ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนกันอีกที อย่าเอาคู่มือจดทะเบียนรถให้ใครดู  (อ่าน 15788 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ระบาดหนักเลยครับ ขายรถก็อย่าให้เห็นป้ายทะเบียนจะปลอดภัยจากพวกมิจฉาชีพ จะได้ไม่เสียเวลาไปโรงพักครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
น่ากลัวครับ ช่วงนี้เห็นจับได้บ่อยขึ้น แล้วดูเหมือนเห็นแว้บๆ ว่ามีผู้ร่วมขบวนการเป็นเจ้าหน้าที่ขนส่งด้วยนะครับ   :(

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ตามหลักแล้วรถทุกคันมีเลขตัวถังอยู่แล้วเช็คเป๊ปเดียวก็รู้
แต่ปัญหามันอยู่ที่ ราชการไทยมากกว่า ไม่รับ ไม่ทำ ไม่ส่ง มีปัญหา ปชช ก็ต้องดิ้นเอง

ขนาดน้องผมไปถ่ายบัตร ปชช. กับ อำเภอที่ตัวเองอยู่อาศัย ถ่ายได้ปรกติ ออกบัตรมาถูกต้องถุกอย่าง
แต่ตอนไปต่อบัตรต่อไม่ได้ อำเภอบอกข้อมูลไม่ตรง ในระบบเป็นชื่อคนอื่น หน้าคนอื่นซะงั้น ไอ้เราก็ต้องดิ้นรนหาคนรับรองอีก
ทั้งๆความผิดมาจากทาง อำเภอทำข้อมูลผิดเองแท้ๆ

ญาติผมอีกคนเวลาเอา บัตร ปชช. ไปทำธุรกรรมต่างๆ ก็จะถูกถามทุกครั้งว่าคิดคุกอยู่ไม่ใช่เหรอ ?
คือแบบว่า ระบบราชการบ้านเราโคตรมั่วเลยครับ  เพลีย....

ออฟไลน์ Devil13

น่ากลัวครับ ช่วงนี้เห็นจับได้บ่อยขึ้น แล้วดูเหมือนเห็นแว้บๆ ว่ามีผู้ร่วมขบวนการเป็นเจ้าหน้าที่ขนส่งด้วยนะครับ   :(

ฝีมือคนในอยู่แล้วครับ
มันไม่ใช่เล่มปลอม แต่มันคือเล่มแท้ๆที่อยู่ในขนส่งเลย เพราะฉนั้นต่อให้เทพขนาดไหนก็ดูไม่ออกครับ
และยิ่งมีเล่มพร้อม ประวัติรถพร้อม รถสีอะไร ยี่ห้ออะไร ใช้จังหวัดไหน รู้หมด ทำได้ง่ายๆเลยครับ

ออฟไลน์ Preechamoody

• Newbie
  • *
วันก่อนผมก็เสียท่าไปหน่อย คิดจะขายรถ ถ่ายรูปเล่มทะเบียนส่งทางไลน์ให้เขา เขาได้ไปแล้วก็เงียบเลย ไม่ตอบกลับ ก็เลยเสียวๆอยู่ ไม่รู้มันเอาไปทำอะไรบ้าง

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ

ฝีมือคนในอยู่แล้วครับ
มันไม่ใช่เล่มปลอม แต่มันคือเล่มแท้ๆที่อยู่ในขนส่งเลย เพราะฉนั้นต่อให้เทพขนาดไหนก็ดูไม่ออกครับ
และยิ่งมีเล่มพร้อม ประวัติรถพร้อม รถสีอะไร ยี่ห้ออะไร ใช้จังหวัดไหน รู้หมด ทำได้ง่ายๆเลยครับ

เวรกรรม แล้วแบบนี้ความปลอดภัยและความเป็นส่วนตัวคงไม่ต้องสืบสินะครับ  :'(

ออฟไลน์ ps000000

:-X :-X :-X :-X :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2016, 13:54:23 โดย ps000000 »

ออฟไลน์ SLuang

นี่แหละรถสวม  เขาทำกันแบบนี้

ผมว่าคนในขนส่ง น่าจะมีหนอนบ่อนไส้นะ

และคนที่ใช้รถพวกนี้ก็แปลก  มันไม่กลัวว่า วันหนึ่งมันจะขับรถไปชนหนักมา
ตนเองเจ็บหนัก  หรือสร้างความเสียหายให้ผู้อื่นหนัก  แล้วทุกอย่างเกี่ยวกับรถที่มันขับนั้นปลอมหมด
มันจะต้องรับผิดชอบยังไง?

