ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ เพดาน ด้านในรถ มันพองแบบในรูป ทำยังไงดี  (อ่าน 16526 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สอบถามหน่อยครับ เพดาน ด้านในรถ มันพองแบบในรูป ทำยังไงดี
น้ำไม่ได้รั่วนะครับ แต่มันพองเฉยๆ เอามือไปจับ เหมือนปกติมันมีกาวยึดอยู่
แต่มันเสื่อมสภาพแล้ว ผ้าสีครีมมันเลยหลุดออกจากตัวเพดาน (Honda Accord G8)
ทางศูนย์ Honda แจ้งว่าไม่สามารถซ่อมได้ ต้องเปลี่ยนใหม่ยกชิ้น
ราคาของ+ค่าแรง+Vat รวมแล้วอยู่ที่ 12,868บาท ผมว่ามันค่อนข้างสูง

อยากทราบว่า ร้านข้างนอก สามารถซ่อมได้ไหมครับ ถ้าซ่อมได้คร่าวๆประมาณเท่าไหร่เอ่ย

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
ปรึกษา วิชัยการช่าง ลาดพร้าว 80 ครับ

ออฟไลน์ checkmate

ร้านทำเบาะ ซ่อมได้ครับ 1-2000 แล้วแต่ร้านครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
รถปีไหนครับ
ผมg8 ปี2012 ยังไม่เป็น

เกิดจากออะไร จะได้ป้องกันไว้ก่อน
ตากแดด?
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ axister

ไปบุใหม่ที่ร้านครับ ไม่แพงบางทีกาวมันหมดอายุหรือด้อยคุณภาพ มักจะเกิดในรถเก่าๆ

แต่นิเห็น visor ยังหุ้มพลาสติกอยู่เลยทำไมย้อยแล้วอ่ะ

ออฟไลน์ CJ.

ไปบุใหม่ที่ร้านครับ ไม่แพงบางทีกาวมันหมดอายุหรือด้อยคุณภาพ มักจะเกิดในรถเก่าๆ

แต่นิเห็น visor ยังหุ้มพลาสติกอยู่เลยทำไมย้อยแล้วอ่ะ

เหมือนกาวหมดอายุจริงๆครับ พออัดมาตึงๆ กาวหลุดเลยดูเหมือนพอง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ps000000

ได้ความรู้อีกแล้วครับ

ออฟไลน์ V221

ปรึกษา วิชัยการช่าง ลาดพร้าว 80 ครับ
ตามนั้นครับ กาวหมดสภาพแล้วแน่นอน เคยเอาBenz C ClassกับVolvo ไปทำ จำได้ว่า3พันบาทครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ChotLife

รถปีไหนครับ
ผมg8 ปี2012 ยังไม่เป็น

เกิดจากออะไร จะได้ป้องกันไว้ก่อน
ตากแดด?

รถออกปี 2008 ครับ
ผมเดาว่า น่าจะเกิดจากการตากแดด รถคันนี้ไม่ค่อยได้ใช้ครับ
ส่วนใหญ่จอดทิ้งไว้ ^_^ รถแม่บ้าน เย็นๆก็ออกไปกินข้าวแถวบ้าน
ส่วนช่วง 00.01 - 18.00 จอดตลอด แดดมันลงตลอดอ่าครับ

ออฟไลน์ chaithawat

รถที่บุหลังคาด้วยผ้าทากาวก็แบบนี้หละครับ อย่างใน mb สังเกตุจะตกช้าหน่อยคือหลังเจ็ดปีไปแล้ว
่ส่วน bm นี่ห้าปีก็เริ่มพองกันหลายคันแล้ว
ราคาก็ตามที่คห.ด้านบนบอกหละครับ มีตั้งแต่สามพันถึงหมื่นกว่า ร้านยิ่งดังยิ่งแพง จริงๆเห็นเขาทาแค่สเปรย์กาวกับผ้าใหม่ต้นทุนน่าจะไม่เกินพันนึงเท่านั้น
ทางแก้ชั่วคราวคือเว้นแดดแรงๆไว้ก่อน และพกเข็มหมุดติดรถไว้ก็ดี  บางทีกลับมาที่รถอาจตกใจได้ คือมันตกเป็นท้องช้างมาคลุมหัวคนขับอาจต้องขับไปมุดใต้ผ้าไปทุลักทุเล  ::)

ออฟไลน์ Trafalgar

มันเปลี่ยนผ้าที่หุ้มใหม่ได้ใช่ไหมครับ

เปลี่ยนเป็นหนังน่าจะดูแลได้ง่ายกว่า เอาผ้าเช็ดได้
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ nuntapon.s

