ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์นั่งคุม CO2 กันแทบตาย แล้วรถบรรทุกล่ะ?  (อ่าน 5671 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เมื่อวานตอนกำลังขับรถกลับบ้าน เจอรถบรรทุกวิ่งเส้นแบริ่ง ปล่อยควันดำมากกกกกกก แบบวิสัยทัศน์ผมแทบจะ 0 อายุรถน่าจะ 30 ปีได้

รถแบบนี้ผมว่าปีนึงปล่อย CO2 เป็นร้อยกิโลกรัม เผลอๆ เป็นตัน แบบนี้คุม CO2 รถบ้านให้ตายโลกก็ร้อนอยู่ดี ทำไมไม่มีหน่วยงานไหนห้ามรถบรรทุกอายุเยอะๆ แบบนี้บ้าง

เมื่อวานวิ่งผ่านด่านตรวจด้วย ตำรวจไม่เรียกเลย แสดงว่าไม่ผิดกฏหมาย ดังนั้นเราควรมีกฏหมายมาแก้ปัญหามลพิษรถบรรทุกบ้างครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: รถยนต์นั่งคุม CO2 กันแทบตาย แล้วรถบรรทุกล่ะ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 17:24:39 »
เพราะมีสติกเกอร์? 555

อย่าว่าแต่รถบรรทุกเลยครับ รถเมล์ในกรุงเทพฯ แท้ๆ ยังกะวิ่งตาม พายุเทอร์นาโด เวลาวิ่งตามท้ายรถเมล์

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: รถยนต์นั่งคุม CO2 กันแทบตาย แล้วรถบรรทุกล่ะ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 17:30:43 »
สติกเกอร์ศักดิ์สิทธิ์

ความจริงอันน่าเศร้า

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 17:32:28 »
เห็นด้วยครับ ใครอยากรู้เป็นยังไง ลองนั่งป้ายรถเมล์ดู ออกทีควันท่วม แสบจมูกเวียนหัวไปหมด รถบัสโรงงานก็เหมือนกัน รถสิบล้ออีกแยะ

ควรจัดการอย่างเร่งด่วนครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 17:33:36 »
เมื่อสองวันก่อนอากาศตอนเช้าเย็นๆผมขับรถเปิดกระจกรับลม พอเห็นควันดำๆอยู่ข้างหน้าก็รีบปิดกระจกเปิดแอร์ต่อไป..

กระบะTFRทะเบียนท้ายไม่มี ควันดำปี๋ก็ปล่อยให้ต่อทะเบียนได้ทุกปีๆ งงครับ ควบคุมมลพิษแบบไหนกันนะ

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 17:47:41 »
เคยสงสัยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 17:59:57 »
ใครไม่มีติ๊กเกอร์
หรือใช้ติ๊เกอร์ผิดที่

ก็โดนควบคุมใบขาวๆจาก จร ส้ม แดง เขียว อยู่
แต่ก็นะ รู้ๆกัน

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 18:19:07 »
รถเมล์ ก็ไม่เบา  :'(

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 18:21:59 »
ผมว่า รถเมล์ กับ taxi สองอย่างเนี่ยรู้ๆกัน ถ้าหายไปจากถนนได้ กทม ใสกิ๊บมาก

ส่วนรถบรรทุกเค้าเจอตรวจเยอะอยู่แล้ว ถ้าจะรอดต้องติกเกอร์ ไม่ได้โหลดฟรีด้วยนะ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 18:43:18 »
รถบรรทุก,รถบัสนี่โดนตรวจเข้มกว่ารถเล็กอยู่แล้วครับ ไม่เชื่อก็ลองขอติดรถบรรทุกนั่งคู่คนขับดูซักอาทิตย์นึงครับ รับประกันคุณจะเบื่อหน้าจนท.ขนส่งกับตำรวจเลยทีเดียว โดยเฉพาะด่านตรวจควันดำแม้รถคุณจะเป็นรถใหม่ป้ายแดงเครื่องคอมมอนเรล ตรวจยังไงควันก็ดำต้องเสียค่าปรับครับ

ผมว่า รถเมล์ กับ taxi สองอย่างเนี่ยรู้ๆกัน ถ้าหายไปจากถนนได้ กทม ใสกิ๊บมาก

ส่วนรถบรรทุกเค้าเจอตรวจเยอะอยู่แล้ว ถ้าจะรอดต้องติกเกอร์ ไม่ได้โหลดฟรีด้วยนะ

เค้ารณรงค์ให้ใช้รถสาธารณะ แต่คุณบอกให้เอารถพวกนี้ออกไปอยากให้เป็นแบบเชียงใหม่เหรอครับ คนใช้กันแต่รถส่วนตัว เช้า-เย็นนี่รถติดมหาวินาศเลย

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 18:49:19 »
ใช่ครับรถบรรทุกส่วนใหญ่ควันดำทั้งนั้น จับปรับหรือเปล่าไม่รู้หรือปรับแค่หลักร้อยแล้วปล่อยไปสร้างควันดำแล้วกลับมาปรับใหม่ วนไปรายได้ดี

