ผู้เขียน หัวข้อ: // พาไปชมรถคันจริง Peugeot 408 e-THP เบนซิน 1.6 ลิตรเทอร์โบ - 1,690,000 บาท //  (อ่าน 16438 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
The New Peugeot 408 e-THP

ราคาอย่างเป็นทางการ

Peugeot 408 e-THP  1,690,000 บาท
(e-THP ย่อมาจาก efficient- TURBO with High Pressure)

โดยยูโรเปียน มอเตอร์คาร์ ผู้นำเข้าและจำหน่าย รถยนต์ Peugeot
(เปอโยต์) ในประเทศไทย

Dimension มิติตัวถัง

ยาว x กว้าง x สูง : 4,750 x 1,820 x 1,488 มิลลิเมตร
ระยะฐานล้อ Wheelbase : 2,730 มิลลิเมตร

Engine เครื่องยนต์

เครื่องยนต์เบนซิน 4 สูบ ขนาด 1.6 ลิตร 1,598 ซีซี. Direct Injection
พ่วงเทอร์โบ กระบอกสูบ x ระยะช่วงชัก : 77.0 x 85.8 มิลลิเมตร
อัตราส่วนกำลังอัด 10.5 : 1 กำลังสูงสุด 165 แรงม้า ที่ 6,000 รอบ/นาที
แรงบิดสูงสุด 245 นิวตันเมตร ที่ 1,400 รอบ/นาที จับคู่กับเกียร์อัตโนมัติ
6 จังหวะ ขับเคลื่อนล้อหน้า

รายละเอียดทั้งหมดของ Peugeot 408 e-THP อ่านได้ที่
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54981.0

Exterior ภายนอก

Interior ภายในห้องโดยสาร

รายละเอียดทั้งหมดของ Peugeot 408 e-THP อ่านได้ที่
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54981.0

ออฟไลน์ holahola66

ซิลฟี่ มั่กๆ  :D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ J_Serie5

ซิลฟี่ มั่กๆ  :D

+1 คิดเหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

โดยรวมผมว่าสวยดีแม้ว่าจะคล้ายซิลฟี่มากไปหน่อยก็ตาม 555 ประกอบมาเลแล้วทำราคาเหลือ 1.2M แบบรุ่นเดิมน่าจะขายได้แบบเรื่อยๆเหมือนเดิม ว่าแต่พลาสติกครอบขาค้ำกระโปรงท้ายมีข้างเดียว??? แล้วปุ่ม3ปุ่มที่ข้างเบาะมันคืออะไรหว่าตอนแรกนึกว่าเป็น mem เบาะแต่ดูสัญลักษณ์แล้วไม่น่าใช่

ออฟไลน์ ps000000

แพงเกือบเท่าวอลโว่

หน้าตา ซิลฟี่เทียน่า

ขรรมแรง  :D ;) :) 8) ??? :o ::) :P :P :P

ออฟไลน์ ninekao

• Jr. Member
  • **
โดยรวมผมว่าสวยดีแม้ว่าจะคล้ายซิลฟี่มากไปหน่อยก็ตาม 555 ประกอบมาเลแล้วทำราคาเหลือ 1.2M แบบรุ่นเดิมน่าจะขายได้แบบเรื่อยๆเหมือนเดิม ว่าแต่พลาสติกครอบขาค้ำกระโปรงท้ายมีข้างเดียว??? แล้วปุ่ม3ปุ่มที่ข้างเบาะมันคืออะไรหว่าตอนแรกนึกว่าเป็น mem เบาะแต่ดูสัญลักษณ์แล้วไม่น่าใช่

สัญลักษณ์บนสุดน่าจะเป็นตัวดุนหลังครับ PG รุ่นเก่า เช่น 405 ก็มี แต่เป็นมือหมุนละเอียด
อันกลางอันล่างไม่กล้าเอา (ยกระดับความสูง หรือเปล่า 555)