ผมว่าคนกลุ่มนี้ต่างหาก ที่หนักแผ่นดิน เอาเปรียบทุกอย่าง ที่มันจะทำได้
(ขอยกเว้นเหยื่อที่โดนหลอกให้ใช้รถสวมทะเบียนนะครับ)

ออฟไลน์ alpha14

ตามหลักแล้วรถทุกคันมีเลขตัวถังอยู่แล้วเช็คเป๊ปเดียวก็รู้
แต่ปัญหามันอยู่ที่ ราชการไทยมากกว่า ไม่รับ ไม่ทำ ไม่ส่ง มีปัญหา ปชช ก็ต้องดิ้นเอง

ขนาดน้องผมไปถ่ายบัตร ปชช. กับ อำเภอที่ตัวเองอยู่อาศัย ถ่ายได้ปรกติ ออกบัตรมาถูกต้องถุกอย่าง
แต่ตอนไปต่อบัตรต่อไม่ได้ อำเภอบอกข้อมูลไม่ตรง ในระบบเป็นชื่อคนอื่น หน้าคนอื่นซะงั้น ไอ้เราก็ต้องดิ้นรนหาคนรับรองอีก
ทั้งๆความผิดมาจากทาง อำเภอทำข้อมูลผิดเองแท้ๆ

ญาติผมอีกคนเวลาเอา บัตร ปชช. ไปทำธุรกรรมต่างๆ ก็จะถูกถามทุกครั้งว่าคิดคุกอยู่ไม่ใช่เหรอ ?
คือแบบว่า ระบบราชการบ้านเราโคตรมั่วเลยครับ  เพลีย....
ใช่ครับระบบราชการนที่เช้าชามเย็นชาม ซ้ำยังมีทุจริตแอบแฝงอีกด้วย ไม่งั้นคนรวยจะสร้างอภิมหารีสอร์ตไว้บนภูเขาริมทะเลได้เหรอครับ!

jaesz

รบกวนผู้อ่านอย่าเพิ่งพาดพิงหน่วยงานเลยครับ เดี๋ยวกระทู้โดนอุ้ม

เอามาเตือนให้ระวังกันไว้ครับ เห็นคนสมัยนี้ลงขายรถโชว์หมดเลย

ออฟไลน์ apinui

กลัวอะไรเกินเหตุกันป่าวครับ .....

ถ่ายรูปลงลายอะ คนได้ไปจะเอาไปทำไรได้ครับ .....

พิมพ์ข้อมูลลงไปในเล่มใหม่ แล้ว เล่มใหม่ที่ปลอมมาเนี่ย มันต้องมีทั้งตรายางและลายเซ็นของเจ้าหน้าที่ ..... ไม่มีก็ใช้ไม่ได้ และในรูปบนมันเป็นเล่มเปล่า สั่งพิมพ์ที่ไหนก็ได้ แต่สำคัญที่ลายเซ็นบนปกและตรายางครับ ....

ทีนี้ถ้าเค้าจะทำจริงๆอะ คนทำที่เป็นคนในอยู่แล้ว ก็เอาสำเนาที่พี่ๆ ท่านๆไปต่อทะเบียนกันทุกปี ก็ได้ไม่ง่ายกว่าหรอครับ จะมาหลอกให้ถ่ายรูปส่งลาย กันทำไม ....

