ผู้เขียน หัวข้อ: // ราคาอย่างเป็นทางการ Lexus IS Minorchange (IS300h - IS200t) //  (อ่าน 20969 ครั้ง)

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: // ราคาอย่างเป็นทางการ Lexus IS Minorchange (IS300h - IS200t) //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 23:11:13 »
เดี๋ยวนี้ถ้าพูดว่า รถจากประเทศ X จะต้องดีกว่าประเทศ Y เสมอ มันฟังดูล้าหลังมากๆเลยครับ ถ้าเปิดใจดูจะรู้ว่า ยุโรปเจ้าตลาด ก็ไม่ได้ดีไปกว่าญี่ปุ่นพรีเมี่ยมที่กำลังพูดถึงกัน ญี่ปุ่นพรีเมี่ยมเอง ก็มีบางอย่างที่สู้ยุโรปพรีเมี่ยมไม่ได้เช่นกัน

ส่วนเรื่องราคา เป็นรถนำเข้าทั้งคัน ผมว่าก็คงต้องราคาราวๆนี้ครับ
จริงครับที่บ้านก็ใช้วนไปมายุโรปญี่ปุ่นผมว่ามันสู้ได้ในแบบที่มีเอกลักษณ์เลยแหละคนไม่เคยลองแบบจริงจังไม่เปิดใจเยอะครับ
พอได้ลองแทบไม่เคยเห็นว่ากลับไปยุโรปหลายคนแล้ว

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
Re: // ราคาอย่างเป็นทางการ Lexus IS Minorchange (IS300h - IS200t) //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 02:05:48 »
รถสวย รุ่นนี้ที่เคยขับตัว f sport แล้วรู้สึกว่ามันไม่ได้เหนือกว่า camry ตัวที่ประกอบในประเทศเลย ในเรื่องการทรงตัว ความหนักแน่นยังสู้รถยุโรปไม่ได้
แต่ภายในของมันสวยจริงๆ ครับ

lexus thailand ครับ การทำธุระกิจต้องมีกำไร ผมเข้าใจ แต่อย่าเอาเปรียบคนไทยมากนักเลย

ตัว F-Sport หรือไม่ F-Sport ของ IS ก็เหนือกว่าแคมรี่หลายโยชน์ครับ และเหนือกว่า F30 แน่นอน ผมเคยเป็นเจ้าของ ACV50 ตัว 2.0 และตัวไฮบริด และลอง IS มาครบทุกรุ่น ทั้ง IS300h และ 250 F-Sport รวมถึง F30 ตอนญาติผมคนนึงจะไปออกตัว 320d ก่อน lci แล้วไปลองด้วยกัน ถ้าดีกว่าแค่หนวดแมว ผมก็บอกว่ามันดีกว่าแค่หนวดแมว ถ้าไม่อคติรถญี่ปุ่นจนเกินเหตุยังไงก็ต่างครับ ฟีลลิ่งพวงมาลัย ความหนักแน่น คนละเรื่อง พวงมาลัยแคมรี่ ขับเร็วเหมือนบังคับเรือสำราญอยู่ ซะมากกว่า ความสนุกคืออะไร ไม่รู้จัก โยนโค้งที ตัวลอย รถโยนทั้งคัน ที่พูดนี่ ACV50 ทั้งสองตัวเลยนะ ไม่ใช่ตัวก่อนหน้า พาขึ้นเหนือล่องใต้มาหมดแล้ว ฟอร์ด โฟกัส Mk3 ที่ว่าแน่ๆ และผมชื่นชอบ driving dynamic ของมันมากๆ ก็ยังเป็นรอง IS อยู่พอตัว ลองพิสูจน์ได้

เวลาลอง อย่าลองแค่ขับวนๆ ไปเรื่อยๆ แบบนั้นแคมรี่กับ F10 ก็ไม่ได้ต่างกันมากมายนัก เพราะตอนผมไปเทส F10 คราวนู่น ก็ขับ ACV50 Hybrid ไป ขับในเมืองเรื่อยๆ ก็พอๆ กันล่ะครับ แต่ลองขับหลากรูปแบบ เจอถนนเรียบ ขรุขระ โค้งมาก โค้งน้อย ใช้ความเร็วสูง ความต่างมันจะมาเอง เมื่อก่อนนานมาแล้วผมก็ขับเรื่อยๆ ไม่สังเกตอะไรนัก อาการรถก็สังเกตไม่ค่อยเป็น ตั้งแต่มาสิงเว็บนี้นี่แหละ ถึงได้พยายามเรียนรู้อะไรมากกว่าขับรถได้

แฟนผมทีแรก ขับ GS ใหม่ๆ วนแถวใกล้ๆ บ้าน ก็บอกมันก็เซมๆ แคมรี่ พอนางไปลองขับไกลๆ มา บอกจริงอย่างที่ผมพูด คือต่างกันมาก setting ช่วงล่าง พวงมาลัย โครงสร้างตัวถัง จุดยึดช่วงล่าง ความสมมาตร อลูมิเนียมที้ใช้ พี่แกไม่ได้ทำแบบจีนแดงก็อปเกรด C แคมรี่ แล้วอัพราคาอย่างในอดีตตามที่เข้าใจกันนะครับ หมดสมัย ES ปี 98 กับแคมรี่ไฟขีด เปลี้ยนตรา จบปังแล้ว เคยไปนั่งมาทีหมดอารมณ์ สมควรโดนด่าจริงๆ โหมดปรับช่วงล่างได้ ถึงจะไม่อลังเท่าพอร์ช หรือบีเอ็มบางรุ่น แต่ไม่ใช่ของเด็กเล่น เป็นปุ่มสปอร์ต ตวัดรอบตามรถบ้านทั่วไปแน่ๆ