ปกติรถญี่ปุ่นมันไม่ค่อยร่อนนะ  ที่เห็นพังๆกันส่วนมากก็bm กะmb

ออฟไลน์ mirthhahaha

ไปร้านทำเบาะทั่วไปก็ทำได้แล้วครับ ไม่กี่พันบาท

ออฟไลน์ Vaporishz

• Jr. Member
  • **
ร้านทำเบาะทั่วไป ทำได้ครับ
คนที่เค้ารักเราจริงๆ เค้าไม่เคยหายไปไหนหรอก และเราจะเห็นเค้าอยู่เสมอ
                                          ''ในใจ''

ออฟไลน์ SM.

ทำไม่ยากครับ กลับมาสวยเหมือนเดิมแน่นอน  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
ทำเองก็ได้ครับ ผมก็ทำเอง ถอดที่บังแดดออกก่อน จากนั้นก็พวกไฟต่างๆ และก็มือจับศาสดา แกะพุกพลาสติก จากนั้นเอาแผ่นปิดหลังคาออกมาจากรถทั้งแผ่น ระวังอย่างให้มันหักนะครับ มีคนช่วยสักคนก็ดี เล็งมุมเอาออกให้ดีเพราะมันจะติดประตู จากนั้นก็ดึงผ้าเก่าออกมา ไหนๆ จะปูใหม่ทั้งที แนะนำให้ซื้อผ้าใหม่ๆ มาหุ้มเลยดีกว่า แถวๆ วงเวียนใหญ่มีขายผ้าหุ้มเบาะผ้าหุ้มเพดานครับ จากนั้นก็ใช้กาวเสปร์ย 3 m ที่เป็นกระป๋องสีดำ ฉีดที่แผ่นกระดาษขึ้นรูปหลังคาแนะนำใ้ห้ฉีดทีละส่วนนะครับ อย่างฉีดทั้งแผ่นเพราะเดี๋ยวจะแต่งให้ตึงลำบากจากนั้นก็วางผ้าลงไปกดหรือรีดให้เรียบสนิทค่อยๆ ทำแบบไล่ไปเรื่อยๆ ทั้งแผ่น จากนั้นก็เจาะรูให้กับช่องต่างๆ เช่นช่องน๊อต ช่องไฟ ช่องไฟส่องแผนที่ เป็นต้น เรียบร้อยก็ผึงลมให้กลิ่นกาวหาย ซึ่งกาว 3m ไม่เหม็นฉุน ก็ผึงไม่นานก็เอากลับไปประกอบได้แล้ว อยู่ได้อีกหลายปีเลยครับ

ออฟไลน์ pee1818

ทำเองก็ได้ครับ ผมก็ทำเอง ถอดที่บังแดดออกก่อน จากนั้นก็พวกไฟต่างๆ และก็มือจับศาสดา แกะพุกพลาสติก จากนั้นเอาแผ่นปิดหลังคาออกมาจากรถทั้งแผ่น ระวังอย่างให้มันหักนะครับ มีคนช่วยสักคนก็ดี เล็งมุมเอาออกให้ดีเพราะมันจะติดประตู จากนั้นก็ดึงผ้าเก่าออกมา ไหนๆ จะปูใหม่ทั้งที แนะนำให้ซื้อผ้าใหม่ๆ มาหุ้มเลยดีกว่า แถวๆ วงเวียนใหญ่มีขายผ้าหุ้มเบาะผ้าหุ้มเพดานครับ จากนั้นก็ใช้กาวเสปร์ย 3 m ที่เป็นกระป๋องสีดำ ฉีดที่แผ่นกระดาษขึ้นรูปหลังคาแนะนำใ้ห้ฉีดทีละส่วนนะครับ อย่างฉีดทั้งแผ่นเพราะเดี๋ยวจะแต่งให้ตึงลำบากจากนั้นก็วางผ้าลงไปกดหรือรีดให้เรียบสนิทค่อยๆ ทำแบบไล่ไปเรื่อยๆ ทั้งแผ่น จากนั้นก็เจาะรูให้กับช่องต่างๆ เช่นช่องน๊อต ช่องไฟ ช่องไฟส่องแผนที่ เป็นต้น เรียบร้อยก็ผึงลมให้กลิ่นกาวหาย ซึ่งกาว 3m ไม่เหม็นฉุน ก็ผึงไม่นานก็เอากลับไปประกอบได้แล้ว อยู่ได้อีกหลายปีเลยครับ

+1 แจ๋วเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณความรู้ครับ