ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถให้หน่อยครับ งบ 1ล้าน มือหนึ่งหรือสองก้อได้ครับ  (อ่าน 3764 ครั้ง)

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
ช่วยเลือกรถหน่อยครับ งบ1ล้าน   มือหนึ่งหรือสองก็ได้ครับ
อยากซื้อรถใหม่ให้แม่ใช้

ตอนนี้แม่ใช้ อีซูสุ grande adventure อายุ 16ปี ใช้ไป 1.7แสนกิโล เองครับ
รถเริ่มเก่าล่ะ เบรคไม่ดี แอร์ไม่ค่อยเย็น
เดือนนี้เริ่มมีสัญลักษณ์ เตือนบนหน้าปัด ยังไม่รู้ว่าอะไรเสีย ยังไม่ได้เอาเข้าอู่ครับ

การใช้งานคือ ใช้ในเมืองเป็นหลักครับ จังหวัดฉะเชิงเทรา  ระยะทางประมาณ 10-20 km ต่อวัน
ตอนนี้ที่บ้านมีรถ
vigo 2012 MT ติดแก๊ส   แต่คันใหญ่ ขับลำบาก  (คันนี้พี่ชายเคยใช้ แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้ว เพราะอยุ่กทม+ไปตปท ไม่ค่อยได้ใช้)
                                  จอดนิ่งมาเกือบปีแล้วครับ แต่ก้อเอาไปขับบ้าง
city 2014  ผมใช้อยุ่ จะให้แม่ใช้ก็น่าจะเตี้ยไป  ทัศวิสัยไม่ดีเหมือนคันเก่าที่แม่ใช้อยุ่
civic turbo RS น้าเพิ่งซื้อมา อยู่คนละบ้าน แต่แกไม่มีลูก เวลาไปเที่ยวมักจะเอาคันนี้ไปครับ ไปกัน 5คน

โจทย์ คือ แม่อายุ 66 ปี อยากได้รถให้แม่ใช้ ขับชานเมืองฉะเชิงเทรา  ขับวันละ10-20km ขอทัศนวิสัยดีๆหน่อย
อาจจะออกเที่ยวตจว  บ้างเดือนล่ะครั้ง นั่ง 5คนตอนไปเที่ยวครับ

ปล  ผมค่อนข้างอยากได้ camry MY ตัวใหม่ เนื่องจากoptionเยอะ+ สะดวกสบายตอนไปเที่ยวตจว  ครับ
แต่ก่อนไม่ค่อยมีเงินด้วยครับ เด๋วนี้พอมีบ้างเลยอยากได้รถดีหน่อย แต่ไม่เอารถยุโรปนะครับ ยังไม่พร้อมเรื่องค่าบำรุงรักษาครับ ยังเสียดายอยุ่
พี่ๆมีคันไหนแนะนำบ้างไหมครับ                /           ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
เขยิบไปอีกนิดเดียว เอา MU-X 1.9 CD 6 A/T ตัวล่างไหมล่ะครับ?
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เขยิบไปอีกนิดเดียว เอา MU-X 1.9 CD 6 A/T ตัวล่างไหมล่ะครับ?

ตามนี้เลยคับ แทบไม่ต้องคิดอะไรมากเลย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

โจทย์นี้เพียบเลยครับคำตอบ เหมือนกับบอกว่ารถยกสูงราคา 1 ล้านเอาอะไรดี
ถ้าเน้นรถตลาดก็ตามที่คนอื่นบอกเลยครับ

ออฟไลน์ Sit: )

วัย 66 ก้าวขึ้นลงเริ่มจะเมื่อย
ลองพาไปเข้าออกรถว่าคันไหนสบายสุด
แม่ยายผมวัยนั้น กลับจากตระเวนหลายที่
ไ้ด้ hrv มา ความสูงพอดีตัวเขาแบบไม่ต้องปัน ไม่ต้องมุดเลยครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
MG GS 1.5 Turbo 990,000 จบพอดีเป๊ะ

ออฟไลน์ J_Serie5

HRV ตัว Top ครับ

ออฟไลน์ Auto

ถ้าไม่ได้คิดไปลุยออะไรมากหรือใช้งานสมบุกสมบัน วิ่งขึ้นเขาเที่ยวกันบ่อย ๆ  ผมแนะนำซื้อคัมรี่มาใช้สบายกว่าครับ  ทั้งการขับและการนั่ง
อีกทั้งแม่อายุมากแล้วไม่ต้องลำบากก้าวขึ้นลง 