ถ้าใครจะหาว่าหน้าม้า หน้าแมว เป็นติ่ง อันนี้ตามสบาย เผอิญเห็นคุณ tsubasa แชร์มา แล้วผมรู้สึกคาใจเท่านั้นเอง อ่อพรุ่งนี้ผมนัดไปลอง Jag XF ด้วย จะเทียบกับ GS 5er ว่ามันต่างกันแค่ไหน จะมาแชร์เผื่อด้วยครับ ;)

Edit: มาแก้เลขปีตัว ES ครับ พอดีเพิ่งเคลียร์งานเสร็จมาพิมพ์เลยมึนๆ มันคือรุ่นที่ 3 ของ ES แชร์ตัวถังกับ Camry ท้ายขีด

จริงครับ ถ้าขับวนรอบศูนย์ หรือออกไปหน้าศูนย์แล้ว U-Turn หน้าศูนย์วนกลับศูนย์ จะ E หรือ 5 หรือ IS ก็ไม่ต่างกับ Camry หรอกครับ
ผมขับ IS เกือบทุกวัน โดดไปขับ Camry เพื่อนกดบนทางด่วน วิ่งไกลๆ ก็รู้เรื่องละครับ ทั้งช่วงล่าง Feeling พวงมาลัย

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 04:04:13 »
ไม่คุ้มกับเงินที่จ่าย

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 14:30:54 »
ปัญหาสำคัญเลยคือ งานดีไซน์กับราคา

ดีไซน์ได้ห่วย แย่ ดูยุ่งเยิงมากครับ ลายเส้นหลายจุดมันขัดกัน ยิ่งด้านหน้านี้ ไม่ไหว ถ้าเค้าหัดกลับไปดีไซน์ได้เนียนๆ low slung เหมือนในยุค 90s ประมาณพวก SC300/400/Soarer JZZ30 จะดีกว่านี้เยอะ แค่ดีไซน์ก็แพ้คู่แข่งแล้วครับ

ถัดมา ราคา ก็โหดมากเกินไป ไม่รู้ว่า toyota ไทยทำ strategic pricing เป็นหรือเปล่า ราคากับสมรรถนะ พลัง ที่ได้มันต่างจากคู่แข่งมากครับ แม้ว่าฝั่งคู่แข่งจะพลาดไม่แพ้กันด้วยการเอารถเสียงเครื่องแบบรถกระบะมาขายเป็นรถหรู 

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 15:24:31 »
ผมชอบนะสวยมาก ผมให้สวยกว่าF30 W205

แต่พอเจอราคาแล้วไม่ไหวจริง ยิ่งวัฒนธรรมเมื่องไทยแบรนด์ไม่ได้แข็งเท่าเขานะ กลายเป็นของหายากเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2016, 18:26:35 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 16:12:17 »
ปัญหาสำคัญเลยคือ งานดีไซน์กับราคา

ดีไซน์ได้ห่วย แย่ ดูยุ่งเยิงมากครับ ลายเส้นหลายจุดมันขัดกัน ยิ่งด้านหน้านี้ ไม่ไหว ถ้าเค้าหัดกลับไปดีไซน์ได้เนียนๆ low slung เหมือนในยุค 90s ประมาณพวก SC300/400/Soarer JZZ30 จะดีกว่านี้เยอะ แค่ดีไซน์ก็แพ้คู่แข่งแล้วครับ

ถัดมา ราคา ก็โหดมากเกินไป ไม่รู้ว่า toyota ไทยทำ strategic pricing เป็นหรือเปล่า ราคากับสมรรถนะ พลัง ที่ได้มันต่างจากคู่แข่งมากครับ แม้ว่าฝั่งคู่แข่งจะพลาดไม่แพ้กันด้วยการเอารถเสียงเครื่องแบบรถกระบะมาขายเป็นรถหรู
รุ่นไหนครับเสียงรถกระบะถ้าดีเซลเบนซ์บีเอ็มเงียบกว่ากระบะเยอะนะครับทั้งภายนอกภายในโดยเฉพาะภายใน

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 16:36:06 »

รุ่นไหนครับเสียงรถกระบะถ้าดีเซลเบนซ์บีเอ็มเงียบกว่ากระบะเยอะนะครับทั้งภายนอกภายในโดยเฉพาะภายใน

มีหลายตัวครับที่เจอมา ทั้ง S-Klasse, ML, Bimmer F30

จริงที่เงียบกว่า แต่ก็ยังเสียงเหมือน และเสียงดังครับ

คหสต. ผมว่าฟิลแบบนั้นมันไม่ใช่ premium tier  (entry model หรือเป็น taxi/fleet car ที่เมืองนอก แต่ pricing แบบ premium tier ในบ้านเรา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2016, 16:38:33 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 22:37:25 »
ดูรถทรง sport แต่พวงมาลัยไม่ sport เลย