ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องเสียงยาง ในขณะขึ้นห้าง เสียงดังแสบแก้วหู ทรมานหู  (อ่าน 3985 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ขอความรู้ครับ เกี่ยวกับเสียงยาง

ขณะขับตามรถขึ้นห้าง2-3คันก่อนหน้าผม  เสียงดังเอี๊ยดอ๊าด แสบแก้วหู ดังเบาต่างกัน แต่รถผมไม่เป็น บางคันก่อไม่เห้นเสียงดัง
    Crv gen3 , Mazda3 sky  , Lanser ex แปลกใจว่าอะไรเป็นสาเหตให้รถขึ้นห้างแล้วดังมากขนาดนั้น
    พอเปิดกระจกยิ่งชัดเลยว่า3คันนั้นแน่ๆ  คันอื่นแทบไม่มีเสียง หรือเบาแบบปกติ

จึงขอทราบความน่าจะเป็นของสาเหตของเสียงนะครับ ยางเก่า? ลมยาง?
เพราะรุ้สึกไม่ชอบ จึงไม่อยากเป็นซะเอง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ps000000

ยางบางรุ่น+ความเก่า จะดัง จากที่ผมสังเกต

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ยางเริ่มแข็ง เวลาเสียดสีกับซีเมนต์ จะมีเสียงครับ

ถ้ายางยังนิ่มอยู่ จะไม่ได้ยินครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Dubee

ยางเริ่มแข็ง เวลาเสียดสีกับซีเมนต์ จะมีเสียงครับ

ถ้ายางยังนิ่มอยู่ จะไม่ได้ยินครับ

ยางใหม่ ยางนิ่มอยุ่ แต่ถ้าเป็นพวกยางประหยัดน้ำมัน ยางลดแรงต้านทาน ถึงจะใหม่หรือนิ่มอยู่ ก็มีเอี๊ยดอ๊าดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ akewizard

ห้างบางแห่งที่ทำผิวถนนเป็นปูนขัดมันๆ มันจะลื่นเป็นพิเศษครับ ส่วนใหญ่ดังเอี๊ยดๆหมดต่อให้ยางยังใหม่ก็เถอะ
แต่ผมเข้าใจนะเรื่องเสียงบาดหู (ผมก็เป็นนะ เสียงบางอย่างผมก็ไม่ชอบ)  วิธีแก้คือขับห่างๆรถคันหน้าไว้ครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ยางบางรุ่นใหม่ๆก็เป็น u turn บนถนนลาดยางก็ดัง ยกตัวอย่าง c1s ของผมที่ใช้ยู่กลับรถหน้าหมู่บ้านดังตั้งแต่ออกห้างทุกวันนี้ 5หมื่นกว่ามีเสียงหวึ่งๆข้างๆตลอด ทุกทุกด้าย เกาะ นุ่ม ยกเว้นเสียง

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
รถผมนี่ตัวดีเลย ไปที่ศูนย์ทีนึง เอี๊ยดดดดดดดด ดังมากๆ ยางBS อายุ 2ปี 6เดือน แตกลายงาหมดแล้ว ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ AboveGod

ลมยางอ่อนครับ กลับรถยังเอียด เหมือนดริฟเลยแต่รถค่อยๆไป
เติมลมยางให้แข็งหายครับ กลับรถที่เดิม หรือเลี้ยวขึ้นห้างที่เดิมๆ ไม่มีเสียงให้กวนใจ

ออฟไลน์ focus2012

ส่วนใหญ่ที่สังเกตุ ยางเก่า ยางแข็งครับ

ออฟไลน์ shikimaru

c1s นี่ผมไม่เคยเจอเสียงร้องตอนยูเทินเลยนะครับ ใช้มา 4 ชุดแล้ว แต่ที่เจอเลยคึอพวกยาง bs 840 684 ติดรถออกจากศูนย์ แล้วก้ yoko บางตัว + พวกยางประหยัดน้ำมัน ลดต้านทานนี่ดังหมด

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
เลี้ยวเร็วเกินไปครับ สำหรับพื้นขัดมัน มันเลย Slip
ผมขับรถจะยางเก่ายางใหม่ ไม่เห็นจะมีเสียง เพราะขับไม่เร็วครับ ในลานจอด
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ Nott1959

สงสัยเขากดคันเร่งจนล้อฟรีหรือเปล่าครับ ;D

ที่ผมเคยฟังมาถ้ายางดีๆหนึบๆจะเกิดสียงดังในตอนที่เลี้ยวรถขึ้นห้างครับ
อยู่ที่ชนิดของพื้นถนนด้วยครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ SM.

บางคันเสียงเอี๊ยดอ๊าดมากจริงๆ น่าจะพวกยางบางๆ เป็นมากกว่ายางแก้มสูงด้วยหรือเปล่าครับ