ออฟไลน์ Nyquist

ดูไม่มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองเท่าไหร่

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
มาถึงยุคนี้แล้ว หน้าตาแบบนี้ผมว่าโบราณทั้งภายนอก ภายใน

ออฟไลน์ rega

ชอบภายใน ไม่รกสายตาดีครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
ทำไมผมรู้สึกว่าไม่ได้ดูแพงเหมือนค่าตัวเลย
v40 โดยรวมดูลงตัวกว่า

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ท้ายตรงนี่ ซิลฟี่ชัดๆ  :-X
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ดูไม่เหมือนรถที่ออกแบบขายมานานเลยครับ

เหมือนพึ่งออกแบบแล้วไปก็อปปี้เขามายังไงไม่รู้ ดูไม่ลงตัวในหลายๆจุด

:( :( :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ดูไม่เหมือนรถที่ออกแบบขายมานานเลยครับ

เหมือนพึ่งออกแบบแล้วไปก็อปปี้เขามายังไงไม่รู้ ดูไม่ลงตัวในหลายๆจุด

:( :( :( :(

อันนี้โฉมล่าสุดพึ่งเปิดตัวไม่นานเองนะครับ

ออฟไลน์ SM.

พวงมาลัยอ้วนมากเลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ไม่มีอะไรเด่นเลย
แถมข้างในเชยดีแท้

สัญลักษณ์บนสุดน่าจะเป็นตัวดุนหลังครับ PG รุ่นเก่า เช่น 405 ก็มี แต่เป็นมือหมุนละเอียด
อันกลางอันล่างไม่กล้าเอา (ยกระดับความสูง หรือเปล่า 555)

ไปหารายละเอียดจากเวปนอกมา สรุปมันคือระบบนวดสำหรับเบาะคนขับครับ ป๊าดไฮโซกว่าพี่ชาย 508 ซะอีก 555

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมว่าดูดีๆ ภายในออกจะล้ำสมัย ดีไซน์แนวๆคูลๆ + เรียบง่าย ลดปุ่มไม่จำเป็นให้น้อยที่สุด

อาจจะด้วยโทนสีภายใน

onnonn

• บุคคลทั่วไป
ผมก็ไม่ค่อยจะชอบตัวรถนะครับ แต่กับบางท่านบอกภายในเชยนี่ผมขำมากๆ มากถึงมากที่สุด คือเชยตรงไหนเนี่ย?? ดูใหม่ครับ นี่มันล้ำแถมความเรียบง่ายต่างหาก

แล้วสำหรับคนไม่รู้ ผมให้จุดสังเกตอย่างนึงสำหรับ Peugeot คือตัวรถแบบ Sedan แบบนี้ (คือแบบที่ทำมาจาก Hatchback ไม่ใช่รถ Sedan แท้ๆ โดยเอาไว้ขายนอกยุโรป) คือมันมาจาก 308 Hatchback ไอรถแบบเนี้ย Peugeot เค้าจะไม่ออกแบบมาดีลงตัวเท่าไหร่หรอกจำไว้ได้เลยครับ ง่ายๆคือสำหรับประเทศโลกที่ 3 (สำหรับเขา) แถมเปิดตัวก็เปิดตัวในจีน แถมเน้นๆเลยว่าฐานหลักประกอบมาเลย์ ผมว่าบางคนคาดหวังมากเกินไป (ทำไมก็ไม่รู้)

คือมันก็คล้ายๆเคส Almera Attrage หรือ Brio Amaze นั่นแหละครับ

มีอีกอย่างนึงที่อยากให้ทำความเข้าใจ คือจะบอกชื่อรุ่นก็สับสนอยู่ครับ คือจริงๆแล้ว 408 ที่เห็นมันเป็นรุ่นที่สองแล้วที่ใช้ชื่อเดิม คือมันไม่ได้มาแทน 407 โดยตรง 508 ต่างหากครับที่มาแทน 407

ซึ่งรู้แบบนี้แล้ว ใครอยากหาความสวยแบบ Peugeot ที่แท้จริง แนะนำไปหาที่รุ่นอื่นครับ