รบกวนผู้อ่านอย่าเพิ่งพาดพิงหน่วยงานเลยครับ เดี๋ยวกระทู้โดนอุ้ม

เอามาเตือนให้ระวังกันไว้ครับ เห็นคนสมัยนี้ลงขายรถโชว์หมดเลย

ลงขายรถต้องโชว์สำเนาเล่มครับ ไม่โชว์ไม่ได้ครับ

ไม่งั้นจะรู้ได้ไงครับว่า รถคันที่ขาย ไม่ใช่รถเถือน รถจำนำ รถจากประเทศเพื่อนบ้าน และผู้ขายเป็นเจ้าของจริงๆ

ขายรถ ส่งแต่รูปรถ เบลอทะเบียน ไม่ให้ดูเล่ม งี้ถ่ายคันไหนแถวข้างถนน หรือไปเดินถ่ายตามโลตัสบิกซี แล้วมาลงขาย แล้วบอกว่ารถตัวเองขายก็ได้กันหมดสิครับ ....

ออฟไลน์ Micjty

ลงขายรถต้องโชว์สำเนาเล่มครับ ไม่โชว์ไม่ได้ครับ

ไม่งั้นจะรู้ได้ไงครับว่า รถคันที่ขาย ไม่ใช่รถเถือน รถจำนำ รถจากประเทศเพื่อนบ้าน และผู้ขายเป็นเจ้าของจริงๆ

ขายรถ ส่งแต่รูปรถ เบลอทะเบียน ไม่ให้ดูเล่ม งี้ถ่ายคันไหนแถวข้างถนน หรือไปเดินถ่ายตามโลตัสบิกซี แล้วมาลงขาย แล้วบอกว่ารถตัวเองขายก็ได้กันหมดสิครับ ....

ต้องลงรูปเล่ม? ลงแต่เล่มชื่อใครก็ไม่รู้ ผมจะรู้ได้ไงอีกหละว่าเป็นของพี่ แล้วอย่างนี้ไม่ต้องลงรูปบัตรประชาชนด้วยเหรอครับ
แล้วพอลงบัตรประชาชนลงไป แล้วผมจะรู้ได้ไงอีกหละว่าเป็นพี่จริงๆ ก็ต้องลงรูปตัวเองลงไปอีกด้วยมั้ยเนี่ย จะได้รู้ว่า รถ-ชื่อ-รูปคน เป็นคนเดียวกันจริง???

ผมเห็นญาติๆผมขายรถกัน ก็ยังไม่เคยเห็นใครต้องลงรูปเล่มทะเบียนซักคน รวมถึงพ่อผมด้วย สุดท้ายก็ทำการขายสำเร็จกันทุกคัน มันจำเป็นต้องลงด้วยหรอครับ จะซื้อจริงๆมาดูรถก็ค่อยมาขอดูเล่มจริงสิครับ จะถ่ายลงโชว์ทำไม ทุกวันนี้ผมเปิดดูเว็บขายรถมือสองก็ยังไม่เคยเห็นใครลงรูปเล่มทะเบียนซักคน หรือว่าผมหาไม่เจอก็ไม่รู้สิครับ

jaesz

ซื้อขายรถไม่ต้องลงเล่มในเว็บหรอกครับ สุดท้ายต้องไปดูรถค่อยดูกันต่อหน้ารถเลยก็ได้ ดูกันตัวเป็นๆครับ ถ้าเอาสำเนาลอยไว้ในเว็บเดี๋ยวได้มีรถฝาแฝด

ออฟไลน์ Auto

ใช่ครับขายรถถ้าไม่สำเนาคู่มือให้ดู  อย่าซื้ออย่าขายครับ   
เหมือนพวกขายของออนไลน์  ถ้าไม่ให้บัตร  ปชช ผู้ค้าอย่าไปเชื่อมัน โดนหลอกกันเยอะแล้ว    ผู้ค่้าหลายคนก็กลัว