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 18:52:59 »
คือผมสงสัยอีกอัน คือ เมืองนอกเขามีรถพ่วงที่มีแม่พ่วงลูกพ่วงเหมือนบ้านเราไหม เพราะเห็นข่าวลูกพ่วงหลุดฟาดรถคันอื่นมีคนตายมาหลายรายแล้ว

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 18:57:24 »
คือผมสงสัยอีกอัน คือ เมืองนอกเขามีรถพ่วงที่มีแม่พ่วงลูกพ่วงเหมือนบ้านเราไหม เพราะเห็นข่าวลูกพ่วงหลุดฟาดรถคันอื่นมีคนตายมาหลายรายแล้ว

มีครับ แถมบางประเทศพ่วงกันไม่รู้กี่ทอดเป็นรถไฟเลยทีเดียว ของหาคำว่า"Road Train"ในอากู๋หรือในyoutubeดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 19:15:30 »

มีครับ แถมบางประเทศพ่วงกันไม่รู้กี่ทอดเป็นรถไฟเลยทีเดียว ของหาคำว่า"Road Train"ในอากู๋หรือในyoutubeดูก็ได้ครับ

ถ้าเป็นกึ่งพ่วงแบบบ้านเรา (ตะขอเดียว ลากแยกเป็นคัน) มีที่บ้านเรากับที่ญี่ปุ่น จีน (เท่าที่ไปเห็นมา) เยอะมาก แต่ประเทศอื่นๆ จะเป็นแบบพ่วงหัวลากที่ปลอดภัยกว่า ในยุโรปจะมีพ่วงตะขอเดียวเฉพาะพวกพ่วงบรรทุกหิน ดิน ทราย ซึ่งจะเทดัมพ์สะดวกกว่าแบบหัวลาก เพราะแยกระบบไฮโดรลิกเป็นคันๆ ไม่ใหญ่มาก

ถ้าหัวลากแบบยาวๆ จนแทบจะนับล้อไม่ไหวนี่ต้องยกให้ในออสเตรเลีย เรียกกันว่าขบวนรถไฟบรรทุกบนถนนเลย
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 19:41:29 »
รถบรรทุก,รถบัสนี่โดนตรวจเข้มกว่ารถเล็กอยู่แล้วครับ ไม่เชื่อก็ลองขอติดรถบรรทุกนั่งคู่คนขับดูซักอาทิตย์นึงครับ รับประกันคุณจะเบื่อหน้าจนท.ขนส่งกับตำรวจเลยทีเดียว โดยเฉพาะด่านตรวจควันดำแม้รถคุณจะเป็นรถใหม่ป้ายแดงเครื่องคอมมอนเรล ตรวจยังไงควันก็ดำต้องเสียค่าปรับครับ

เค้ารณรงค์ให้ใช้รถสาธารณะ แต่คุณบอกให้เอารถพวกนี้ออกไปอยากให้เป็นแบบเชียงใหม่เหรอครับ คนใช้กันแต่รถส่วนตัว เช้า-เย็นนี่รถติดมหาวินาศเลย
เข้าใจผิดแล้วพี่ ผมพูดเฉพาะควันดำตามจขกท ซึ่งรถพวกนี้ผมว่ามลพิษมันเยอะ ยืนรอรถเมล์กลับไปบ้านแคะขี้มูกดำเลย ที่ดำคิดว่ามาจากไหนครับ ผมใช้รถเมล์ตั้งแต่ประถม หลับคารถเมล์วันนึงไม่ต่ำกว่า2ชมทุกวัน จนเรียนจบ ทำไมจะไม่รู้ คุณอาจจะเห็นน้อยกว่าที่ผมเห็นด้วยซ้ำ

เล่นเอาคำเปรียบผมไปเป็นให้เลิกใช้เลยนะครับ ใจความอยู่ที่ผมมองว่ารถสาธารณะมลพิษเยอะเกินไป แต่กวดขันกันที่รถบ้านอย่างเดียว taxi เพิ่มอายุการใช้เป็น 12ปี รถเมล์ใช้กันมาหลายปีมาก
แต่ผมไม่ได้บอกว่าให้เลิกใช้ ผมบอกว่าถ้าเอาออกไปก็เหลือแต่รถบ้านดีๆ มลพิษจะน้อยกว่า เพราะส่วนใหญ่มาจากรถสาธารณะ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 19:52:03 »
ดูแล้วที่ควันไม่ดำ, CO2 ไม่เกิน มีแต่กลุ่มรถยนต์นั่ง กับรถใหม่ๆหน่อย

นอกนั้นผมเห็นวิ่งกันมันควันดำปี๋เลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 20:05:10 »

เข้าใจผิดแล้วพี่ ผมพูดเฉพาะควันดำตามจขกท ซึ่งรถพวกนี้ผมว่ามลพิษมันเยอะ ยืนรอรถเมล์กลับไปบ้านแคะขี้มูกดำเลย ที่ดำคิดว่ามาจากไหนครับ ผมใช้รถเมล์ตั้งแต่ประถม หลับคารถเมล์วันนึงไม่ต่ำกว่า2ชมทุกวัน จนเรียนจบ ทำไมจะไม่รู้ คุณอาจจะเห็นน้อยกว่าที่ผมเห็นด้วยซ้ำ

