ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เป็นวิทยาทาน กรณีการปลดล้อค Isuzu ไม่กี่วินาทีทำได้ยังไง  (อ่าน 7550 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ขอความรู้เป็นวิทยาทานหน่อยครับ. ว่าผู้ต้องหาคนนี้ใช้หลักการณ์อะไร
หรือIsuzu ออกแบบมาได้ไม่รัดกุม

ขอผู้รุ้หรือผู้มีประสบการณ์มาเล่าหน่อยครับ

รถผมช่วงหลังๆรถแต่ละคันก้อไม่ติดตั้งอะไรเพิ่มเติม
พอเห็นข่าวนี้เริ่มกังวล

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เห้นมันปลดง่ายขนาดนั้นเลยเหรอครับ น่ากลัวมาก แล้วคนใช้รุ่นนี้จะทำยังไงครับเนี่ย
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ pjs6306

ช่างตามร้านแต่งรถ น่ากลัวเหมือนกันนะครับถ้าเค้าคิดจะทำมันคงง่ายมาก....

ออฟไลน์ masuoka

น่าจะเป็นจุดอ่อนของมือเปิดประตูแบบก้านจับ

ออฟไลน์ Arado_kung

พวกเทพๆแหย่แปบเดียวปลดกลอนได้หมดทุกยี่ห้อครับ ผมเคยคุยกับคนทำอาชีพรับจ้างเปิดรถ+ทำกุญแจ เค้าบอกถ้าชำนาญแล้วไม่ยากหรอกไม่ว่าจะรถยี่ห้อไหนรุ่นไหน แต่ถ้าพึ่งเคยเปิดครั้งแรกจะนานหน่อยเพราะจุดคลายล็อคจะเหมือนกันจำจุดได้ก็สบาย

ออฟไลน์ หนุ่ย

• Newbie
  • *
ไวกว่าแคะฟันอีก

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
ผมว่าเร็วกว่าไขกุญแจจริงอีกนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ไม่เฉพาะ isuzu หรอกครับ

แต่ก่อน เคยใช้ civic ตาโต แล้วรถล็อคเอง จ้างช่างกุญแจมา เขี่ยๆแบบในนั้นแหละ เวลาพอกัน เสียค่าวิชาไป 500 บาทครับ

หรือ โหดกว่านั้น ลูกน้องที่ทำงานเก่า พวกรถที่เปิดฝาท้ายด้วยสวิทช์ แล้วรถล็อคเอง พวกเปิดล็อครถได้ ไม่เกิน 30 วิ ด้วยมือเปล่าครับ (แต่หวงวิชา ไม่ยอมบอก เท่าที่รู้คือ จัดการแถวสวิทช์นั่นแหละ)

ออฟไลน์ dt9

วิธีนี้ใช้กันมานานมากแล้ว
20 ปีก่อน เคยให้ช่างปลดล็อคกระบะ ก็ใช้วิธีนี้
แต่ไม่คิดว่าทุกวันนี้ก็ยังทำได้อยู่
ปัจจุบันที่เห็นจะใช้ตัวปั้มลมกับเหล็กเส้นเปิดประตู  ซึ่งวิธีใช้ได้กับรถทุกยี่ห้อเลย
ใช้เวลาไม่นานมากด้วยครับ ช่างศูนย์หลายที่ก็เปิดได้ ต้องระวังครับ

ออฟไลน์ Devil13

เรื่องปรกติครับ กันขโขมยจากโรงงานกันได้คนเดียวคือ"เจ้าของ"
เจ้านายผมซื้อรถวีออสให้กิ๊ก แล้วแอบก๊อปดอกกุญแจไว้ เคยมีทะเลาะกันเจ้านายผมเอาลูกกุญแจที่ก๊อปไว้ไขแล้วสตาทได้เลย
ทั้งๆที่กูญแจไม่มีชิฟอีโมนะ ร้องแป๋ปเดียวก็หยุด ขับได้เหมือนปรกติเลย

ส่วนเรื่องการไขสะเดาะกุญแจ ไม่มีใครสอนใครฟรีแน่นอนครับ
ช่่างกุญแจกว่าจะได้วิชามาก็ต้องเสียไปเยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
เรื่องปรกติครับ กันขโขมยจากโรงงานกันได้คนเดียวคือ"เจ้าของ"
เจ้านายผมซื้อรถวีออสให้กิ๊ก แล้วแอบก๊อปดอกกุญแจไว้ เคยมีทะเลาะกันเจ้านายผมเอาลูกกุญแจที่ก๊อปไว้ไขแล้วสตาทได้เลย
ทั้งๆที่กูญแจไม่มีชิฟอีโมนะ ร้องแป๋ปเดียวก็หยุด ขับได้เหมือนปรกติเลย

ส่วนเรื่องการไขสะเดาะกุญแจ ไม่มีใครสอนใครฟรีแน่นอนครับ
ช่่างกุญแจกว่าจะได้วิชามาก็ต้องเสียไปเยอะเหมือนกัน

ปกติ Immobilizer มันน่าจะไม่จ่ายน้ำมันให้เครื่องยนต์ไม่ใช่หรอครับ ไม่ได้สตาร์ทขับไปได้

ออฟไลน์ tarahlm

คันนี้น่าจะเป็น Immobilizerเก๊ครับ เพราะปกติตัวกุญแจต้องมีchipเพื่อจ่ายรหัสไปยังระบบเพื่อให้ PCM(ECU)

สั่งไฟจุดระเบิด,จ่ายน้ำมัน ฯลฯ ดังนั้นควรจะสตาร์ทเงียบ ไม่ติดเลย

แปลกดีจัง??

