกเข้าที่ลงล็อคอย่างถูกต้องเวลาติดตั้ง และเป็นตัวช่วยพยุงกระจกหลังติดตั้งให้อยู่ได้ดี ทำงานร่วมกับซิลิโคนที่ใช้

- ถ้าเปลี่ยนกระจก ศูนย์จะเปลี่ยนยาง/คิ้ว ขอบกระจกของใหม่หมดเพื่อให้เข้ากับกระจกได้ดี

ศูนย์ ตจว.ริมทางหลวงใหญ่ รับงานเคลม ทำสีตัวถัง คาดว่าน่าจะมี ลค.เปลี่ยนกระจกบ่อยพอควร ฝีมือและความชำนาญน่าจะดีกว่าศูนย์ กทม.ซึ่งไม่น่าจะมีเคลม/เปลี่ยนกันบ่อยๆ คงพอไว้ใจได้

ผมเพิ่งจะไปทำเคลมมา ผมเลือกใช้บริการศูนย์ครับ แต่รอสั่งกระจกอยู่ครับ

ฟิล์มบานหน้ามีไหมครับ แล้วเคลมอย่างไรกับประกัน ของผมทำที่เดียวเบ็ดเสร็จที่ศูนย์ที่เดียวเลยครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Bon9989

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเกี่ยวกับ เปลี่ยนกระจกบานหน้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 07:39:34 »
ประสบการณ์ผมเปลี่ยนกระจกหน้ารถ 2 คัน

คันที่ 1  Civic fd 2010 กระจกโดนหินดีดใส่ มีรอยแตกเป็นรูปดาวประมาณ  3 ซม. คันนี้ทำประกันชั้น 3 เลยต้องเปลี่ยนเอง จ่ายเงินเอง  เปลี่ยนร้านข้างนอก ใช้เวลาเปลี่ยน 1ชั่วโมงครึ่ง
ค่าใช่จ่ายประมาณ 3500 บาท +ค่าติดฟิล์มใหม่อีก(ฟิล์มลามิน่า) 1200 บาท  รวมเบ็ดเสร็จ 4700 บาท
งานออกมาผมว่าดี ไม่มีเสียงลมเข้า  ไม่มีน้ำซึม  ขอบยางสวยติดเรียบร้อย

คันที่ 2  CRV G4 2014 ไปเที่ยว จิม ทอมสัน ฟาร์ม จอดรถตากแดดไว้ เที่ยวเสร็จกลับมา มีรอยกระจกร้าวเป็นรูปเส้นตรงประมาณ 15 ซม.จากด้านบน
คันนี้ทำประกัน ชั้น 1 ไว้ และติดฟิล์มหน้าเป็นรุ่น V Kool  VK 30  เลยนำรถเปลี่ยนกระจกหน้าพร้อมเคลมฟิล์มที่ ศูนย์ฮอนด้า  ใช้เวลาเบิกอะไหล่รวมเปลี่ยน
 15 วัน ไม่มีค่าใช้จ่ายอะไร  กระจกเปลี่ยนมาไม่มีเสียงลมเข้า  ไม่มีน้ำซึม  แต่ขอบยางติดไม่เรียบร้อย 
พอนำรถออกมาวิ่งข้างนอก  รู้สึกว่าทำไมฟิล์มหน้าใสขึ้น กันความร้อนได้น้อยกว่าเดิม  เลยนำรถวิ่งไปที่ศูนย์ใหญ่ V  Kool ตรง รามคำแหง 2  บางนาให้เค้าตรวจเช็ค
ให้  สรุป ที่ศูนย์ติดฟิล์มมาให้เป็น V Kool รุ่น VK 40  จึงต้องนำรถเข้าไปเคลมเปลี่ยนฟิล์มใหม่ ใช้เวลาทำเรื่องอีกหลายวัน (น่าจะ 4-5 วัน) ครับกว่าศูนย์จะนัดช่างฟิล์มมาดูว่าติดผิดรุ่น กว่าจะนัดเปลี่ยน 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2016, 07:43:32 โดย Bon9989 »

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 08:45:45 »
บางศูนย์ทำเอง

บางศูนย์เบิกอะไหล่ส่งให้ร้านที่มีคอนแท็คกันเป็นคนเปลี่ยนให้

???

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 09:38:12 »
ศูนย์ทำดีหรือไม่ดี มันมีประกันงานซ่อมคับ แล้วศูนย์น่าจะเทรนให้รู้จักขั้นตอนการซ่อมดีกว่าข้างนอกซึ่งทำสารพัดยี่ห้อแน่ๆ

ไม่ใช่เรื่องต้องห่วงอะไรเลยคับ กับอีแค่เปลี่ยนกระจก อะไหล่รถมันออกแบบให้ถอดเปลี่ยนเปลี่ยนกันได้อยู่แล้ว ชนต้องซ่อมสี เคาะตัวถังน่าห่วงกว่าเยอะคับ

ศูนย์ ใช้กระจกแท้

นอกก็เบิกกระจกแท้เหมือนกันถ้าประกันระบุอะไหล่ห้าง ถ้าเบี้ยปกติอาจจะได้กระจกไทย แต่รถญี่ปุ่นธรรมดาไม่น่าห่วงเพราะกระจกศูนย์ไม่ได้แพงเวอร์ มากหน่อยไม่เกิน 7 พัน

ผมเคยเปลี่ยนกระจก 5series ผมมาสามคัน คันละครั้ง เปลี่ยนศูนย์คันนึงรวมคิ้วยาง รวมกาวพิเศษ บลาๆ เกือบ4หมื่น กว่าจะคุยกับประกันได้แทบตาย ประกันจะเอากระจกไทย ท่าเทียว

ทุกครั้งไม่มีปัญหา ไม่ต้องห่วงคับ มีปัญหาก็ให้ร้านทำใหม่ ไม่อยากทำร้านเดิมก็ เคลมใหม่
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 09:43:13 »
แผลนิดเดียวเองครับไม่ซ่อมก่อนหรอ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 10:14:09 »
แนะนำครับ ไปที่ปั้ม Caltech ตรงก่อนถึงพุทธมณฑลสาย 2 ใกล้ รพ.ธนบุรี2 เฉพาะวันอาทิตย์ที่คนรับทำอยู่ ราคาดีฝีมือดี เห็นว่าเวลาปกติเป็นช่างเก็บงานก่อนส่งมอบให้โชว์รูมรถเยอรมันค่ายหนึ่ง

ลอง google พุทธมณฑลสาย 2 + ซ่อมรอยแตกร้าวบนกระจกรถยนต์

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 11:16:43 »
ทำร้านข้างนอกเขาไม่เปลี่ยนรางกระจกให้ครับ

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 19:48:23 »
ถ้ารถที่มีระบบเซนเซอร์น้ำฝนหรือเซนเซอร์อื่นๆติดที่กระจก เข้า0เลยครับ

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 21:18:14 »
ผมเคยเปลี่ยนที่ศูนย์ toyota ตรงเกษตรนวมินทร์ เป็ดเสร็จเกือบ 2 หมื่น (เคลมประกันครับ)
ติดเสร็จช่องไฟซ้ายขวา (ตรงร่องน้ำข้างกระจก) ไม่เท่ากันครับ แก้ก็ไม่ได้
สุดจะเซ็ง เดี๋ยวไว้โดนอีกรอบจะเปลี่ยนศูนย์แล้ว จะทำร้านกระจกหรือศูนย์คงไม่ต่างกันอยู่ที่จตะเจอช่างดีหรือเปล่ามากกว่าครับ