ปล. ผมขอขำเรื่องภายในเชย(ตรงไหน?)ต่อละกันนะครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2016, 23:09:49 โดย RE_012 »

ออฟไลน์ tsubasa

Re: // พาไปชมรถคันจริง Peugeot 408 e-THP เบนซิน 1.6 ลิตรเทอร์โบ - 1,690,00
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 23:00:51 »
ดูแล้วไม่สวย
รุ่นเก่า 405 406 ผมยังชอบมากกว่า ดูสวยแบบ peugeot มากกว่า

ออฟไลน์ Ishida

ขอปรบมือหนึ่งชุดให้พี่จีนกับทางสำนักงานใหญ่นะครับ

เทียบกับตัวที่แล้วถือว่าก้าวกระโดดมาก ๆ เลยครับ สำหรับในความคิดเห็นของผม
ตัวนี้ลงตัวสมเป็นซีดานจริง ๆ ครับ (ยกเว้นไฟท้ายเหมือนลอกนิสสันมา) แถมสีโปรโมทนี้สวยจริง ๆ ครับ
ภายในก็ไม่ใช่ว่าจะโล่งเตียนแบบตัวที่แล้ว มีของเล่นกิ๊ปเก๋ตามสภาวะตลาดท้องถิ่นครับ

แต่ขอติสำหรับการทำราคาจริง ๆ ราคานี้มาอาจจะตั้งใจมาสู้กับ D-Segment จริง ๆ
แต่ดูเผิน ๆ ยังไงมันก็คือ CD-Segment แม้ขนาดมิติภายนอกจะเทียบชั้นได้
แต่ในเรื่องของ Driving Dynamics, กับ Refinement ของห้องโดยสาร
จะสู้ได้ไหมต้องติดตามชมกันต่อไปครับ

หากเพิ่มยอดโดยเอากำไรมาแลกกับจำนวนรถที่ขายได้ น่าจะพอจับตามองมากกว่านี้นะครับ
เช่น ล้อราคามาเลเซียมา คือ 1.44 ล้านบาท ยังดูพอทำให้ลุงป้าน้าอาที่เคยขับรถยุโรปมาที่อยากซื้อให้
ลูกหลานใช้ไปเรียนหรือทำงานเริ่มหวั่นใจจาก Extremo ได้บ้างครับ อย่างน้อยก็ยังมีความมั่นใจ
กับความหนาเหล็กของรถยุโรปตั้งอยู่ในใจ แต่ถ้าคิดว่าจะตั้งราคาแบบนี้เพราะจะเอา 308 มาแทรกกลาง
กับราคาประมาณ 1.3 ก็ถือว่าดีนะครับ แต่ก็ยังดีไม่สุดครับ 5555
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ยูโรเปียน มอเตอร์คาร์     8) 8) 8)

ลองใช้แล้วท่านจะลืมไม่ลง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เห็นแล้วอยากวิ่งไปหาVolvoสะเดี๋ยวนี้เลย
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ axister

หืมมม ทำไมราคาแรงจัง ออปชั่นก็ไม่มากมาย

อย่างว่านะอะไรเป็นยุโรปในไทยแพงกันหมด

แบบนี้ไป volvo ดีกว่าราคาไล่เลี่ยแต่คนละคลาสกัน แถมออปชั่นเยอะกว่า

ออฟไลน์ lexus

จุดเด่นของรุ่นนี้คืออะไรเหรอครับ ช่วงล่างเปอร์โยสมัยใหม่ถือว่ายังเทพอยู่ไหม

แล้วรุ่นนี้segmentใหนอะครับ C หรือ D

ออฟไลน์ Smith686

ผมว่า Peugeot 406 สวยกว่าอีกนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณคร๊าบ

ออฟไลน์ Focuszaa

ราคานี้ไปหา V40 รัวๆ ฮ่าๆ อาจจะขัดใจสาวกแต่ผมว่า มันดูไม่มีอะไรน่าดึงดูดเลย