ออฟไลน์ the kit

ใช่ เรื่องเปิดประตูได้เร็วตามคลิป สามารถเปิดเข้าไปขโมยทรัพย์สินได้

แต่ถ้ารถมี immobilizer ระบบไฟเดินปกติตามโรงงานมา Start ไม่ติดแน่นอน
ยกเว้นจะต่อสายตรง หากล่องไปอะไรประมาณนั้น
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
อย่างที่ท่านอื่นว่าไม่เฉพาะ อีผุผุหรอกแทบจะทุกยี่ห้อ มีหลายวิธีมาก ก่อนหน้านั้นก็เห็นกุญแจเทพบิดไปหมุนไม่กี่แก๊กก็ออกแล้ว

ทุกอย่างที่เราติดมาถ้าเค้าจะเอา ผมว่าเอาได้หมด ได้แค่เพิ่มเวลา หรือชะลอให้มันช้าลงแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ sukhontha

ใช่ เรื่องเปิดประตูได้เร็วตามคลิป สามารถเปิดเข้าไปขโมยทรัพย์สินได้

แต่ถ้ารถมี immobilizer ระบบไฟเดินปกติตามโรงงานมา Start ไม่ติดแน่นอน
ยกเว้นจะต่อสายตรง หากล่องไปอะไรประมาณนั้น

ิอิมโม ก็อิมฯเถอะ  ไม่รอดครับ...พวกนี้เอาได้หมด  สำหรับรถตลาด....แต่รถที่ป้องกันสูง ๆ เอายากหน่อย..

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

คันนี้น่าจะเป็น Immobilizerเก๊ครับ เพราะปกติตัวกุญแจต้องมีchipเพื่อจ่ายรหัสไปยังระบบเพื่อให้ PCM(ECU)

สั่งไฟจุดระเบิด,จ่ายน้ำมัน ฯลฯ ดังนั้นควรจะสตาร์ทเงียบ ไม่ติดเลย

แปลกดีจัง??

สงสัยรุ่นล่างๆลดต้นทุน เลยมีแค่เอฟเฟ็คเสียง 
(หรือจะทุกรุ่น? เพราะสะดวกเซ็ตติ้ง กับเสียก็ไม่มีปัญหาตามมา)  :-X
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Darkart

ไม่เฉพาะIsuzu เป็นทุกยี้ห้อ ทั้งเจ้าตลาด จะโดนบ่อยสุด
และยี่ห้อตามใบสั่ง แค่รู้วิธีเปิดตามยี่ห้อครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ shikimaru

ได้ทุกยี่ห้อครับ ต่อให้อิมโมก็เท่านั้น ผมนั่งดูมาแล้ว 5 นาทีขับไป สตาร์ทได้ชิวๆ หรือแม้แต่ e60 ผมเห็นแงะๆ 10 นาที ไปแล้ว

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ the kit

ิอิมโม ก็อิมฯเถอะ  ไม่รอดครับ...พวกนี้เอาได้หมด  สำหรับรถตลาด....แต่รถที่ป้องกันสูง ๆ เอายากหน่อย..

เข้าใจว่า ถ้ามันจะเอาจริงๆ มันทำได้ทั้งนั้นล่ะ
เพียงแต่มันจะเอาแค่ทรัพย์สินภายใน หรือรถทั้งคัน แค่นั้น
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ ps000000

โจรมันเยอะเราต้องระวัง

ออฟไลน์ tarahlm

จากคลิป ผมคิดว่าการออกแบบมือจับประตูของรถคันนี้ออกแบบไม่ดี

หน้าที่หลักของมือจับคือการง้างออกเพื่อเปิดประตู (หลังจากการปลดล็อคแล้ว)

ต้องมีแผ่นปิดช่องว่างต่างๆเพื่อป้องกันการไปเขี่ยกลไกการปลดล็อค(จากการไขกุญแจตามปกติ)

อย่างนี้มันง่ายเกินไป ใช้เวลาน้อยมากเป็นจุดอ่อนอย่างมากครับ

เคยรื้อรถคันเก่าที่แผงประตูจะมีกรอบเหมือนกล่องพลาสติกไปปิดครอบก้านที่เชื่อมโยงกลไกการล็อคประตู

ไม่สามารถใช้เหล็ก/ลวดผ่านเข้าไปได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2017, 19:23:46 โดย tarahlm »