ออฟไลน์ Dubee

บัตร หรือหนังสือ ที่ราชการออกให้ ไม่ควรโพสในที่สาธารณะอยู่แล้วครับ (รวมถึงในเฟสและส่งไลน์ด้วย)

jaesz

ใช่ครับขายรถถ้าไม่สำเนาคู่มือให้ดู  อย่าซื้ออย่าขายครับ   
เหมือนพวกขายของออนไลน์  ถ้าไม่ให้บัตร  ปชช ผู้ค้าอย่าไปเชื่อมัน โดนหลอกกันเยอะแล้ว    ผู้ค่้าหลายคนก็กลัว

ดูเล่มตอนเห็นรถสิครับ แต่ไม่ควรลงสาธารณะครับ ซื้อรคงไม่ดูแต่รูปมั้งครับ

ต้องลงรูปเล่ม? ลงแต่เล่มชื่อใครก็ไม่รู้ ผมจะรู้ได้ไงอีกหละว่าเป็นของพี่ แล้วอย่างนี้ไม่ต้องลงรูปบัตรประชาชนด้วยเหรอครับ
แล้วพอลงบัตรประชาชนลงไป แล้วผมจะรู้ได้ไงอีกหละว่าเป็นพี่จริงๆ ก็ต้องลงรูปตัวเองลงไปอีกด้วยมั้ยเนี่ย จะได้รู้ว่า รถ-ชื่อ-รูปคน เป็นคนเดียวกันจริง???

ผมเห็นญาติๆผมขายรถกัน ก็ยังไม่เคยเห็นใครต้องลงรูปเล่มทะเบียนซักคน รวมถึงพ่อผมด้วย สุดท้ายก็ทำการขายสำเร็จกันทุกคัน มันจำเป็นต้องลงด้วยหรอครับ จะซื้อจริงๆมาดูรถก็ค่อยมาขอดูเล่มจริงสิครับ จะถ่ายลงโชว์ทำไม ทุกวันนี้ผมเปิดดูเว็บขายรถมือสองก็ยังไม่เคยเห็นใครลงรูปเล่มทะเบียนซักคน หรือว่าผมหาไม่เจอก็ไม่รู้สิครับ

ลองดูใหม่นะ ...เว็ปดังๆที่ให้โพสขายกันเนี่ย ตอนนี้จำเป็นต้องแนบสำเนารถ ด้วยครับแต่เค้าไม่โชว์ ถ้าไม่แนบสำเนาเล่มลงไป เว็ปไม่ขึ้นขายให้ครับ ....

ออฟไลน์ Amaranthe

ขอสอบถามเป็นความรู้ครับ

ในเมื่อเราต้องพกเล่มทะเบียนตัวจริงไว้ในรถตลอดเวลา แล้วถ้ารถโดนขโมย โจรก็มีเล่มนี้อยู่ในมือ
โจรจะเอาเล่นของเราไปทำอะไรได้บ้าง
เราจะทำอะไรได้บ้างครับ

ออฟไลน์ ps000000

ในเมื่อเราต้องพกเล่มทะเบียนตัวจริงไว้ในรถตลอดเวลา แล้วถ้ารถโดนขโมย โจรก็มีเล่มนี้อยู่ในมือ
โจรจะเอาเล่นของเราไปทำอะไรได้บ้าง

ของผมในเก๊ะรถ มีแต่ ซีร็อก ครับ

ตัวจริงผมไว้ในเป้ ถ้าตำหนวดเรียก ผมควักเป้ให้ดู (คงไม่มีใครพกติดตัวแบบผมหรอก 55555)

ออฟไลน์ SM.

ขอบคุณครับ จะได้จำไว้

น่ากลัวจริงๆ คนสมัยนี้

ออฟไลน์ Darkart

น่ากลัวจริงๆ เดี่ยวนี้ พวกมิฉชาชีพ หาโอกาสตลอดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

jaesz

เก็บแต่สำเนาในรถได้ครับ เหมือนรถติดไฟแนนซ์เล่มจริงอยู่กับไฟแนนซ์ เจ้าของรถก็แค่ถ่ายเอกสารเอาไว้