ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยน Fortuner BMC 3.0V 2WD 2013 เป็น TRD 4WD ปีใกล้กัน  (อ่าน 3041 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ตอนนี้มี Fortuner BMC 3.0V 2WD 2013 อยู่ครับ ภายในสีเบจ ได้ 5A/T แลัว

ตอนนั้นออก TRD ไม่ไหว แต่ตอนนี้อยากได้ All Wheel Drive และตกแต่งแบบ TRD
ในใจคิดว่าต่อให้แต่งให้เหมือนอย่างไร ก็ไม่ได้ระบบ All Wheel Drive อยู่ดี
ไม่อยากได้ตัวใหม่เพราะไม่มี All Wheel Drive

ท่านคิดว่าหากเอาไปหาแลกตามเต็นท์ เพิ่มเงินเท่าไหร่ถึงจะไม่โหดจนเกินไปครับ
(ในใจคิดไว้ 150,000 - 200,000 บาท)

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ YenChar

Re: อยากเปลี่ยน Fortuner BMC 3.0V 2WD 2013 เป็น TRD 4WD ปีใกล้กัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 14:10:00 »
ถ้าแลกตามเต้น น่าจะโดนหนักอยู่นะครับ
ยกเว้นปล่อยเอง กับหารถบ้านขายเอง น่าจะต่อรองราคาได้มากกว่า
แต่ถ้าต้องใช้รถทันที คงต้องกัดฟันหาตามเต้น น่าจะมี 3 แสนบาทครับ

ถ้าเอาเกาะถนนเป็นหลัก ไม่ได้ลุยทางฝุ่น ไม่ได้เล่น Offroad
จับคันเดิม โมฯช่วงล่าง เวสโค๊ท สปริงโด หลัง Mx6 ยาง BF น่าจะตอบโจทย์ด้านการเกาะถนนนะครับ
แต่ฟิลลิ่งขับสี่ฟูลไทม์ดีกว่าบนทางเปียก

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: อยากเปลี่ยน Fortuner BMC 3.0V 2WD 2013 เป็น TRD 4WD ปีใกล้กัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 18:05:58 »
ถ้าแลกตามเต้น น่าจะโดนหนักอยู่นะครับ
ยกเว้นปล่อยเอง กับหารถบ้านขายเอง น่าจะต่อรองราคาได้มากกว่า
แต่ถ้าต้องใช้รถทันที คงต้องกัดฟันหาตามเต้น น่าจะมี 3 แสนบาทครับ

ถ้าเอาเกาะถนนเป็นหลัก ไม่ได้ลุยทางฝุ่น ไม่ได้เล่น Offroad
จับคันเดิม โมฯช่วงล่าง เวสโค๊ท สปริงโด หลัง Mx6 ยาง BF น่าจะตอบโจทย์ด้านการเกาะถนนนะครับ
แต่ฟิลลิ่งขับสี่ฟูลไทม์ดีกว่าบนทางเปียก

ขอบคุณมากครับผม

ไม่ได้ไปลุยครับ แต่คิดว่าถ้าทำภายในสีดำแบบตัว TRD ก็น่าจะหลายอยู่ครับ ไหนจะชุดแต่งภายนอกและล้อแม็กอีก

เลยลองคิดว่าถ้าแลกเลยจะคุ้มกว่าไหมครับ  8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 22:19:36 »
พูดถึงแค่การซื้อขาย
อย่าไปใกล้เต๊น ดีที่สุดครับ โดนฟันเละแน่นอน
ขายเองดีที่สุด และค่อยไปหารถบ้านรุ่นที่ต้องการ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 09:23:08 »

ผมว่าเอาสูตรนี้แหล่ะครับ..
ผมใช้ตัว 4x4 Fulltime อยู่ เกาะถนนดีกว่าแบบขับสองในถนนแห้งไม่ต่างมาก
แต่ต่างมากเมื่อเจอถนนเปียก..
ของผมเป็น Fulltime รุ่นธรรมดา แต่หาชุดสเกิร์ตแบบ TRD มาใส่เอาครับ..
แต่แม็กไม่ได้เปลี่ยน..

ผมว่าไม่คุ้มเท่าไหร่ถ้าจะเปลี่ยนคัน..
ลองทำช่วงล่างให้ดีๆดูก่อนก็ได้ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 23:03:23 »
ไม่ได้มาออกความเห็น   แค่มาเชียร์ให้เปลี่ยน หากว่า งบพร้อม และเป็นคนขับแบบลุยๆ ทั้งทางเปียกและแห้ง(บางครั้งเจอแอ่งน้ำขังบนผิวถนน)

ไม่ผิดหวัง เรื่องการทรงตัวและยึดเกาะยามเข้าโค้ง  แตกต่างขับ2 แบบรู้สึกได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2016, 23:05:28 โดย starlight »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 02:14:18 »
เต้นโดนกดแน่ๆครับไม่คุ้มอย่าไปเลย
เค้าจะตีรถเราต่ำ กับ+รถเค้าแพง ทั้งขึ้นทั้งล่องครับ
แต่ถ้าได้ลองขับ4WD FT มันคนละฟิวกับขับสองเลยรุ่นนี้อ่ะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 06:40:36 »
ไม่ได้มาออกความเห็น   แค่มาเชียร์ให้เปลี่ยน หากว่า งบพร้อม และเป็นคนขับแบบลุยๆ ทั้งทางเปียกและแห้ง(บางครั้งเจอแอ่งน้ำขังบนผิวถนน)

ไม่ผิดหวัง เรื่องการทรงตัวและยึดเกาะยามเข้าโค้ง  แตกต่างขับ2 แบบรู้สึกได้

เต้นโดนกดแน่ๆครับไม่คุ้มอย่าไปเลย
เค้าจะตีรถเราต่ำ กับ+รถเค้าแพง ทั้งขึ้นทั้งล่องครับ
แต่ถ้าได้ลองขับ4WD FT มันคนละฟิวกับขับสองเลยรุ่นนี้อ่ะ

ขอบคุณครับ การไม่ได้ใช้ 4WD ของ FTN ถือเป็นสิ่งที่คาใจผมมาตลอดเช่นกันครับ  8) 8)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 06:41:35 »
พูดถึงแค่การซื้อขาย
อย่าไปใกล้เต๊น ดีที่สุดครับ โดนฟันเละแน่นอน
ขายเองดีที่สุด และค่อยไปหารถบ้านรุ่นที่ต้องการ

ผมว่าเอาสูตรนี้แหล่ะครับ..
ผมใช้ตัว 4x4 Fulltime อยู่ เกาะถนนดีกว่าแบบขับสองในถนนแห้งไม่ต่างมาก
แต่ต่างมากเมื่อเจอถนนเปียก..
ของผมเป็น Fulltime รุ่นธรรมดา แต่หาชุดสเกิร์ตแบบ TRD มาใส่เอาครับ..
แต่แม็กไม่ได้เปลี่ยน..

ผมว่าไม่คุ้มเท่าไหร่ถ้าจะเปลี่ยนคัน..
ลองทำช่วงล่างให้ดีๆดูก่อนก็ได้ครับ

ขอบคุณมากคร้าบบบบ  :D :D :D