ผู้เขียน หัวข้อ: จะออกรถใหม่ตอนนี้หรือรอปีหน้าดี  (อ่าน 5394 ครั้ง)

ออฟไลน์ arpore

• Jr. Member
  • **
  • ?????????????????????...
จะออกรถใหม่ตอนนี้หรือรอปีหน้าดี
« เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 10:21:30 »
ผมใช้ New Lancer ปี05 ตอนแรกจะขายคันเก่าแล้วซื้อJazz แต่รอนานเหลือเกิน ตั้ง 3 เดือน ไม่เข้าใจวิธีการบริหารสต๊อคของฮอนด้าเลยจริงๆ

มาสด้า 2 รอไม่นานแต่ มันคับแคบ สำหรับ 4 คน เรา-แฟน และ ลิง 2 ตัว (ลูกชาย8ขวบกับ3ขวบ) แว่วๆว่าปีหน้า รถรอคิวออกใหม่อีกหลายตัว

เพราะตอนนี้ คิดไปคิดมา คันเก่าก็ยังพอไหว ตอนนี้ถ้าขายเต้นท์ก็ได้แค่ 350,000 ปีหน้าราคาคงไม่ตกไปกว่าตอนนี้เท่าไหร่...

ฝากถามคุณจิมด้วยว่า ปีหน้า Jazz ไฮบริด มาประมาณเดือนไหน และราคาประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: จะออกรถใหม่ตอนนี้หรือรอปีหน้าดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 10:26:56 »
ทำไมถึงคิดจะขายแลนเซอร์ทิ้งล่ะครับ? ขายไปเลือกรถกลุ่มที่ขนาดเล็กกว่าเดิมจะลำบากเอานะครับฃยิ่งมีลูกๆด้วยแล้วสองคนเนี่ย นอกจากความใหม่กว่ากับใช้น้ำมันได้คุ้มค่ากว่ายังไม่เห็นเลยว่าแจ็สดีกว่าแลนเซอร์ยังไง ถ้าจะคิดเรื่องประหยัดติดแก๊สสิครับ อีกอย่างยังไม่เห็นมีข่าวคราวแจ๊สไฮบริดในบ้านเราเลยแม้จะในอนาคตก็ตาม  ผมคิดว่าอย่าขายเลยของเดิมน่ะดีอยู่แล้ว  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: จะออกรถใหม่ตอนนี้หรือรอปีหน้าดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 11:44:32 »
ออกธิด้า 5D ดีกว่าครับ ใหญ่กว่า กินน้ำมันห่างกันไม่มาก ดีลูก มีหลานสบายครับแต่ แพงกว่าเท่านั้นเอง ;D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 12:31:16 »
ผมว่า New Lancer ก็ยังเหมาะอยู่นะ
ถ้ามันยังโอเคอยู่ อิอิ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 12:38:12 »
ผมเดาว่า(ขี้เดา) อัตราบริโภคเชื้อเพลิง ของ Jazz กะ Jazz Hybrid ไม่น่าจะมากกว่ากันจนคุ้ม กับ
1. การที่จะค่าตัวของรถจะต้องเพิ่มขึ้น
2. ค่าบำรุงรักษาระบบ Hybrid
3. ต้องแบกน้ำหนักเพิ่ม ก็น่าจะกินน้ำมันเพิ่ม รวมถึงช่วงล่างต้องรับภาระหนักขึ้น

ผมมองว่า รถเล็กมีจุดเด่น คือ น้ำหนักเบา คล่องตัวและประหยัดน้ำมัน
เทคโนโลยี Hybrid น่าจะเป็นอะไรที่เหมาะกับรถที่ใหญ่กว่านี้ครับ ;D

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 13:59:46 »
น้องนิว ตอนนี้ 200,000 กว่า km. แล้วครับ