เล่นเอาคำเปรียบผมไปเป็นให้เลิกใช้เลยนะครับ ใจความอยู่ที่ผมมองว่ารถสาธารณะมลพิษเยอะเกินไป แต่กวดขันกันที่รถบ้านอย่างเดียว taxi เพิ่มอายุการใช้เป็น 12ปี รถเมล์ใช้กันมาหลายปีมาก
แต่ผมไม่ได้บอกว่าให้เลิกใช้ ผมบอกว่าถ้าเอาออกไปก็เหลือแต่รถบ้านดีๆ มลพิษจะน้อยกว่า เพราะส่วนใหญ่มาจากรถสาธารณะ

ผมว่าคุณสื่อความหมายผิดเองครับ คุณอยากให้รถพวกนี้หายไป ไม่ได้บอกว่าให้เปลี่ยนเอารถใหม่ที่ปล่อยมลพิษน้อยแทนมาวิ่งซะหน่อย ที่ถูกต้องคือคุณเขียนว่า "อยากให้รถพวกนี้ถูกเปลี่ยนใหม่เป็นรถรุ่นใหม่ที่ปล่อยมลพิษน้อยกว่านี้ อากาศในกทม.จะได้สะอาดขึ้น" ส่วนเรื่องรถเมล์ผมโปรระดับนึงครับ ผมขึ้นมาตั้งแต่สมัยไม่มีประตูลม สมัยมีรถเมล์ขึ้นทางด่วนใหม่ๆนี่สนุกมากกระเป๋าต้องคอยปิดประตูล็อคก่อนรถจะขึ้นทางด่วน วันดีคืนดีรถเสียกลางทางก็ลงไปช่วยกันเข็นรถ วันแรกๆที่มีรถเมล์แดงมีประตูลมมาวิ่งนี่เข้าหมู่บ้านไปคุยเรื่องนี้กันแทบทุกคน ตื่นเต้นกันมากรถร้อนมีประตูเปิด-ปิดได้เองเหมือนรถแอร์แล้ว 555 สมัยเรียนถ้าไป-กลับเวลาเดิมๆทุกวันขึ้นรถคันเดียวตลอดเพราะบ้านอยู่แถวๆต้นทาง คนขับ,กระเป๋าเห็นหน้าจนจำได้ ถ้าวันไหนไม่ไปหรือขึ้นผิดเวลาไปคันอื่นแทนวันรุ่งขึ้นเจอทักเลยครับ เมื่อวานน้องหายไปมา จนผมไปติดต่อเรื่องเรียนวันสุดท้ายยังบอกพี่เค้าเลยว่าคงไม่ได้เจอกันบ่อยๆอีกแล้วนะผมเรียนจบแล้ว พี่เค้าอวยพรให้ผมโชคดีอีกต่างหาก

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 20:08:47 »
ภาษีต่างๆรายปีเค้าก็แพงกว่ารถทั่วๆไปเยอะอยู่นะ  :D :D :D

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 08:01:10 »
พูดถึงรถเมย์แดงในกทม เมื่อไหร่เค้าจะเปลี่ยน ควันดำขับเร็วไร้มารยาท

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 09:22:19 »
ถ้าพูดถึงรถใหม่ป้ายแดง เขาก็พยายามควบคุมให้ได้ทุกรุ่นละครับ ทั้ง euro 2-3-4-5 แต่รถบรรทุกใหญ่บ้านเราเขาใช้กันนาน เลยเห็นรถเก่าควันดำเยอะแยะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 09:31:40 »
ซอยบ้านผมมักจะมีรถทัวร์วิ่งออกครั้งละหลายๆคัน
ควันก็ดำ แล้วระหว่างซอยก็มีทั้งร้านอาหาร/รถเข็นขายอาหาร
ผมล่ะไม่อยากนึกถึงคนที่กินเข้าไปเลย

อ้อใช่ หลายทีรถทัวร์ก็วิ่งรถเปล่านะ

ออฟไลน์ lovepor1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 11:38:17 »
กระบะแต่งก็ไม่เบาครับ มาแบบเดียวกันหมด ล้อกางๆ โหลด ท่อดัง เร่งทีควันเต็มถนน คนอื่นเดือดร้อน แต่คนขับดูแล้วซะใจ
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 22:22:17 »
กระบะแต่งก็ไม่เบาครับ มาแบบเดียวกันหมด ล้อกางๆ โหลด ท่อดัง เร่งทีควันเต็มถนน คนอื่นเดือดร้อน แต่คนขับดูแล้วซะใจ
+1 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 23:08:56 »
ต้องมีการควบคุมบ้างแหละ แต่ตลาดตรงนี้ค่อนข้างเกี่ยวกับภาคขนส่ง ภาคอุตสาหกรรม  ถ้าไปเพิ่มต้นทุนอะไร อาจจะกระทบกับภาคบริโภคได้