ออฟไลน์ ps000000

ผู้สูงอายุ บางคน ชอบ SUV / Crossover

บางคนชอบรถเก๋ง

ผมแอบเชียร์ CRV ตัวล่าง + ส่วนลดเทกระจาด (รุ่นใหม่จะออก)  8)

ออฟไลน์ palma

คงต้องพาท่านไปดูตัวจริง ลองลุกนั่งเข้าออกดูดีไหมครับ จะได้ถูกใจที่สุด

ถ้าพอไปงาน motor-expo ได้ มีให้ดูครบๆในที่เดียว

ได้เป้าสัก 2-3 คัน ค่อยไปหาลองตามศูนย์

ขอเพิ่มเติมนิด ท่านอายุ 66 กับ D-seg จะคันโตไปนิดไหมครับ  หรือเลือก C-seg ซึ่งเดี๋ยวนี้ก็ไม่เล็ก

เพราะโจทย์คือ ใช้ในเมืองส่วนมาก ออกเดินทางปีละไม่กี่ครั้ง C-seg ก็น่าจะเอาอยู่

ขับในเมืองบ่อยๆ D ไม่น่าจะสะดวกนัก หาที่จอด กลับรถ น่าจะลำบาก

ถ้าใช้นานๆ ค่าใช้จ่ายรวมๆ อาจจะไม่คุ้มในการใช้งานเท่า C ครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
city 2014  ผมใช้อยุ่ จะให้แม่ใช้ก็น่าจะเตี้ยไป  ทัศวิสัยไม่ดีเหมือนคันเก่าที่แม่ใช้อยุ่

ลองให้คุณแม่ลองใช้ดูครับ ขับในเมืองน่าจะสบายกว่าอาจจะชอบก็ได้แต่ถ้าอยากได้รถสูงกว่านี้แนะนำไป BRV, HRV ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

jaesz

• บุคคลทั่วไป
การขับรถเตี้ย แล้วรู้สึกว่าทัศนวิสัยไม่ดีขับไม่ได้เลย หมายถึงความสามารถในการรับรู้สิ่งรอบตัวทางสายตาและการตอบสนองของร่างกายช้าลงด้วยครับ ไม่เหมาะกับการขับขี่รถยนต์แล้วครับ ขออภัยที่พูดตรงๆ แต่มันเป็นความจริง ในต่างประเทศคนอายุเกิน60ต้องทดสอบสมรรถภาพตรงนี้ด้วย แม่ผมเองก็ไม่ผ่าน ถึงแม้ดูเหมือนจะขับขี่รถได้ แต่เกิดเหตุฉุกเฉินจะตอบสนองไม่ทัน  ปีนี้แม่ผม69แล้วครับไม่ได้ขับรถเองมา7ปีละ

แต่ถ้ายังขับรถได้ดีอยู่ รถเก๋งเล็กเช่นJazz City Viosจะเหมาะกว่าเพราะกะระยะเดินหน้าถอยหลังสะดวกกว่า ท้ายไม่ยาว วงเลี้ยวไม่กว้าง ขับในเมืองสะดวกเหมาะกับการใช้งานเลยครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tnp_super

BR-V ,HR-V,MG GS 1.5 รถไม่สูงมาก ทัศนวิสัยดีราคาในงบหรือไม่ก็ SUV มือสอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จริงๆCamry ผมว่าเหมาะแล้วนะครับ ช่วงล่างนุ่มสบาย เบาะสบาย นั่งสบาย เก็บเสียงดี ซับแรงสะเทือนดี เหมาะแล้วครับ
ถ้าจะเอาวิสัยทัศน์แต่คันที่วิสัยทัศน์ดีๆก็จะคันใหญ่เหมือนๆวีโก้จะขับลำบากอีก(แต่คันเดิมที่ใช้ผมว่ามันก็ไม่ได้เล็กนะ)

ออฟไลน์ SM.

ผมคิดว่ารถเล็กๆ จะเหมาะกว่านะ กะระยะง่าย จะเลี้ยว จะจอด จะถอย

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
งบ1 ล้าน
ผมเล็งไป 2 รุ่น ป้ายแดง มี CRV & Pajero sport ครับ