โช๊คคู่หน้าเสีย , เกียร์CVTเริ่มมีอาการไม่ดี , ยาง 4 ล้อ ฯลฯ

รักน้องนิวเสมอ แต่วันนี้ จำต้องแยกทาง :'(

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 14:00:03 »
ผมว่ารถ5ปี ยังไม่น่าจะเสียอะไรเยอะแยะนะครับ ใช้ไปอีก5ปียังได้เลย

แต่ถ้าอยากออกรถใหม่จริงๆ ทำไมถึงเลือกรถที่คันเล็กกว่าละครับ น่าจะหารถที่คันใหญ่ใกล้ๆกัน แถมลูก2ด้วย

แนะนำ Nissan Tiida 5drs. 1.6g ประมาณ700k มั้งนะครับ ห้องโดยสารใหญ่แบบไม่น่าเชื่อ แถมกินน้ำมันกว่า jazz หน่อยเดียวเอง

ผมไปลองนั่งกับพ่อด้านหลัง 2คน ผมสูง188 พ่อผม 180 นั่งถ่างขากันสบายมากๆเลย ทั้งๆที่เบาะหน้าเพิ่งปรับเป็นระยะผมนั่งนะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 14:32:16 »
ผมอยากได้รถเล็กมาใช้อ่ะครับ...

เพราะผมคิดว่ามันคุ้มค่ากว่า เพราะตอนใช้งานปกติ ก็นั่งคนเดียวเป็นส่วนใหญ่ เดินทางไกลแค่ปีล่ะ 1-2 ครั้งแค่นั้น (ยืมรถกระบะ4ประตูพ่อตาเดินทาง)

ตอนแรกแฟนเชียร์ march ผมเชียร์ mazda 2 (5ประตู)  สุดท้ายตกลงกันได้ ที่ Jazz 1.5 mt ราคา 56 k.กว่าๆ

ตอนนี้ที่อยากจะรอดู 3 ตัว คือ Cruze , Fiasta , Jazz ไฮบริด ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2010, 14:42:39 โดย arpore »

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 14:45:44 »
จัด Fiesta ไปยาวๆ ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 15:47:21 »
โฮ้วววงั้นลองไปดูที่ www.lancerclub.net สิครับถามหาอู่นอกใกล้บ้านคุณนี่แหละ โช้คคู่หน้าเสียหาได้สบายมากหรือจะเอาที่คุณภาพเจ๋งกว่าเดิมยิ่งง่ายใหญ่ CVTเริ่มมีปัญหาอันนี้ซ๋อมได้นานแล้วนะครับไม่แพงด้วย ค่ายางสี่ล้อเล็กน้อยมากถ้าเทียบกับความปลอดภัยในชีวิตที่ไม่ต้องเสี่ยงกับยางลื่นๆไถลๆตอนหมดอายุใช้งาน ว่ากันตรงๆเงินที่คุณจะเอาไปซ่อมให้แลนเซอร์เหมือนใหม่หรือเจ๋งกว่าตอนใหม่ๆถูกกว่าขายคันนี้แล้วเพิ่มเงินซื้นคันอื่นเสียอีก อ้อแล้วก็ระยะสองแสนกิโลไม่ใช้เรื่องใหญ่อะไรเลย บางคนวางเทอร์โบตั้งแต่ยังพันกิโลจนตอนนี้ใช้ไปเป็นแสนรถยังไม่พังเลยครับ  ขนาดของรถผมก็ไม่คิดว่าใช้คนเดียวแล้วรถขนาดแลนเซฮร์จะผลาญน้ำมันเกินจำเป็นเลยมันไม่ได้มีความต่างขนาดแจ๊สกับแฮมเมอร์สักหน่อย เห็นมีแต่คนบอกว่ารถขนาดนี้ใช้นั่ง 1-2 คนแล้วใช้น้ำมันไม่แตกต่างขนากรถเล็กๆเลยแต่แล่นเร็วแล้วมั่นคงกว่ามาก  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2010, 15:49:23 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 20:12:38 »

จัด Fiesta ไปยาวๆ ครับ

แนะนำด้วยคนครับ